Hapa RF -E. ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Kinshasa sa nchini DRC, wakati Nairobi ni saa mbili na nusu za asubuhi. Na hii ni RF -E Kiswahili, Ali Bilali. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, leo Ijumaa tukufu Septemba 20 mwaka 2024, ambayo tunaanza kwa muhtasari. Rais wa DRC Felix Tshisekedi apokea tathmini ya mazungumzo ya amani huko Angola. Kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kinasema mlipuko wa Mpox barani Afrika bado haujadhibitiwa. Rais wa zamani wa Gabon Ali Bongo Ndimba atangaza kustafu siasa na kuomba kuachiwa uhuru kwa mkewe na mwanae. Ndege za kivita za Israeli zimetekeleza mashambulio mfululizo kusini mwa Lebanon. Habari kamili. Rais wa DRC Felix Chisekedi hapo jana amepokea tathmini ya mchakato wa mazungumzo ya amani yanayoratibiwa na Angola toka kwa waziri wa mambo ya nje wa Luanda Tete Antonio jijini Kinshasa. Hilari Ngati anatueleza zaidi. Ziara ya Tete nchini DRC imekuja siku chache kupita tangu mawaziri wa mambo ya nje wa DRC, Angola na Rwanda wakutane mjini Luanda kwa mazungumzo zaidi yaliyolenga kufikia mwafaka kuhusu mchakato utakavyokuwa na kuwasilishwa kwa wakuu wa nchi. Waziri huyo amesisitiza utayari wa Rais Joao Lourenco kufanya kazi kwa karibu na watu wa Kongo katika kuhakikisha amani inarejea mashariki mwa nchi hiyo na kutoa nafasi ya shughuli za uchumi na maendeleo kufanyika kwa utulivu, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Angola. Licha ya tofauti zilizoshuhudiwa katika kikao cha juma lilopita, Rwanda na DRC zote kwa pamoja zimekubaliana kimsingi kuheshimu mchakato wa amani wa Rwanda. Rwanda wiki hii ilianza kutoa chanjo kwa watu katika maeneo wa hatarishi dhidi ya mpox, ikiwa ni nchi ya kwanza barani Afrika kufanya hivyo, huku kukiwa na ongezeko zaidi la visa katika nchi nyingi duniani. Nchini DRC, ujumbe wa serikali ya Ukraine umefanya ziara kwenye mji wa Bukavu mashariki mwa nchi hiyo, ambapo ulikutana na Daktari Denis Mukwege ambao walimwomba atoe usaidizi kwa wanawake wa Ukraini wanaopitia vitendo vya ubakaji kutokana na vita vinavyoendelea kati yake na Urusi. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu William Basimike anatueleza zaidi. Mkuu wa huduma za kijamii wa Ukraine Vasili Lutsik anaeleza takwimu za hivi karibuni. Hivi karibuni tumerekodi matukio mia tatu na kumi na sita ya unyanyasaji wa kijinsia miongoni mwa walionusurika. Kuna wanaume mia moja na kumi na wane kuna wanawake pia mia mbili na wawili na watoto kumi na watano ambao wako chini ya umri wa miaka kumi na nane lakini kuna kesi nyingi zaidi. Wakati huo mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel daktari Denis Mukwege ambaye pia ni msimamizi wa hospitali ya Panzi alisifu ujasiri wa serikali ya Ukraine akilinganisha pia vita vya Ukraine na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo majeshi ya hizo nchi za mipaka Rwanda, Uganda ambazo wameingia kwa Kongo wameua, wamebaka, wameharibu na wanaiba mali ya Kongo. Ujumbe huo umemkabidhi Mukwege bendera ya Ukraine na kuipongeza kazi yake. Mukwege pia ameahidi ushirikiano kati ya hospitali yake ya Panzi na Ukraine ili kutoa huduma kwa waathirika wa vita. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Mwaka mmoja baada ya kampuni ya Total Energy ya kuchimba mafuta kwa mradi wa Tilenga, Chama cha Uganda cha Afiego na Friend of Earth kina wasiwasi kuhusu athari zao kwa wanyama wa mbuga ya Kitaifa ya Murchison, ambapo thuluthi moja ya visima hivyo imepangwa wata, wanachapisha kulingana na ripoti inayohusu athari za kuchimba Uh, nishati hiyo. Umoja wa Afrika EU pamoja na wadau wengine wa kimataifa ikiwemo Umoja wa Mataifa jum, juma hili wameeleza kuguswa na uamuzi wa serikali ya Sudani Kusini kuahirisha uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka huu kwa miaka miwili zaidi, wadau hao wakisema