Imetumia saa moja na nusu asubuhi kule Goma, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Khartum, Sudan. Wakati ni saa mbili na nusu asubuhi jijini Arusha, Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo, karibu tuanze na muktasari wa habari. Rais wa DRC Felix Tshisekedi aitaka jumuiya ya kimataifa kutangaza vikwazo dhidi ya Rwanda kwa kuivamia nchi yake. Watu watatu wanaoshukiwa kwa njama ya mapinduzi wakamatwa nchini Benin. Na Marekani, EU na mataifa ya Kiarabu watoa wito wa usitishwaji mashambulio nchini Lebanon. Ni Alhamisi ya uh, Septemba 26 mwaka 2024. Msikilizaji, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Felix Chisekedi Chilombo akitoa uh, hotuba yake kwenye mku, kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York ametaka uh, Rwanda kuwekewa vikwazo kwa madai ya kuwaunga mkono waasi wa M23 wanaotatiza usalama mashariki mwa nchi yake. La situation dans l'est de la République démocratique du Congo, Hali mashariki mwa DRC inatia wasiwasi sana. Kuibuka upya kwa kundi la kigaidi la M23 na laungwa mkono na Rwanda kumesababisha mzozo wa kibinadamu ambapo watu karibu milioni saba wamekimbia makazi yao. Uvamizi huu ni ukiukwaji mkubwa wa mamlaka ya taifa letu. Tunatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kulaani vikali vitendo hivi na kuiwekea vikwazo nchi ya Rwanda kwa jukumu lake la kuyumbisha na kusababisha madhara hayo. Tunadai kuondolewa mara moja bila masharti kwa wanajeshi wa Rwanda katika eneo letu. Wito huu wa Chisekedi unakuja wakati huo, Marekani na Ufaransa zikiunga mkono madai ya Rwanda kuwaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo hata hivyo Rwanda inayakanusha. Aidha, hivi karibuni baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa wito wa, wa kusitishwa o, ya usitishwaji wa uungaji mkono kwa waasi wa M23 lakini halikutaja Rwanda. Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki yenye makao yake Arusha, Tanzania, inaanza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi leo dhidi ya Rwanda, ikishutumu kutekeleza ukatili katika ardhi yake. Benson Wakoli anaeleza zaidi. DRC inatuhumu Rwanda kwa kutuma jeshi lake katika ardhi yake, uporaji, ubakaji na mauaji ya raia . DRC itatakiwa kuto usha, kutoa ushahidi wa kutosha kwamba Rwanda imekuwa ikitekeleza ukatili katika ardhi yake, vitendo vinavyokiuka sheria inayounda jumuiya ya Afrika Mashariki. Iwapo Rwanda itapatikana na hatia, italazimika kutoa fidia kwa DRC, hasa kwa raia walioathirika na vitendo ambavyo DRC inadai Rwanda imekuwa ikitekeleza katika ardhi yake Naibu ambaye anaongoza ujumbe wa DRC katika kuwasilisha tetesi za DRC dhidi ya Rwanda amesema wanaimani mahakama hiyo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya haki itatekeleza haki. Na Benson, tukisalia kule DRC, mamia waandamanaji walikusanyika jana katika mji mkuu wa DRC Kinshasa kupinga ombi la nchi hiyo kujumuishwa katika Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, kama nchi hiyo ilivyowania kiti hicho mwezi Agosti. Kutoka DRC tuelekee moja kwa moja nchini Tanzania, ambako mwanasiasa wa upinzani uh, Tundu Lisu amesema ataifungulia mashtaka serikali ya Tanzania na, na kampuni ya mawasiliano ya Tigo kwa jaribio la kumuua baada ya kushambuliwa kwa kupigwa risasi mwaka 2017 jijini Dodoma. Lisu ambaye aligombea urais mwaka 2020 ametoa kauli hiyo baada ya kubainika wiki hii kupitia kesi inayoendelea nchini Uingereza kwamba kampuni ya Tigo ilitoa taarifa za Lisu kwa serikali ya Tanzania kuelekea kushambuliwa kwake. Tunataka tujue ukweli nani aliyetoa amri ni uwawe? Watuletee ushahidi, wamseme wao, nani aliyewaambia Tigo wanifuatilie? Tunataka majina na vyeo, kama walilipwa, kama Tigo walilipwa, watuambie walilipwa kiasi gani? Tunataka majina ya wahusika, wahusika wa Tigo wahusika wa serikali ya Tanzania tunataka tujue hawa wanaoitwa ambao wameitwa watu wasiojulikana kwa miaka saba ni kina nani? Ni sauti yake Tundu Lisu, mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania na makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Nam Carol Kori. Nini mada ya habari rafiki leo? katika habari rafiki siku ya leo tunaangazia ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo ulichapishwa kuhusu usawa wa kijinsia, takwimu zikionyesha hatua kupigwa, lakini changamoto bado zimesalia. Je, msikilizaji anadhani ni kwa nini bado hatuna usawa wa kijinsia barani Afrika? Na kwenye nchi yake wanawake wana nafasi gani? Anaweza kushiriki mada hii kwa kututumia ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama ya kujumlisha mbili, tano, nne, msikilizaji ni saa moja na dakika 36 maeneo ya Turunga katika mji wa Gomba huko mashariki mwa DRC wakati tayari saa kumi na mbili na dakika 36 asubuhi kule Kotonu nchini Benin ambako waendesha mashtaka hapo jana wamethibitisha kukamatwa kwa watu, watu watatu maarufu akiwemo kamanda wa kitengo cha ulinzi wa, wa rais kwa kushukiwa kupanga njama ya kufanya mapinduzi dhidi ya serikali undani wa taarifa hii na Minzilet Ijai. Mbali na kamanda katika kitengo cha ulinzi wa rais, wengine ni waziri wa zamani wa michezo Oswald Homeki na mfanyabiashara Olivier Boko ambaye ni mshirika wa karibu wa rais Patrice Talon. Taarifa za mahakama ya Benin kuhusu uhalifu wa kifedha na ugaidi zinasema kuwa mapinduzi hayo yalikuwa yamepangwa kufanyika hapo kesho siku ya Ijumaa. Kwa mujibu wa mwendesha mashtaka maalum katika mahakama hiyo Elom Mario Metonu, kamanda huyo alishirikishwa na waziri Homeki na Boko ili kufanya mapinduzi hayo mahakama hiyo imesema kuwa Homeki alikamatwa nyumbani kwake usiku wa Jumanne kuamkia Jumatano wakati akimpokeza kamanda Jimon Diodone mkoba uliokuwa na takriban dola milioni mbili nukta tano. Aidha Boko, anayetambuliwa kwa rafiki wa karibu na wa muda mrefu wa rais Talon, alikamatwa usiku wa kuamkia Jumanne katika mji wa kibiashara Cotonou, na hivi karibuni amekuwa akiashiria nia ya kuwania urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirina sita. Asante sana Minslet. Tena kule Libya ni kwamba ujumbe wa Umoja wa Mataifa hapo jana ulitangaza kufikiwa kwa makubaliano rasmi katika mgogoro wa benki kuu ya nchi hiyo na baadhi ya mataifa asimu ya Afrika Kaskazini. RFI. Mzozo kati ya Israeli na Lebanon umeendelea kuibua wasiwasi wasi wa kutokea vita vya kikanda katika eneo la Mashariki ya Kati, jamii ya kimataifa sasa ikitoa wito kwa pande zote kusitisha makabiliano. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuwa vita hivyo vinaweza kuwa janga kubwa iwapo hatua hazitachukuliwa. Sides, say, voice, kwa pande zote achaniseme, niseme hivi kwa sauti moja: sitisheni mauaji na uharibifu, punguzeni maneno na vitisho. Vita kamili lazima viepukwe kwa gharama yoyote. Bila hivyo, kutakuwa na janga kubwa. Watu wa Israeli, Lebanon na dunia, hatuwezi kutazama Lebanon ikiwa Gaza nyingine. Naye Jean Noel Barrot ni waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa amekuwa na kauli hii: suluhu ya kidiplomasia inaweza kupatikana. Katika siku za hivi majuzi, tumefanya kazi na washirika wetu wa Marekani kuhusu mpango wa muda wa usitishaji mapigano kwa siku 21 ili kuruhusu majadiliano. Mpango huu utawekwa wazi hivi karibuni na tutazitegemea pande zote kukubali bila kupoteza muda. Ni sauti yake Jean Noel Barrot, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa. Naye rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski, akihutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa jijini New York, ameshutumu Urusi kwa kupanga kuishambulia miundombinu ya nchi yake. Putin does seem to be planning attacks on our nuclear power plants. Kwa sasa Rais Putin anaonekana kupanga mashambulio dhidi ya vinu vyetu vya nyuklia na miundombinu yake kwa lengo la kukata mitambo kutoka kwenye gridi ya umeme. Kombora lote au shambulio la ndege isiyo na rubani, tukio lolote ambalo litatokea katika mfumo huo unaweza kusababisha janga la nuklia. Kwa hivyo siku kama hii haipaswi kushuhudiwa. Ni sauti yake Volodimir Zelenski, rais wa Ukraine.