Imetimia saa moja na nusu asubuhi mjini Kisangani huko DRC sawa kabisa na maeneo ya Buyenzi jijini Bujumbura Burundi, ni saa mbili na nusu asubuhi kule Dodoma Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka Habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na Human Rights Watch la shutumu waasi wa M23, jeshi la Rwanda na lile la Congo FRDC kwa kuwashambulia wakimbizi mashariki mwa DRC. Waziri mkuu wa Senegal Ousmane Sonko aahidi uchunguzi kuhusu ufisadi wa jumla chini ya utawala wa zamani wa Macky Sall. Na Israeli yakataa kusitisha vita dhidi ya kundi la Hezbollah nchini Lebanon, huku zaidi ya watu mia saba wakipoteza maisha. Ni Ijumaa ya Septemba 27 mwaka 2024. Tuanzie kule DRC ambako shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limelishutumu jeshi la Rwanda, waasi wa M23 na jeshi la Congo, FARDC, kwa kulenga bila kujali kambi za wakimbizi katika mji wa Goma pamoja na maeneo yenye watu wengi, angalau mara tano tangu kundi la M23 lilipodhibiti mji wa neo uh, mji ulioko karibu na Sake mapema mwaka huu. Aidha, ripoti ya shirika hilo pia imebainisha ukatili unaofanywa na jeshi la Congo FARDC na washirika wao wazalendo ndani ya kambi za wakimbizi, ikiwemo visa vya mauaji na visa vya ubakaji. Clementine de Montjoie ni mtafiti kutoka shirika hilo la Human Rights Watch. Hata kama majeshi ya Kongo yaliweka hatarini raia wa kawaida kwa kuweka ngome zao karibu na kambi za wakimbizi, maroketi na silaha nzito pamoja na mabomu yalirushwa kama ilivyofanyika Mei tatu wakati jeshi la Rwanda na waasi wa M23 waliporusha mabomu na moja likalipuka ndani ya kambi na kuwaua watu 17, miongoni mwao watoto kumi na watano. Tuliwahoji wazazi wa watoto waliokufa, walituambia walikimbia vita na ku tahifadhi katika kambi iliyo karibu na mji wa Goma, lakini kwa bahati mbaya watoto wao waliangamizwa. Ni sauti yake Clementine de Montjoie, mtafiti kutoka shirika la Human Rights Watch. Tukibaki kule DRC, chanjo ya kuzuia ugonjwa wa mpox inatarajiwa kuanza kutolewa tarehe pili mwezi ujao nchini humo katika kampeni ambayo hata hivyo inakabiliwa na changamoto kadhaa kwenye baadhi ya maeneo. Hilary Ingati anaangazia sehemu ya changamoto hizo katika mojawapo ya miji raia. katika muji wa Kamituga, muji wenye utajiri wa madini mashariki mwa taifa hilo wana matumaini ya kuwa miongoni mwa watu walioratibiwa kupokea dozi za kwanza za chanjo ya mpox. Licha ya wakazi wa Kamituga kuwa tayari kupata chanjo hiyo, wanakabiliwa na changamoto kubwa ya usafiri, miongoni mwa nyingine. Hapa kuna barabara moja pekee inayoingia kwenye mji huo, hali inayofanya kuwa vigumu kwa magari yaliyobeba chanjo kufika kwa wakati. Mji huo ambao uliripoti mlipuko wa mpox mwezi Septemba mwaka jana unapatikana umbali wa kilomita 180 kutoka mji wa Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Hilary Ingati. Zaidi ya dola milioni mia nane zimeahidiwa na vituo kwa vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa katika kupambana na mlipuko wa mpox unaozidi kuongezeka barani Afrika. Mkuu wa shirika hilo amesema hapo jana kutoka huko DRC. Sasa tuje nchini Kenya, msikilizaji, ambako Rais William Ruto amesema kikosi cha polisi 25 ambacho nchi yake iliahidi kutuma huko Haiti kusaidia kurejesha amani na kupambana na magenge ya silaha kinatarajiwa kuwasili jijini Port-au-Prince kufikia mwezi Januari mwaka ujao. Akihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York, Ruto amesema operesheni hiyo ya kimataifa ina na Kenya inakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali za kifedha na vifaa. Wito wangu kwa nchi wanachama ni kusimama pamoja na watu wa Haiti na kutoa msaada moja kwa moja kwa kikosi kinacholinda amani au uh, kupitia mfuko maalumu Umoja wa Mataifa. Nasisitiza kuwa Kenya itatimiza ahadi yake ya kutuma maafisa wake wa polisi elfu mbili