kitendo hiki hakikubaliki. Stefan Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Wadau wameeleza wasiwasi kuwa ni mara ya pili muda wa mpito unaongezwa kwa sababu ya kushindikana kwa utekelezaji wa sehemu muhimu za mkataba wa amani wa mwaka 2018. Cha kusikitisha, nyongeza hiyo ya muda haijaweza kuleta amani na kufanikisha uchaguzi au IGAD na ujumbe wa Umoja Mataifa wa kudumisha amani zinashinikiza mazoea haya ya kila mara kuachwa na maslahi ya Sudan na watu wake kupewa kipaumbele. Tangu taifa hilo lijipatie uhuru wake toka Sudan mwaka 2011, haijawahi kufanya uchaguzi nchi ikifanya kazi chini ya utawala wa mpito wa mahasimu wawili kisiasa, Rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki nam saa moja na dakika 36 pale Uvira ambapo tunasikika vyema kupitia redio Le Messager du Peuple. Rais wa zamani wa Gabon Ali Bongo Ondimba, ambaye aliondolewa madarakani na jeshi mwaka uliopita, ametangaza kuachana na maisha ya kisiasa ambapo pia ameziomba mamlaka kuachia huru mkewe na mwanae wanaoendelea kuzuiliwa jela. Jupita Mayaka. Kiongozi huyo wa zamani wa Gabon amesema mbali na kuachana na siasa, ameongeza kuwa yeye sio mtu hatari kwa usalama na umoja wa nchi hiyo, licha ya kuzuiwa kutembea kwa uhuru. Baada ya kuondolea madarakani, Bongo amekuwa akiishi katika makazi yake binafsi jijini Libreville, huku mkewe Silvia mwenye umri wa miaka 61 na mwanaye wa kiume Nurdin mwenye umri wa miaka 32 wakishikiliwa kwa madai ya wizi wa fedha za umma na kujihusisha na biashara haramu. Hata hivyo, Bongo amesema mkewe na mtoto wake wa kiume wameshikiliwa kwa muda mrefu na wamepitia mateso makubwa kwa kosa ambalo hawajalitenda. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi duniani limesema hapo jana kwamba idadi ya wakimbizi na watu waliolazimishwa kukimbia makazi yao magharibi na kati mwa Afrika imeongezeka maradufu tangu mwaka 2019 na kufikia karibu milioni 14. Polisi nchini Afrika Kusini imesema mkuu wa zamani wa kampuni ya ujenzi iliyopewa kandarasi na shirika la umeme nchini Afrika Kusini Escom anasafirishwa kutoka Uingereza ili kuja kujibu tuhuma za ufisadi zinazomkabili. kile utakapokwenda, kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 15215 kilohertz. Radio France Internationale, ukiwa Bukavu, matangazo haya unayopata kupitia 98.0 FM. Ndege za kivita za Israel zimetekeleza mashambulio mfululizo kusini mwa nchi ya Lebanon, katika kile utawala wa Tel Aviv umesema imefanikiwa kuharibu miundo mbinu zaidi ya elfu moja ya kundi la Hezbollah, wakati huu wito wa utulivu ukiendelea kutolewa. Aidha, kiongozi wa Hezbollah ameapa kulipiza kisasi dhidi ya Israel. Matthew Miller ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani. Tunachotaka ni utulivu. Tunataka utulivu kwa maelfu ya familia za Israel ambazo zimelazimika kuhama makazi yao, utulivu kwa maelfu ya Walebanon ambao pia wamefurushwa. Nasrallah akiweza kuacha mashambulio dhidi ya Israel, basi tutakuwa tunahimiza Israel kusitisha mashambulio na kudumisha amani kwa upande wake. Haya yanajiri wakati huu Marekani na Uingereza zikiungana na mataifa mengine duniani kuonya kuhusu kutokea kwa mzozo mkubwa zaidi kwenye eneo la Mashariki kutokana na matukio kadhaa ambayo yameendelea kushuhudiwa. Uchunguzi wa awali wa mamlaka ya Lebanon kuhusu vifaa vya mawasiliano vilivyolipuliwa nchini Lebanon wiki hii umebaini kuwa viliwekwa vilipuzi kabla ya kuwasili nchini humo, kwa mujibu wa barua iliyotumwa kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na ujumbe wa Lebanon kwa umoja huo. Bunge la Ulaya jana Alhamis limepitisha azimio la kumtambua mgombea wa upinzani kutoka nchini Venezuela, Edmundo Gonzalez Urutia, kuwa rais halali wa nchi hiyo baada ya aliyekuwa madarakani Nicolas Maduro kudai ushindi katika uchaguzi uliokuwa na utata. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya.