Ni saa mbili na nusu, msikilizaji kule Bujumbura, Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wacoli Nam, nakumbusha kwamba ni saa moja na nusu Bujumbura, Burundi. Msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia asubuhi hii ni pamoja na kwamba hali ya wasiwasi imetanda mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutokana na makabiliano ya waasi wa M23 na vijana wa wazalendo. Ziara ya rais Emmanuel Macron nchini Moroko yaingia siku ya pili, wakati Israeli ikiendelea kushutumiwa kwa kupitisha sheria ya kuzuia UNRWA kuhudumu nchini humo na Tuanze na taarifa kwamba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ya wasiwasi imeendelea kushuhudiwa kutokana na kuendelea kwa mapigano kati ya waasi wa M23 na vijana wazalendo katika wilaya ya Walikale, huku waasi hao wakiripotiwa kuungwa mkono na Rwanda wakiendelea kuchukua udhibiti wa maeneo kadhaa, anavyoarifu mwanahabari wetu Hillary Ngati. Waasi wa M23 wameripotiwa kufanikiwa kuchukua kijiji cha Mpeti, na sasa wanaelezwa kukaribia kuchukua kijiji kingine kinachoitwa Pinga, wakati wakazi wa Walikale mashariki mwa DRC wakiendelea kuishi kwa hofu. Wakazi wa kijiji cha Mpeti wameyakimbia makazi yao, huku wengine kutoka kijiji cha Pinga pia wakiamua kutafuta usalama katika maeneo mengine. Licha ya kuwasili kwa jeshi la FRDC kwa njia ya helikopta kusaidiana na wapiganaji wa Wazalendo kuwakabili waasi wa Mventua na kurejesha hali ya kawaida katika eneo la Pinga, shughuli za kiuchumi zimetatizika. Iwapo waasi wa Mventua watafanikiwa kudhibiti Pinga, itakuwa njia rahisi kwa waasi hao kufika katika mikoa kama Miniema, Kivu Kusini na Chopo na kupanua ngome yao nchini DRC hali ambayo inaendelea kuzua wasiwasi wasi kwa wakazi. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imeonyesha kwamba mtu mmoja kati ya watu wanne nchini DRC wanakabiliwa na tatizo la uhaba wa chakula. Mamilioni ya raia wengine nao wakilazimika kukimbia makwao kutokana na vita vinavyoendelea nchini humo. Ripoti hii ikiashiria kwamba watu milioni tatu nukta moja tayari wamekimbia makwao kutokana na balaa njaa. Aliyekuwa naibu rais nchini Kenya, Rigathi Gashagwa aliondolewa madarakani, amewasilisha rufaa katika mahakama ya rufaa kutaka mahakama kama hiyo izuie mahakama kuu kusikiza kesi ya kuondolewa kwake afisini akisisitiza kwamba jopo la majaji wanaosikiza kesi yake halikubuniwa kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Baada ya hayo, msikilizaji, ni kwamba mkuu wa Umoja wa Mataifa Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuwa vita vina vinavyoendelea nchini Sudan vimesababisha raia wa nchi hiyo kuendelea kushambuliwa na magonjwa, njaa, chuki za kikabila, hasa katika jimbo la Darfur. Guterres amekiambia kikao maalum cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Sudan kuwa vita nchini humo vimesababisha pia wasichana na wanawake kuendelea kubakwa, wakati watu zaidi ya milioni 25 wakihitaji misaada ya kibinadamu. Badala ya kutuliza hali inayoendelea kushuhudiwa, wameendelea kuchochea vita, hali ambayo imeendelea kuhatarisha usalama wa kikanda. Hali hii itaathiri sana usalama wote wa eneo kutoka Sahel hadi katika eneo la bahari ya Shamu. Tunachohitaji ni vitendo ili kukomesha vita vinavyoendelea. Mapigano nchini Sudan yalizuka miezi 18 iliyopita baada ya wanajeshi na wanamgambo wa RSF kuanza kupigana jijini Khartoum. Na msikilizaji, leo katika barafiki Minzetjai tunajadili nini? Katika makala ya habari Rafiki, nchini Kenya, maoni yanaendelea kukusanywa kuhusu pendekezo la kufanya marekebisho ya katiba kuongeza muda wa rais na wabunge kuwa madarakani. Mchakato huu umeshuhudiwa pia katika mataifa kadhaa ya Afrika. Tunamuuliza msikilizaji ana mtazamo gani kuhusu mchakato huu, anafikiri ni uchu wa madaraka wa wanasiasa? Na nchini mwake hali ikoje? Kushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110 -00 -00. Kwenye habari zaidi, msikilizaji ni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alikaribishwa jana jijini Rabat na mfalme wa Moroko Mohamed wa Sita kwa siku yake ya kwanza kwenye ziara ya kiserikali. Albilali amekuwa akifuatilia ziara ya rais Emmanuel Macron nchini Moroko kitita kilichotangazwa na Elisee kinavutia pakubwa na ambapo mikataba ya vitega uchumi vilivyotiwa saini