Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka, hujambo hapo ulipo? Karibu na miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na rais wa DRC Felix Chisekedi Chilombo kuhutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa UN siku ya Jumatano hii kuhusu usalama wa nchi yake; Gini arejeshewa wanachama wake katika shirika la nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa Francofoni; na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu asema jeshi la Israeli litaendelea kushambulia ngome za Hezbollah nchini Lebanon. Jumatano ya Septemba 25 mwaka wa 2024. Tuanzie kule New York, Marekani, ambako rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, anatarajiwa baadaye leo kutoa hotuba yake kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa huko New York. Nini kinachotarajiwa kwenye hotuba yake? Victor Abuso anaeleza zaidi. Suala la usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uhusiano wa nchi yake na Rwanda ni mambo mawili makubwa yanayotarajiwa kutawala hotuba yake. Hii itakuwa ni mara ya tano kwa rais Chisekedi kuzungumza kwenye mkutano huo tangu aingia madarakani na hajawahi kukosa kuhudhuria. Na anatarajiwa pia kuzungumzia mageuzi muhimu kwenye baraza la usalama la Umoja Mataifa. Chisekedi anatarajiwa kueleza hali ya kibinadamu na changamoto za kiusalama mashariki mwa nchi yake kutokana na uwepo wa makundi ya waasi. Huwa inakata wito kwa vikwazo kutolewa kwa nchi ya Rwanda kwa madai ya kuwaunga mkono wa waasi wa M23. Aidha, kiongozi huyo wa DRC anatarajiwa kueleza namna mazungumzo ya Rwanda yanayoungwa mkono na Marekani, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika inavyoweza kusaidia kuleta suluhu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. nam Victor Buso. Tukiwa bado kule DRC, gavana wa jimbo la Kivu kusini mashariki mwa nchi hiyo ameidhinisha kuanzishwa kwa shughuli zote za uchimbaji madini katika eneo lake, lakini akasema kwamba mamlaka itaendelea na uchunguzi wao kuhusu sekta hiyo daima. Na habari kutoka DRC, shirika la kuratibu misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa OCHA linasema kuwa nchi ya DRC imepokea asilimia 37 pekee katika ufadhili wa dola bilioni 2.6 unaohitajika ili kushughulikia mgogoro wa kibinadamu nchini humo wakati huu mwaka unapoelekea kutamatika. Kulingana na OCHA, uhamisho wa kitaifa na kimataifa unahitajika ili kupata uh, ufadhili zaidi kushughulikia hali hiyo, na hapa inahitaji uhamasisho, kama anavyosema Bruno Lemarquis, mwakilishi wa Ocha nchini DRC. Mzozo wa DRC haujafadhiliwa kifedha kwa muda mrefu sana. Ukilinganisha na mizozo inayoshuhudiwa ulimwenguni, utakuta kwamba mizozo ambayo inaangaliwa sana kwa ukaribu na kijiografia inazungumziwa sana katika vyombo vya habari, mfano kule Ukraine, mzozo ulioko Gaza, kuna msukumo mkubwa sana kwa ngazi ya kimataifa. Tunajadiliana na serikali ya DRC kwa sababu ni muhimu sana, uh, kwamba rasilimali za DRC zitumiwe ili kukabiliana na mzozo wa kibinadamu nchini DRC. Nam ni sauti yake Bruno Lemarki, mwakilishi wa OCHA nchini DRC. Rais wa Marekani Joe Biden ametumia hotuba yake ya mwisho kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ulioanza jijini New York kwa kuyataka mataifa ya dunia kuacha kuwapa silaha majenerali wawili wa kijeshi wanaopigana kule Sudan. Joe Biden in sudan, a Nchini Sudan vita vya umwagaji damu vinaendelea na vimesababisha watu milioni nane ambao wanakabiliwa na ukame. Maelfu wameyakimbia makazi yao. Hali ni mbaya sana, hasa huko Darfur. Marekani inaongeza dunia katika kutoa misaada ya kibinadamu, na tumekuwa pia tukiratibu mazungumzo ya kunyamazisha mitutu ya bunduki. Vita hivi vinapaswa kumalizika. Dunia iache kuwapa silaha majenerali wanaopigana wanapaswa kuambiwa kwa sauti moja kwamba waache kuliharibu taifa lao na wakomeshe mateso ya raia wa Sudan. Malizeni vita hivi. Nam ni sauti yake Joe Biden, rais wa Marekani. Kiongozi wa zamani wa Sudan Omar al Bashir amehamishwa kutoka mji mkuu wa Sudan ulioharibiwa na vita hadi mji wa kaskazini wa Meroe kwa matibabu, wakili