Benson wa... na msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na nusu Kigali Rwanda. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson wa Koli namnamnam msikilizaji nam, nam. Baadhi ya taarifa utakazosikia katika awamu ya pili ya matangazo yetu ni pamoja na kwamba virusi vya mabag vyazidi kuhangaisha raia nchini Rwanda. Uingereza atangaza kukiachia kisiwa cha Chagos kwa utawala wa Mauritius, wakati Urusi ikitekeleza mashambulio zaidi nchini Ukraini. Popote ulipo hujambo na karibu. Wakati huu DRC kirekodi idadi kubwa ya maambukizo ya mpox hivi sasa, jirani yake na Rwanda inakabiliana na janga jingine la maambukizo ya virusi vya Marburg, shirika la afya duniani likisema idadi ya wagonjwa kwenye taifa hilo huenda ikaongezeka zaidi, wakati watu 11 wakithibitishwa kufa. Idadi ya wagonjwa wa juu zaidi barani Afrika. Aa, ni idadi ya wagonjwa ya juu zaidi barani Afrika, na mwandishi wetu Malima Kundi Vileo anauangazia kwa kina ugonjwa wa Marburg ni virusi kutoka familia moja na vile vya Ebola, ambapo husababisha homa na kuvuja damu, na ina wastani wa kiwango cha vifo cha hadi asilimia 50, kulingana na WHO, ingawa viwango vimekuwa vya juu hata kufikia asilimia 88 katika milipuko ya awali. Miongoni mwa dalili kuu za ugonjwa huu ni pamoja na homa kali, maumivu ya kichwa kutapika kuhara na kufuatiwa na kutokwa damu kusikoweza kudhibitiwa. Ugonjwa huu uligunduliwa kwa mara ya kwanza huko Marburg, Ujerumani na Belgrade, Serbia mnamo mwaka 1967 baada ya vipimo vya maabara kutoka kwa nyani wa kijani kibichi kutoka Uganda ambao walionyesha kusababisha maambukizi kwa binadamu, na tangu wakati huo kumekuwa na milipuko na magonjwa kwenye nchi za Angola, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya, Afrika Kusini na Uganda. Marburg huambukizwa na binadamu kutoka kwa popo wa Rousettus ambao huishi kwenye pango, lakini pia huambukizwa kwa kugusana au kushika majimaji ya mtu ambaye ameambukizwa virusi hivi. Aidha, mpaka sasa hakuna chanjo au matibabu yaliyoidhinishwa kwa ajili ya Marburg, lakini kuna idadi kubwa ya chanjo zinaenda kuanza kujaribiwa hivi karibuni, ikiwemo kwenye taifa la Rwanda. Kwingine kuna kwamba zaidi ya watu laki nane wamefariki barani Afrika kutokana na ugonjwa wa mpox, limesema shirika la kudhibiti magonjwa barani Afrika, shirika hilo likisitiza kuwa ugonjwa wa mpox bado hapa barani afrika haujadhibitiwa. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alifichua wiki hii katika ripoti hivi karibuni mbele ya baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa kwamba katika majimbo mawili ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambayo ni Ituri na Kifu Kaskazini, kwamba kulikuwa na zaidi ya raia 660 waliouawa katika robo ya pili ya mwaka huu. Albilal, ripoti hiyo inasema nini zaidi? Ripoti hiyo inasema licha ya usitishwaji mapigano uliofikiwa mwanzoni mwa mwezi Julai kati ya DRC na jirani yake Rwanda chini ya usimamizi wa Angola, hali inaendelea kuwa mbaya zaidi. Changamoto kubwa zimesalia nchini DRC, na ambapo katika miezi ya hivi karibuni ushindani wa unyonyaji na biashara ya mali asili umechochea zaidi migogoro mashariki mwa nchi hiyo. Huko Ituri, faida imeongezeka kutokana na upanuzi wa uchimbaji madini ya dhahabu. Vikundi vyenye silaha vimegeuka kuwa wafanyabiashara wa kijeshi. Kwa sababu hiyo, viongozi wa jumuiya na viongozi wa serikali waliochoshwa wanajitahidi kuzuia vikundi vyenye silaha ambavyo tayari vimeimarika kijeshi na kifedha. Huko Kivu Kaskazini, kundi la M23 limeanzisha udhibiti kamili wa uzalishaji wa coltan katika maeneo ya Masisi na Ruchuru na biashara katika eneo la Rubaya, ambayo inatarajiwa kutoa zaidi ya asilimia 15 ya uzalishaji wa tantalum duniani inazalisha karibu dola laki tatu kwa mwezi kwa kundi hilo lenye silaha. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan wanalitaka jeshi la Sudan wa na wapiganaji wa RSF kuchukua hatua za haraka kuwalinda raia jijini Hartum wakati huu kuripotiwa madai ya mauaji ya halaiki na kuongezeka kwa vurugu. Umoja wa Mataifa wakati huu umesema nchi ya Somalia imeendelea kupiga hatua katika kutu, ma, matumizi ya vipaumbele vyake ikiwemo uh, vita dhidi ya wanamgambo wa Alshababu pamoja na kuondoa umaskini. Aidha, mkuu wa tume ya umoja huo nchini Somalia, James Swan, akihutubia baraza la usalama, alionya kuhusu mzozo unaofukuta kati ya Ethiopia na Somalia. Tukirejelea kile kilichosemwa na Baraza la Usalama kuhusu hadhi haki ya uhuru wa kujitawala na umoja wa Somalia. Natoa wito kwa Ethiopia na Somalia kutafuta suluhu za kidiplomasia ambazo zitatatua changamoto ya sasa chini ya utaratibu wa sheria za kimataifa. Nazitaka Ethiopia na Somalia kuzungumza kwa nia njema kupitia juhudi za kidiplomasia na kujiepusha na hatua ambazo huenda zikachochea mzozo zaidi. Hili ni muhimu hasa, ukizingatia athari hasi zitakazotokea kwenye ukanda, ikiwemo pia kuathiri kipindi cha mpito tume ya Yunsom inamaliza muda wake mwishoni mwa mwezi huu, lakini utawala wa Mogadishu uliomba angalau uwepo wa miaka miwili ili kukamilisha makabli, makubaliano ya sekta muhimu. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa. Katika makala ya habari rafiki, ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru Kuchangia, tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Ndiyo Habari Rafiki namna msikilizaji menzletja na subiri maoni ya kuanza kutuma hivi sasa. Nchi ya Uingereza imetangaza kukiachia kisiwa cha Chagos kwa utawala wa Mauritius baada ya miongo kadhaa ya majadiliano, utawala wa Port Louis ukisema hatua hii na maliza rasmi ukoloni wa London kwenye ardhi yake. Hata hivyo, licha ya makubaliano haya kukaribishwa na nje ya Marekani, haikuhusishwa ama hayakuhusisha haya ma haya kisiwa kingine cha Diego Garcia ambacho kinatumiwa na wanajeshi wa Ingereza. Matumila ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani makubaliano haya pia yanafungua fursa ya ushirikiano baina ya mataifa haya mawili ambayo ni wanachama wa jumuiya ya madola wanaoshirikiana katika maendeleo na shughuli za kiuchumi, ulinzi wa kimazingira, ulinzi wa bahari, kuzuia uhamiaji haramu, uvuvi haramu na dawa za kulevya ndani ya kisiwa cha Chago kwa lengo la kulinda moja ya eneo muhimu la bahari. Kwa kumaliza tofauti hizi pamoja na mambo mengine yaliyosalia, makubaliano ya leo yanaonyesha nguvu ya diplomasia katika kutatua changamoto na kuhakikisha uhuru wa eneo la Indo-Pacific. Kisiwa cha Gasha kilichosalia kinaonekana kama eneo la kimkakati kwa mataifa magharibi. Serikali ya mashariki nchini Libya imetangaza kuondoa marufuku ya uchimbaji mafuta ambayo imedumu kwa mwezi mmoja baada ya mvutano kuhusu gavana wa benki kuu ya Libya kutatuliwa chini ya upatanishi wa Umoja wa Mataifa. Mahakama ya juu zaidi nchini Afrika Kusini inatarajiwa kusikiliza kuamua kesi ambapo viongozi wawili wa upinzani wanataka mchakato kumuondoa ofisini rais Ramafosa kurejelewa kutokana na sakata ya kupatikana kwa dola laki tano nyumbani kwake zilizokuwa zimefichwa kwenye kochi na baadaye kudaiwa kuibwa. Serikali ya Zimbabwe imelegeza msimamo wake wa kutaka wachimba madini wa lithiamu kuyasafisha madini hayo nchini Zimbabwe, wakati sekta hiyo ikiendelea kuyumba. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi ya 15215 kilohertz. Radio France Internationale. Msikilizaji, kumbuka matangazo yana kuja mbashara. Vikosi vya Urusi vimetekeleza mashambulio ya ndege zisizo na rubani usiku wa kuamkia leo katika mikoa 15 ya Ukraine, mashambulio hayo yakiharibu miundombinu na nishati na makazi ya watu, mamlaka zimethibitisha. Mashambulio haya yameripotiwa wakati huu rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky akizitaka nchi za Ulaya kuhakikisha kuipa roketi za masafa marefu Tunahitaji wingi wa kutosha na ubora wa silaha ikiwa ni pamoja na silaha za masafa marefu ambazo kwa maoni yangu washirika wetu tayari wameanza kuzitoa, na leo hii tunazungumza kuhusu hitaji la Ukraine la ulinzi wa anga na ushirikiano wa ziada na majirani. Tunaona jinsi hasa katika mashariki ya kati inawezekana kulinda maisha ya watu. Shukran kwa umoja wa washirika. Volodimir Zelenski, rais wa Ukrain. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetangaza kumuunga mkono w katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres baada ya serikali ya Israeli kutangaza kwamba haitaruhusu Guterres azuru taifa hilo. Jeshi la Israeli wakati huo limetangaza kushambulia kituo cha ujasusi cha kundi la Hezbollah jijini Beirut kule Lebanon, huku wizara ya afya nchini Lebanon ikisema zaidi ya watu tisa waliuawa wakati wa shambulio hilo. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema nchi yake haitasita kutumia silaha za nyuklia iwapo itashambuliwa na jirani yake Korea Kusini na mshirika wake wa karibu ambaye ni Marekani. Mgombea urais nchini Marekani Donald Trump anaitaka mahakama maa nchini humo kufuta mashtaka dhidi yake kwamba alijaribu kinyume cha sheria kubadili matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020.