Imetimia saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya. Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa moja na nusu na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali karibu, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi awamu ya pili, leo Septemba 19, 2024. Tuna mengi lakini kwanza, muhtasari: makubaliano kupata chanjo laki tano dhidi ya mpox ya matumizi katika nchi za Afrika yapatikana. Makundi ya kijihadi nchini Burkina Faso yadaiwa kuongeza kasi ya mashambulio dhidi ya raia katika miezi ya hivi karibuni. Na watu 20 wafariki dunia na wengine zaidi ya 450 wamejeruhiwa katika mlipuko mpya wa vifaa vya mawasiliano nchini Lebanon. Habari kamili. Muungano wa nchi kwa ajili ya kuhakikisha upatikanaji wa chanjo kwa nchi masikini, Gavi hapo jana umetangaza kufikia makubaliano na mtengenezaji wa dawa wa Denmark Bavaria Nordic kupata chanjo laki tano dhidi ya mpox kwa matumizi katika nchi za Afrika zilizoathiriwa zaidi na virusi hivyo. Jupiter Mayaka na mengi zaidi. Tangazo hili linakuja baada ya wiki iliyopita shirika la afya duniani WHO kutoa idhini kwa matumizi ya chanjo aina ya MVABN kutumika dhidi ya ugonjwa wa mpox. Chanjo hizi zinatarajiwa kuwasili kwenye mataifa mbalimbali mbali ya Afrika yaliyoathirika kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Aidha, muungano huo umesema utatoa dola milioni 9.5 kwa ajili ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kuisaidia kupambana na mpox, kwa sababu ndio nchi iliyoathiriwa zaidi barani Afrika, huku mataifa ya Sweden na Thailand yakiripoti kisa kimoja. Tangu mwezi Januari mwaka huu watu zaidi ya elfu ishirini na mbili wameambukizwa na wengine mia saba wamepoteza maisha baada ya kuambukizwa virusi vya mpox vinavyotoka kwa nyani. Familia ya mwanafunzi aliyohukumiwa kifo katika jamu, nchini jamhuri ki ya kidemokrasi ya Congo kwa madai ya kuhusika kwenye mapinduzi yaliyofeli na ambapo babake aliuawa, inahofia kwamba yeye na wamarekani wengine wawili wanaweza kunyongwa ndani ya siku chache bila serikali ya Marekani kuingilia kati. Kiongozi wa kijeshi wa Sudan pamoja na hasimu wake kamanda wa vikosi vya RSF kwa pamoja wamesema wako tayari kutafuta suluhu ya vita inayoendelea nchini humo kwa miezi 17 sasa. Matamshi yanatoa ameyatoa ikiwa ni jibu kwa wito wa rais wa Marekani Joe Biden aliyotoa juma hili. Carol Korir, nini kinaendelea? Hata hivyo majenerali hao wawili wameendelea kulaumiana kwa kushindwa kumaliza mapigano na ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya raia, bila yao kuweka bayana mikakati ya kufikia mwafaka kwa njia ya amani. Wapatanishi katika mazungumzo yaliyoratibiwa na Marekani jijini Geneva waliripoti makubaliano ya kuimarisha upatikanaji wa msaada wa binadamu, japo upande wa jeshi ambao haukuwakilishwa katika mazungumzo haya ulitajwa kuwa kikwazo. Watu zaidi ya elfu kumi na mbili wameuawa katika mapigano haya ambayo pia yamesababisha watu zaidi ya milioni kumi kuwa wakimbizi. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa maisha ya mamia kwa maelfu ya raia wa Sudan yako hatarini, hasa kwenye mji wa El Fasher ambako ripoti zinaonyesha hivi karibuni huenda machafuko kwenye mji huo yakaenea zaidi. El Fasher ni moja kati ya majimbo matano ya mkoa wa Darfur magharibi na ambao hauko mikononi mwa wapiganaji wa RSF. Martha Pobee ni naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya Afrika The Mzozo wa Sudan hautokei tu hivi machafuko. Yanayohusu makundi yenye silaha yameendelea kuwepo na kuchochewa na silaha zinazoingizwa Sudan. Tunatoa wito kwa nchi wanachama kuacha kuipa Sudan silaha. Kuwepo ukiukaji wa sheria na kutokuwepo uwazi ni changamoto kubwa. Ukiukaji wa haki za binadamu ni lazima ukome, watumiwa sharti kuadhibiwa. Tunalisii baraza la usalama kuutumia nafasi yake kuhakikisha raia wanalindwa. Haya najiri wakati huu watu zaidi ya milioni moja na laki saba kaskazini mwa Darfur wakikabiliwa na hali mbaya ya ukosefu wa chakula. Rais wa Marekani Joe Biden atamkaribisha rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu Shekh Muhamed bin Zayid al Nahyan katika ikulu ya White House siku ya Jumatatu kwa mazungumzo kuhusu vita vya Ghaza, Sudan na uwajibikaji wa maendeleo ya teknolojia ya akili bandia. Kuna nini leo kwenye habari rafiki, Benson Wakoli? Nam, leo katika habari rafiki tunajadili hatua ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuonya mabalozi wanaowakilisha nchi zao kutoingilia masuala ya ndani ya nchi yake baada ya mabalozi wa nchi za Ulaya kutoa taarifa kulaani matokeo utekaji na mauaji dhidi ya wakosoaji wa serikali yake. Je, unafikiri kauli ya rais wa Tanzania ni sahihi? Na je, mataifa ya magharibi yana mchango gani kuimarisha demokrasia ya mataifa ya Afrika? Tuma maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp 220 Moja na dakika thelathini na tano pale Uvira ambapo tunasikika vema kupitia redio Le Messager du Peuple. Makundi ya kijihadi nchini Burkina Faso yameongeza kasi ya mashambulio dhidi ya raia katika miezi ya hivi karibuni, na ambapo wanavamia vijiji, kambi za wakimbizi na kuwa waumini wa dini ya Kikristo, kulingana na ripoti mpya ya shirika la Human Rights Watch. Nini zaidi kilichozungumzwa katika ripoti hiyo, Hilari Ngati? Human Rights Watch inasema sababu kubwa ya wanajihadi hao kuwashambulia raia wa kawaida ni kwa sababu raia hao wanakataa kujiunga nao. Sababu nyingine iliyotolewa na shirika hilo ni kuwa raia wa kawaida wanadaiwa na watu hao wenye silaha kuwa wanashirikiana na wanajeshi wa serikali. Raia wa kawaida wapatao 128 wameuawa baada ya kushambuliwa kwenye matukio saba yaliyosababishwa na watu wenye silaha tangu mwezi Februari mwaka huu, vitendo ambavyo Human Rights Watch inasema ni uhalifu wa kivita dhidi ya binadam. Mamlaka ya Nigeria imeonya kwamba takriban majimbo kumi na moja kando ya moja ya mito yake mikuu yako katika hatari ya mafuriko, wakati nchi jirani ya Kamerun ikianza kutoa maji kutoka kwa moja ya mabwawa yake. Mahakama ya Tunisia siku ya Jumatano ilimhukumu mgombea urais Ayachi Zamel kifungo cha miezi ishirini jela kulingana na taarifa za wakili wake, hii ikiwa ni hatua mpya ambayo imeongeza hofu ya upinzani juu ya uchaguzi wa udanganyifu unaolenga kumweka rais Kais Said madarakani. Mambo vipi? Makala ya muziki Jumaa yanakujia kivingine. Muziki Ijumaa ndio uwanja wako. Chagua mziki unaopenda kusikiliza, tuma chaguo lako kupitia namba yetu ya WhatsApp. Kila Ijumaa tuma chagu lako la muziki alama ya kujumlisha 254 707 888 555. Twende kazi, RFI na msaambie, dakika 38 na pale Libanon tukielekea huko huko Libanon ambapo kumeripotiwa mlipuko mwingine wa vifaa vya mawasiliano vinavyotumiwa na idara za usalama maarufu kama radio call kwenye ngome za kundi la Hezbullah ambapo watu 20 wamefariki dunia na wengine zaidi ya 40 wamejeruhiwa. John Kirby ni msemaji wa baraza la usalama wa taifa la Marekani. any... hatutaki kuona hali ikiendelea kuwa mbaya Hatuamini kuwa kutatua mzozo huu ni kwa kupitia operesheni zaidi za kijeshi. Hapana, bado tunaamini njia sahihi ambayo itazuia makabiliano na Lebanon na hali kuwa mbaya zaidi ni kupitia njia za kidiplomasia. Hapo jana watu tisa walipoteza maisha na wengine zaidi ya elfu mbili kujeruhiwa baada ya simu zenye teknolojia ya zamani kulipuliwa mfululizo. Ujerumani imesimamisha uuzaji mpya wa silaha za vita kwa Israel wakati ikishughulikia changamoto za kisheria. Chanzo kilicho karibu na wizara hiyo kilimnukuu afisa mkuu wa serikali akisema imesitisha kazi ya kuidhinisha leseni ya kuuza silaha kwa Israel kutokana na shinikizo la kisheria na kisiasa kutoka kwa kesi za kisheria zinazosema kuwa mauzo hayo kutoka Ujerumani yalikiuka sheria za kibinadamu. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema hapo jana kwamba Kiev imejiandaa ime kimkakati katika mpango wake wa ushindi kumaliza vita vya Urusi, ambavyo amesema itajadili na rais wa Marekani Joe Biden. Wadukuzi wa Iran wametuma barua pepe zenye nyenzo zilizoibwa kutoka kwa kampeni ya rais wa zamani wa chama cha Republican Donald Trump kwenda kwa watu waliohusika katika kampeni ya kuchaguliwa kwake.