wakati wa ziara hiyo vinapaswa kwenda hadi yuro bilioni 10 kulingana na ikulu ya rais. Miongoni mwa makubaliano muhimu zaidi yaliyotangazwa Jumatatu jioni ambayo yanahusu kampuni za Alstom na Egis kwa ajili ya ujenzi wa sehemu ya pili ya njia ya treni ya mwendokasi ambayo inapaswa kuunganisha Tangier hadi Marakech. Sekta nyingine ya kimkakati ya hidrojeni ya kijani, makubaliano na Total Energy inapaswa kufikia euro bilioni mbili ili kuendeleza eneo hilo. Nishati mbadala jua pia zinatambuliwa kama sekta inayoahidi ya ushirikiano kati ya Ufaransa na Moroko. Sahihi nyingine kuu ni mkataba uliopatikana na Safran ya Ufaransa kwa ajili ya kuanzisha eneo la matengenezo ya ukarabati wa injini ya ndege huko Kasablanka, uwekezaji wa yuro bilioni 130 katika mji mkuu wa kiuchumi ambao umekuwa kitovu cha usafiri wa anga katika miaka hivi karibuni miungano ya wafanyakazi nchini Mali imeitisha mgomo wa kitaifa wa wafanyakazi wa idara ya magereza kushinikiza kupatikana kwa viongozi wawili wa miungano ya magereza waliotoweka baada ya kukosoa utawala wa kijeshi. Nchini Chad, Rais Mahmad Idris Debi alitangaza siku ya siku tatu za maombolezo ya kitaifa baada ya shambulio la Boko Haram kwenye kambi ya kijeshi Jumapili jioni Oktoba 28, na kusababisha vifo vya watu 40 katika safu ya jeshi la Chadi katika eneo la Ziwa, sio mbali na mpaka wa Nigeria. Mahamad Idriss Deby kama rais wa jamhuri, mkuu wa nchi, mkuu wa majeshi, mlinzi wa usalama wa taifa, natangaza kuwafuata wahalifu hawa hadi kwenye ngome yao ya mwisho. Nataka kuhakikishia wananchi wa Chad kwamba tutawafuata wahalifu hao walioleta maafa kwa familia nyingi. Tutawafuata popote pale watakapokwenda na kuwamaliza mmoja hadi mwingine. Wataiona radi ya jeshi la Chad. Ni sauti yake Mahamadi Idris Debi, rais wa Chada. Chama cha upinzani nchini Msumbiji, Pedemos, kimewasilisha kesi mahakamani kikitaka kura za urais kuhesabiwa upya baada ya vurugu zilizochangiwa na tume ya uchaguzi nchini humo kumtangaza mgombea wa chama tawala Daniel Chapo kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais. Nam zimekatika dakika thelathini na saba baada ya saa kumi na mbili alfajiri jijini Kinshasa, jamhuri ni ya kidemokrasia ya Kongo. Hatua ya bunge la Israeli kupitisha sheria mpya inayopiga e, marufuku shughuli za tume ya Umoja wa Mataifa katika nchi yake kwa saidia wakimbizi wa kipalestina UNRWA, imezua shutuma mbalimbali duniani. Victor Buso anafafanua. Licha ya onyo kutoka kwa Marekani ambayo ni mshirika wa karibu wa Israeli na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, wabunge wa Israeli kwa wingi wamepitisha sheria hiyo tata kupiga marufuku tume hiyo ya UNDWA nchini Israeli na mashariki mwa mji wa Jerusalem. Tume hiyo imekuwa ikitoa misaada ya kibinadamu kama huduma za afya, elimu na misaada mingine kwa wakimbizi wa kipalestina kwa miongo zaidi ya saba. Israeli imesema hatua hiyo, kupitishwa kwa sheria hiyo imekuja baada ya ushirikiano wa karibu kati ya kundi la kigaidi la Hamas na tume hiyo na hivyo haiwezi kuruhusu endelee na shughuli zake. Kundi la Hamas limelaani hatua hiyo Israeli na kueleza kwamba ni kitendo kingine cha uvamizi dhidi ya Wapalestina, huku mataifa magharibi kama Uingereza na Ujerumani yakionya kwamba kupitishwa kwa sheria hiyo kutawanyima mamilioni ya Wapalestina haki ya kupata mahitaji muhimu. Hata hivyo, waziri mkuu Benjamin Netanyahu amesema Israeli itaendelea kutoa ushirikiano wa utoaji wa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza kwa masharti kwamba usalama wa nchi yake hautatishiwa. Wizara ya afya nchini Lebanon, wakati huo nao, imesema zaidi ya watu 60 wameuawa jana baada ya Israeli kuvamia eneo la mashariki, ngome ya wapiganaji wa kundi la Hezbollah. Mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump amekanusha madai kwamba yeye ni kiongozi wa kimla, wakati huu mpinzani wake makamu rais Kamala Harris akilenga jimbo la Michigan katika kampeni za dakika za lala salama. Zaidi ya wanajeshi elfu kumi wa Korea ya Kaskazini wametumwa nchini Urusi kupokea mafunzo katika harakati zitakazofanikisha wanajeshi hao kusaidia Urusi katika vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Serikali ya Bolivia imemtuhumu aliyekuwa Rais Evo Morales kwa madai kwamba serikali ilijaribu kumuua.