Ni saa moja na nusu za asubuhi mjini Ituri, mashariki mwa DRC. Jijini Nairobi ni saa mbili na nusu na hii ni RF Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, awamu ya pili. Miongoni mwa tuliyokuandalia ni pamoja na watu ishirini wameuawa na nyumba kadhaa kuchomwa moto na mali kuporwa na waasi wa Kodeco huko Ituri, mashariki mwa DRC, na Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan azishukia balozi za mataifa ya Umoja wa Ulaya na kuzitaka kutoingilia ndani masuala ya nchi yake. Na kundi la kijihadi linalosadifiana na Alqaida limejigamba kuhusika na shambulio katika kambi ya jeshi jijini Bamako nchini Mali. Na vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na wapiganaji wa Hezbollah ambavyo hapo jana vililipuka mfululizo viliagizwa kutoka Taiwan. Habari kamili, msikilizaji. Watu 20 wameuawa, nyumba kuchoma moto na mali kuporwa katika mashambulio mawili ya waasi wa Kodeko kwenye maeneo ya Fataki na Jina, mkoa wa Ituri, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Carol Korir, ilikuwaje? Tukio la kwanza liliripotiwa usiku wa kuamkia Jumanne, wakati kundi la watu wenye silaha waliposhambulia makazi katika eneo la Fataki, ambapo watu tisa waliwawa kwa kuchinjwa. Aidha, katika mji wa Jina ulioko kilomita 40 kutoka Fataki, watu kumi waliwawa wakiwemo waasi saba wa Kodeko baada ya makabiliano kati ya waasi hao na wale wa kundi la Zaire. Katika hatua nyingine, mali kama dawa, magodoro na mbuzi iliibwa. Hata hivyo mamlaka zikitoa taarifa tofauti, ambapo zinadai ni watu kumi waliwawa katika mashambulio haya. Taarifa ya Karor Kurir, wakili wa raia watatu wa Marekani waliohukumiwa kifo nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kwa tuhuma za kushiriki katika jaribio la mapinduzi, aliwasilisha rufaa hapo jana Jumanne. Mahakama ya kijeshi nchini Kongo ilitoa hukumu ya kifo Ijumaa iliyopita kwa watu 37 wakiwemo vijana watatu wa Marekani baada ya kuwatia hatiani kwa tuhuma za kushiriki katika jaribio la mapinduzi. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amewaonya mabalozi wanaowakilisha nchi zao kutoingilia masuala ndani ya nchi yake. Onyo alilitoa siku chache kupita tangu mabalozi wa nchi za Ulaya watoe taarifa pamoja kulaani matukio ya utekaji na mauaji dhidi ya wanasiasa na wakosoaji wa serikali yake. Kifo chochote kile kinatuma Watanzania wengine, wanapotaka kuonyesha huruma yao, basi tunawasihi wafanye hivyo kwa kufuata makubaliano ya mahusiano ya kidiplomasia ya kimataifa kama ilivyoelezwa kwenye Vienna Convention on Di on Diplomatic Relations ya mwaka 1961. Lile tamko lililotoka na kuambiwa tufanye moja mbili tatu, sisi tunajua nini cha kufanya kama Watanzania, kama nchi yetu. Hatuko hapa kuelekezwa nini cha kufanya ndani ya nchi yetu. <coughs> Tuna katiba, tuna sheria zetu, tuna miongozo, tuna mila na desturi zetu. Aidha, rais Samia, bila kutaja ni chama gani, amesema kinapanga kuchochea vijana kufanya vurugu, kitendo ambacho amesema hakitokubalika na kitakabiliwa vilivyo. Shirika la fedha duniani IMF limesema limefanya majadiliano ya kina na serikali ya Kenya kuhusu mipango yake ya kushughulikia changamoto za kiuchumi na kifedha. Rais wa Marekani Joe Biden amezitaka pande hasimu nchini Sudan kurejelea tena mazungumzo ya amani na kuruhusu bila masharti kuingia kwa misaada ya kibinadamu, haya yakiwa ni moja ya matamshi ya moja kwa moja kuhusu mzozo unaoendelea kwenye taifa hilo. Emmanuel Makundi. Katika taarifa yake, Biden amelitaka jeshi la serikali ya Sudan pamoja na wapiganaji wa RSF kusitisha mapigano na kuondoa wapiganaji wao kwenye maeneo ya miji pamoja na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia mamilioni ya raia wenye uhitaji. Biden ameongeza kwenye taarifa yake kuwa Marekani haitapuuza ahadi yake kwa raia wa Sudan ambao wanastahili uhuru, amani na haki. Mwezi Agosti mwaka huu Marekani kupitia mjumbe wake kwa Sudan Tom Perriello ilianzisha mazungumzo ya kujaribu kupata makubaliano ya usitishaji mapigano ya kudumu mjini Jiniva Uswis, mazungumzo ambayo hata hivyo yalisusiwa na jeshi la serikali na kuhudhuriwa na RSF. Vita ya Sudan iliyoanza mwezi April mwaka uliopita imesababisha vifo vya maelfu ya raia ambapo baadhi ya mashirika yanakadiria kuwa watu zaidi ya laki moja na elfu hamsini wameuawa na, na mamilioni wamekuwa wakimbizi. