Jijini Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi sasa ni saa moja na dakika ya 30. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Naam, msikilizaji, tumekuandalia mengi tu katika awamu ya pili ya matangazo yetu. Ni pamoja na kwamba mwanaharakati maarufu nchini Kenya, Boniface Mwangi, aliyekamatwa Jumamosi, bado anashikiliwa na polisi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuanza ziara rasmi ya kikazi nchini Moroko baadaye leo, wakati kampeni za uchaguzi wa urais nchini Marekani zikiingia dakika za lala salama. Tuanze kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mashariki mwa taifa hilo mapigano yaliyotokea Jumapili kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na jeshi la Kongo linaoungwa mkono na washirika wake. Kwa mara ya kwanza tangu katikati ya mwezi Oktoba, vikosi vya FRDC vilifanikiwa kuwarejesha nyuma wasi ambao wameonyesha dhamira ya kusonga mbele katika mashambulizi yao. Waasi wa M23 pia walichukua udhibiti wa vijiji vya katubo Luola na Mburu pamoja na Mkohowa, kwa mujibu wa vyanzo vya usalama. Sasa wanataka pia kuchukua mji wa Piga, kituo muhimu cha jeshi na washirika wake ambako kuna uwanja wa ndege. Fiston Misone ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji wa Walikale. Tunaisii serikali ya Kongo kufanya kila jitihada kumalizana na hali hii ya M23. Tunalo jeshi ambalo bado tunaliamini, polisi pamoja na vijana wanaojitolea. tunaomba waungwe mkono ili kumalizana na M23. Tuna helikopta za kijeshi, tunazo ndege zilizokuwa na rubani. Tunajiuliza kwa nini vifaa vyote hivyo havitumiki. Ni sauti yake Fiston Misoni, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji wa Walikali. Idadi ya watu waliofariki nchini Uganda baada ya lori la kubeba mafuta kuanguka na kulipuka juma lilopita imefikia watu 21, amesema waziri wa habari na mawasiliano bwana Godfrey Kabayanga. Nchini Kenya, mwanaharakati maarufu Boniface Mwangi aliyekamatwa kwa nguvu na maafisa wa polisi Jumamosi iliyopita anazuiliwa katika kituo cha polisi cha, cha Kamkunji jijini Nairobi. Polisi wamesema wanataraji kumfikisha mahakamani mwanaharakati huyo baadaye leo uh, kwa madai ya uchochezi baada ya kuwataka waandamanaji kuvamia mashindano ya riadha jijini Nairobi. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamelani kukamatwa kwa mwenzao na kuishtumu serikali kwa kuendelea kuangaisha wakosoaji. Hussein Khalid ni kutoka shirika la VOCAL Africa. ukamataji huu ni kinyume cha sheria. Sisi kama wakenya hatupaswi kukubali hali hii kuendelea, ambapo watu wanatekwa ovyo. Ndio sababu tunapigania mabadiliko katika nchi hii. Polisi wanafuata maagizo badala him, ya sheria Tunawauliza kwa nini mnamzuia? Wanasema eti wanasubiri maagizo kutoka juu. Nchi hii ilianza lini kuongozwa kwa maagizo? Nchi hii ina sheria na polisi wanapaswa kuzilinda. Mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Kenya, Hussein Halid kutoka shirika la VOCAL la Afrika, akiwa jijini Nairobi. Joja Jo, iliyo kwenye habari rafiki, tunajadili nini? Shukran sana. Nchini Msumbiji, wapinzani wanapinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9 ambapo chama tawala Frelimo kilitangazwa mshindi. Upinzani kupinga matokeo ya uchaguzi Msumbiji ni jambo lililozoeleka barani Afrika. Unadhani ni kwa nini? Nini kifanyike ili chaguzi za Afrika ziaminike? Kushiriki, tuma ujumbe wa sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na lama kujumlisha 254 ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya, ikiwa zimekatika dakika 34 baada ya saa mbili asubuhi kule Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya miaka tatu ya mvutano wa kidiplomasia, ziara ya kitaifa ya rais wa Ufaransa nchini Morocco inaashiria muungano hata maridiano kati ya nchi hizo mbili ambazo zinadumisha uhusiano wa karibu sana wa kiuchumi. Mfalme Muhamed wa sita alituma mwaliko kwa Rais Emmanuel Macron baada kufafanua msimamo wake kuhusu swala la Sahara ya Magharibi. Ali Bilali anafuatilia maswala haya. Macron anaanza lini ziara huko Moroko, Bwana Ali Bilali? Emmanuel