wake Muhammad Hassan al Amin amesema. Nchini Kenya, miezi mitatu tangu maandamano dhidi ya serikali eh, kufanyika, shirika la kutetea haki za binadamu la kimataifa la Amnesty International hivi leo litawasilisha ombi la kutaka kuundwa kwa tume ya kuchunguza mauaji yaliyotekelezwa na maafisa wa polisi wakati wa maandamano hayo. Minzilete Ijai na maelezo zaidi. Haya yanajiri baada ya akinamama waliopoteza wanao kwenye maandamano hayo kukusanyika hapo jana nje ya idara ya sheria kuwasilisha orodha ya wale waliouawa katika maandamano ya kupinga serikali ya mwezi Juni na Agosti. Kulingana na mashirika ya haki, takriban watu 60 waliuawa wakati wa maandamano hayo ya vijana yaliyodumu wiki kadhaa, ambayo awali yalichochewa na mswada tata wa fedha uliokuwa unapendekeza nyongeza ya kodi kabla ya kugeuka na kuwa vuguvugu la kupinga serikali ya rais William Ruto. Kwa mujibu wa mkandawa video na mahojiano na mashuhuda, mawakili na wahudumu wa afya, Amnesty inasema katika maandamano ya Juni 25, ambapo waandamanaji waliingia katika majengo ya bunge, polisi walitumia silaha za mauaji kinyume cha sheria dhidi ya waandamanaji wa amani na kuwa angalau watu sita siku hiyo. Katika hatua nyingine, chama cha mawakili nchini humo LSK kimesema makumi ya waandamanaji pia walizuiliwa wakati na hata baada ya maandamano, wengi wao wakiwa bado hawajulikani walipo. Juma lililopita watu kadhaa walipoteza maisha baada ya jengo kuporomoka nchini Sierra Leone. Wahandisi wa wakisema majengo mengi afrika ya Afrika yamejengwa chini ya viwango. Unadhani nchi zetu zinakosa usimamizi makini katika ujenzi wa majengo marefu? Na kwenye nchi yako hali ikoje? Shiriki mada hii kwa kututumia ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254110000420 Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanayokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Matangazo haya yanasikika pia kupitia La Voix de l'UCG lakini pia RTVH kule Butembo, mashariki mwa DRC. Nchi ya Guini imerejeshewa wanachama wake katika shirika linalojumuisha nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, OIF. Na hapa msemaji wa OIF, oriakije Vande, anaeleza zaidi. Nadhani uamuzi wa nchi wanachama ni baada ya kutathmini utashi na nia ya Guini ya kuondokana na mgogoro wa kisiasa na kurejelea utaratibu wa kikatiba. Guini imekuwa ikiitaka Frankofoni kuingilia mpango huo, kwamba Frankofoni isaidie katika kurejesha utaratibu huo, na ndiyo maana imekubaliwa tena wanachama wake, na ndiyo nchi pekee iliyojitokeza kuomba OIF isindikize katika hilo, bali kwa sasa lazima niseme kwamba OIF iko tayari kusikiliza nchi zilizosimamishwa wanachama, na ndio lengo la mpango huu. Oriakije Vande, msemaji wa OEF. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa wito kwa mashirika mbalimbali, mbali na nchi nyingine kuongeza msaada wao kwa Afrika ili kukabiliana na maambukizo ya ugonjwa wa mpox. Msikilizaji, vyombo vya habari vya kimataifa na kitaifa kule Lebanon vimesema Israeli imeendeleza mashambulio yake kusini mwa nchi hiyo ya Lebanon kwa siku ya tatu hivi leo na kwamba idadi kamili ya majeruhi haijulikani. Haya yanajiri wakati huu waziri, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu akisema kwamba jeshi la Israeli litaendeleza mashambulio yake dhidi ya ngome za Hezbollah. Na tutaendelea kulenga Hezbola na nataka kuwaambia watu wa Lebanon kwamba vita vyetu sio na nyinyi. Vita hivi ni kati yetu na Hezbola. Nasar alal anawaelekeza kwa shimo. Jana niliwaambia mwondoke kwenye majengo ambayo wameweka makombora na roketi kwenye karakana yoyote. Ambaye anakombora kwenye nyumba yake hata kuwa na makazi tena, na mtu huyo anahatarisha nchi yenu. Jikomboeni. Kwa Hezbollah. Hezbollah. Ni sauti yake waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Katika hatua nyingine rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemwambia rais mpya wa Iran kutumia ushawishi wake kupunguza hali ya wasiwasi inayoendelea wasi nchini Lebanon, ambapo Israeli imesema kwamba haitaacha mashambulio yake dhidi ya, ya Hezbollah.