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema hali nchini Sudan inatisha. Idadi kubwa ya watu wanaokimbia makazi yao sasa imeongezeka na ni kubwa zaidi duniani, na bila shaka njaa inatisha. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyozinduliwa juma hili imeonya kuwa dunia imeshindwa kufikia malengo endelevu ya usawa wa kijinsia, ripoti ikibainisha changamoto zinazosababisha mataifa kushindwa kufikia lengo hilo. Nyaradzai Gumbonzvanda ni naibu mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la Wanawake. Ripoti hii inatoa angalau sababu ya kusherehekea. Hata hivyo, tunapowasilisha ripoti, ukweli wa mambo ni kuwa maendeleo yamekuwa ya polepole, ya pole sana, na hili linadhirika. Bado tupo mbali na malengo. Ukosefu wa usawa bado unaongezeka. Wanawake na wasichana wanaishi katika umaskini na maisha yao kuendelea kuharibiwa na machafuko katika mataifa fa tofauti ulimwenguni. Hatuwezi kusubiri tena, muda haupo nasi. Ni sauti yake Nyaradzai Gumbonzvanda, ambaye ni naibu mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la Wanawake. Benson Wakoli, kuna nini leo? Habari rafiki. Nam, leo katika makala ya bara rafiki, tunajadili ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana hapa Afrika, ili ikitajwa kuchangia pakubwa uhalifu katika nchi zetu. Tunakuuliza msikilizaji, hapo ulipo unafanya nini kupata riziki ya kila siku? Na je, serikali yako inafanya juhudi za kutosha kutatua changamoto ya ukosefu wa ajira katika taifa lako? Tutumie maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp: 25411420 Saa moja dakika thalathini na saba pale Bujumbura nchini Burundi. Tunasikika vema kupitia mia moja na tatu nukta saba FM. Chama kikuu cha upinzani nchini Ghana, National Democratic Congress, hapo jana kilifanya maandamano ya nchi nzima kupinga kile wanasema madai au dosari katika orodha ya daftari la wapiga kura, chama hicho kikitaka kufanyika ukaguzi huru ili kuondoa dosari zilizoko. Oman Bwama ni mkurugenzi wa uchaguzi kutoka chama hicho na ambapo aliongoza maandamano jijini Akra, nje ya ofisi za tume ya uchaguzi. Lengo la maandamano haya ya amani ni kuhakikisha kuwa tume ya uchaguzi inasikiliza malalamishi yetu. Tumeona kasoro nyingi sana kwenye daftari la kupigia kura ambazo zinapaswa kufanyiwa marekebisho makubwa ambazo ni pamoja na watu kuhamishwa vituo vya kupiga kura bila kufahamishwa. Hili ni jambo ambalo halikubaliki. Kitu ambacho tunajiuliza, kuna kosa gani kuomba daftari la kupiga kura kupitiwa upya? Ghana inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu Disemba saba kupata mrithi wa rais Nana Akufo-Addo ambaye atamaliza muhula wake mwezi Januari mwakani. Wachambuzi wa maswala ya uchumi nchini Senegal wanaona kuwa ukuaji unaosuasua wa uchumi wa Senegal na kisi yake ya fedha inayoongezeka na kucheleweshwa kwa ufadhili wa shirika la fedha duniani kunaweza kuathiri matarajio ya uchaguzi wa bunge unaotarajiwa kufanyika Novemba 17 mwaka huu. Rais wa Algeria Abdul Majid Tebun amekataa ombi la kujiuzulu kwa waziri mkuu nadir Labawi na waziri la bawi na baraza lake la mawaziri, akimtaka ashughulikie maswala ya dharura yanayohitaji yanayohitajika na kupata ujuzi kutoka kwa mawaziri wa sasa kabla ya kuundwa kwa baraza jipya la mawaziri. RFI. Na vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na wapiganaji wa Hezbollah ambavyo hapo jana vililipuka mfululizo karibu nchi nzima viliagizwa kutoka Taiwan. Aidha, Marekani, mshirika mkubwa wa Israel, kupitia msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller amesema hawakufahamu mpango wa kulipua simu zote hizo za kizamani. Na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zilipanga kupiga kura Jumatano kwa msukumo wa Palestina kutaka kusitishwa rasmi kwa uvamizi wa Israel katika maeneo ya Palestina ndani ya miezi kumi na miwili. Mkuu wa tume wa timu ya ofisi ya Umoja wa Mataifa haki za binadamu za Myanmar James Rodeva amesema Myanmar inaelekea pabaya.