Macron anaanza ziara ya kiserikali ya siku tatu nchini Moroko mchana wa leo Jumatatu Oktoba 28 mjini Rabat ambapo ataandamana mkewe na ujumbe mkubwa wa kiuchumi, kiutamaduni, lakini pia na wajumbe kadhaa wa serikali mpya wakiwemo mawaziri wa mambo ya ndani Bruno Retailo, waziri wa majeshi Sebastien Lecornu, waziri wa elimu kitaifa Anne Genet na waziri wa utamaduni Rachida Dati. Baada ya miaka mingi ya mfarakano kati ya nchi hizo mbili, safari hii imetajwa mara kadhaa na kuahirishwa tangu kuchaguliwa tena kwa Emmanuel Macron katika msimu wa kiangazi. Mabadiliko ya msimamo wa Ufaransa kuhusu Sahara Magharibi yalitia muhuri joto la uhusiano wa kidiplomasia kati ya Paris na Raba, wakati ziara ya rais wa Ufaransa nchini Moroko ikiashiria maridhiano kati ya nchi hizo mbili. Wakuu hao wa nchi wanatarajia pia kujadili kwa pamoja hali ya mashariki ya kati, vita vinavyofanywa na Israel huko Gaza na Libanon na hatari ya kuongezeka kwa vita hivyo katika ukanda pamoja na Iran. Jeshi nchini Mali limetangaza kuwaua zaidi ya magaidi arobaini na kuharibu moja ya kambi zao katika operesheni mbili zilizoendeshwa katika ngome za wanajihadi hao. Taifa la Mali linaendelea kushuhudia changamoto za utawala wa kisiasa, uchumi na usalama tangu wanajihadi kwanza kutekeleza mashambulizi nchini humo mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Chama kikuu cha upinzani nchini Msumbiji, Renamo, kimesema huenda kikalazimika kufika mahakamani kupinga hatua ya tume ya uchaguzi kumtangaza Daniel Chapo wa chama tawala Frelimo kwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika nchini humo. RFI matangazo yakumbuka kwamba yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Misri imependekeza mpango wa usitishwaji wa vita kwenye ukanda wa Gaza kati ya jeshi la Israeli na kundi la Hamas ili kujaribu kupata mkataba wa kudumu baada ya mapigano ya zaidi ya mwaka mmoja sasa. Victor Buso amekuwa akifuatilia taarifa hii. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi amesema mapendekezo hayo yatawezesha kuachiwa huru kwa mateka wanne wa Israeli wanaoshikiliwa kwenye ukanda wa Gaza, lakini pia kuachiwa huru kwa wafungwa wa kipalestina wanaozuiwa kwenye magereza ya Israeli. Aidha, kiongozi huyo wa Misri ameongeza kwamba baada ya siku hizo mbili kutakuwa na mazungumzo ya siku kumi ili kupata mkataba wa kusitisha vita. Hata hivyo, rais al Sisi hajaeleza iwapo mapendekezo hayo yamewasilishwa kwa Israeli na kundi la Hamas na yamekubaliwa, wakati huu mazungumzo yakirejelewa tena jini Doha nchini Qatar, kati ya wawakilishi wa pande hizo mbili. Wizara ya, ya ulinzi nchini Urusi imetangaza kwamba imefaulu kuangusha makombora mia moja na tisa yaliyorushwa na taifa la Ukraine. Nchini Marekani, kampeni za uchaguzi wa urais utakaofanyika Jumane wiki ijayo zimeingia siku ya mwisho. Wagombea wakuu wa urais ambaye ni rais wa zamani Donald Trump na makamu wa rais Kamala Harris wameendelea uh, kuzuru majimbo mbalimbali kuomba kura. Trump anayepeperusha bendera ya chama cha Republican amekuwa katika uwanja wa Madison Square Garden jijini New York ambapo amewaambia wa Marekani wamchague ili alete mabadiliko makubwa. Changamoto tunazozipitia zinaweza kutatuliwa. Hatma ya nchi hii sasa iko mikononi mwenu. Jumanne ijayo mujitokeze na kumwambia Kamala Harris kuwa umefanya kazi mbaya sana, pamoja na Joe Biden. Wameharibu nchi yetu sana. Na hatutavumilia. Kamala, Kamala umefutwa kazi, ondoka ondoka. Naye makamu rais Kamala Harris amesema kuchaguliwa kwake ni ishara ya demokrasia ya Marekani. Tunapigania demokrasia na tuna tunaheshimu sauti ya kila mmoja. Tuna siku tisa tu kupigania demokrasia hiyo. Tuna fursa ya kipekee ya kubadilisha ukurasa wetu na kuachana na siasa za uoga na za mgawanyiko ambazo zimekuwa zikienezwa kwa, kwa miongo kadhaa na Donald Trump. Tuna uwezo mkubwa wa kufanya mabadiliko na kufungua ukurasa mpya kuhusu siasa zetu ili tuachane na sasa ambazo zimetuchosha. Sauti yake Kamala Harris, ambaye ni makamu rais wa Marekani na mgombea urais kwenye uchaguzi wa juma lijalo.