mia tano ifikapo Januari mwaka ujao. Maendeleo ni mazuri kwa sasa huko Haiti na yanaonyesha kwamba operesheni ambayo ilionekana kwamba haiwezi kufanikiwa inaendelea vizuri. Sauti yake William Ruto, rais wa Kenya. Jeshi la Sudan hapo jana lilifanya mashambulio ya anga katika mji mkuu Khartum katika operesheni kubwa ya kujaribu kuongeza udhibiti wake tangu kuanza kwa vita Aa, na wapiganaji wa RSF. Taarifa zaidi na Minzlet Ijai. Hatua hii ya jeshi ilikuja muda mfupi kabla ya Jenerali Abdel Fattah al-Burhan kuhutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unaoendelea jijini New York, ambapo alisema kuwa juhudi zozote za amani zitategemea iwapo RSF itakubali kuweka silaha chini. Mashuhuda katika mji mkuu wa Khartoum wameripoti mashambulio makubwa ya mabomu na makabiliano, wakati wanajeshi wa Sudan wakijaribu kuvuka madaraja katika mto Nile unaounganisha ya Khartum, Omdurman na Bahri. Katika hotuba yake jijini New York, Burhan alisema kuna baadhi ya nchi zimeendelea kuunga mkono RSF kwa kutoa msaada wa pesa na silaha, lakini akasema jeshi linaelekea kupata ushindi dhidi ya RSF licha ya usaidizi wanaopata. Katika hatua nyingine, kiongozi wa RSF Hamdan Daglo, katika ujumbe wake alioelekeza kwa baraza kuu la UN na kutumwa muda mfupi baada ya Burhan kuzungumza, amerejelea ahadi kuwa vikosi vyake viko tayari kwa usitishaji wa vita nchi nzima ili kuruhusu usambazaji wa misaada. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa, katika makala ya Habari Rafiki, ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki ni saa 1 na dakika 37 kule Nyakakoma mashariki mwa DRC, wakati ni saa 11 alfajiri na dakika 37 jijini Dakar nchini Senegal, ambako Waziri Mkuu Usman Sonko ametangaza uchunguzi kuhusu kashfa ya ufisadi na wizi wa fedha za umma iliyotekelezwa chini ya rais wa zamani Macky Sall. Matokeo ya kaguzi hizi yalibaini ubadhirifu wa matumizi mabaya ya fedha na matokeo yake, kupendelewa na utawala mbovu, rushwa, ubadhirifu wa fedha za umma na kumiliki kiholela mali za umma katika maeneo yote. Utawala wa makisal ulidanganya watu, ulidanganya washirika wa, wa kimataifa, ulicheza na takwimu za uongo ili kutoa taswira za kiuchumi, kifedha na kibajeti ambayo haikuwa na uhusiano wowote na ukweli. Sauti yake Usman Sonko, waziri mkuu wa Senegal. Mashirika ya kiraia nchini Nigeria yameitisha maandamano mapya wiki ijayo kupinga sera za kiuchumi za Rais Bola Tinubu, kupanda kwa bei ya mafuta na kupanda kwa gharama za maisha. Kule Algeria, mamlaka imeanza tena kuwalazimisha raia wa Moroko wanaoingia katika nchi hiyo kuonyesha viza. Msikizaji, Israeli imeendelea kupuuza shinikizo za kimataifa kusitisha mashambulio dhidi ya kundi la Hezbollah nchini Lebanon, ambayo tangu siku ya Jumapili yamesababisha vifo vya zaidi ya watu 700. Waziri mkuu wa Uingereza, Keir Starmer, kwa upande wake akihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa pia ametaka vita hivyo kusitishwa. I call on Natoa wito kwa Israeli na Hezbollah waache vita, rudini nyuma. Tunatamani kuona usitishwaji wa vita hivi mara moja, ili e kutoa fursa kwa mazungumzo na suluhu ya kidiplomasia na tunashirikiana na wadau mbalimbali ili kufikia lengo hili, kwa sababu kuendelea kwa vita hivi hakumsaidia yeyote. Sauti yake Keir Starmer, waziri mkuu wa Uingereza. Rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas hapo jana alitoa wito kwa ulimwengu kuacha kuipatia silaha nchi ya Israeli akisema kuwa imeharibu eneo la ukanda wa Gaza hadi eneo la Palestina halifai tena kwa kuishi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenyeji wake, waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau, hapo jana walielezea dhamira yao ya pamoja ya kukuza lugha ya Kifaransa na kutoa elimu zaidi kuhusu akili mnemba, huku wakitoa wito wa kusitishwa mapigano nchini Lebanon.