Saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi, nchini Kenya. Jijini Bujumbura Burundi ni saa moja na nusu. na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu awamu ya pili, Septemba 17 mwaka 2024. Tunayo mengi, lakini kwanza muhtasari. Mkutano wa mawaziri wa DRC na Rwanda mjini Angola waendelea kusuasua kutokana na msimamo wa serikali ya DRC. Jaji wa Mahakama Kuu nchini Kenya Martha Koome akemea vitisho dhidi ya mahakama. Jeshi la Marekani hapo jana limetangaza kukamilisha kuondoa wanajeshi wake nchini Niger. Na aliyetaka kumuua Donald Trump huenda alijificha kwa saa 12 katika makazi ya kiongozi huyo huko Florida kulingana na FBI. Habari kamili. Majadiliano kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa Rwanda na DRC huko Luanda yanaonekana kutozaa matunda baada ya wajumbe wa DRC kukataa baadhi ya mapendekezo ya awali ikiwemo kushiriki kwa muungano wa waasi wa M23 wanaoshirikiana chama chao cha kisiasa cha AFC huko Luanda. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa mapendekezo hayo ambayo tayari amefutiliwa mbali na DRC ni pamoja na mpango uliokuwa umekubaliwa na pande zote kuhusu namna ya kuwasambaratisha waasi wa FDLR, kubadilishana taarifa za kiintelijensia katika kuimarisha ulinzi wa mipaka ya nchi hizo mbili, na ambayo sasa imekataliwa. DRC pia imekataa kufanya mazungumzo yoyote ya moja kwa moja na waasi wa M23 ambayo inawataja kuwa ni magaidi. Waziri mkuu wa DRC Judith Suminwa amewasilisha hapo jana kwenye ofisi ya bunge rasimu ya bajeti ya serikali ya mwaka 2025 inayokadiriwa kuwa faranga za Kongo bilioni 49847 au takriban dola za Marekani bilioni 18. Mradi huo uliowasilishwa unaonyesha ongezeko la takriban asilimia 21 ikilinganishwa na bajeti ya mwaka wa fedha wa 2024 ambayo ilifikia faranga za Congo bilioni 40 au zaidi kidogo ya dola bilioni 16 za Marekani. Ulinzi wa mali na raia mashariki mwa nchi ya DRC bado ni jukumu namba moja la Umoja wa Mataifa. Haya ni matamshi ya mkuu wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix baada ya kukutana hapo jana jijini Kinshasa na waziri wa mambo ya nje Therese Wamba Wanya. La protection rest, uh, ulinzi wa raia wa kawaida ni kipaumbele cha msingi. Sikitisha kuona hilo ndilo lilitakiwa kufanyika, lakini kutokana na uwezo wa monusko na misaada ya kibinadamu. Kwa bahati mbaya, wito uliotolewa wa michango ya kibinadamu kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umefikia kiwango cha kati ya asilimia 37 na 38. Nn, tutaendelea kutetea, tutaendelea na kazi yetu ya ushirikiano na viongozi wa Kongo na mashirika ya misaada ya kibinadamu ili kufanya kila jitihada kuwasaidia watu wa mashariki mwa Congo. Ni sauti yake Jean Pierre Lacroix, mkuu wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa ambaye juma hili ameanza ziara siku tano nchini DRC. Wizara ya mambo ya ndani nchini, nchini Uingereza imesema takriban dola milioni mia moja zilizotengwa na serikali iliyopita kuwafukuza waomba hifadhi nchini Rwanda sasa zitatumika kulipia teknolojia mpya na wafanyakazi wa kukabiliana na magenge yanayosafirisha binadamu. Mkutano wa uongozi ndani ya chama cha TPLF kinachoongoza eneo la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia unatishia mgawanyiko baada ya kuibuka kwa makundi mawili yanayotofautiana, moja likiongozwa na mwenyekiti Depression Gebre Michael na rais wa mpito wa eneo hilo Getachew Reda. Mvutano huu unatishia kuvunjika kwa mkataba wa amani uliotiwa saini nchini Afrika Kusini. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa kimataifa, anaangazia hili akiwa Tanzania. Tigray kwa kweli uh, wao wanataka sana kuwa na mamlaka zaidi katika eneo lao la asili na vile vile wana, wanaona wao wanaweza kujitawala wenyewe. E, nia zaidi ni kutaka tu kujitenga, hata kama katiba litabadilishwa, hilo la, la Ethiopia katiba yao, kama watabadili itab labda kupeleka nguvu zaidi kwenye majimbo kuliko kuweka nguvu zaidi katika serikali kuu, yani central government pale Addis Ababa. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa amba alikuwa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania. Benson Wakuli, kuna nini Habari Rafiki? Naam, leo katika Habari Rafiki tunajadili ongezeko la kuvunjika kwa ndoa katika jamii zetu za Kiafrika. Hili haliathiri tu watu wa kawaida, bali pia watu maarufu katika jamii zetu. Kwa hivyo tunamuuliza msikilizaji anafikiri nini kinachangia ndoa za siku hizi kuendelea kuvunjika haraka, kinyume na ndoa za zamani, na atueleze nchini mwake pia halipoji. Baada ya kufanya hivyo, basi tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu tisapu ya mtandao WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. kumi na mbili za asubuhi na dakika 35 pale Niame, nchini Niger ambako jeshi la Marekani limetangaza hapo jana kukamilisha mchakato wa kuwaondoa wanajeshi wake wote nchini Niger, miezi michache tangu utawala wa kijeshi wa Niame usitishe ushirikiano wa kijeshi na Washington. Carol Kurir anafafanua zaidi. Marekani ilikuwa na wanajeshi elfu moja nchini Niger, ambao wamekuwa sehemu ya kikosi cha kupambana na wanajihadi katika kanda wa Sahel, lakini pia kambi ya operesheni za ndege zilizo na rubani. Kamandi ya kijeshi ya Marekani barani Afrika, AFRICOM, imesema shughuli hiyo imemalizika salama, ikisifu ushirikiano wa awali uliowezesha kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Niger katika kukabiliana na wanajihadi. Tangu kupinduliwa kwa Rais Mohamed Bazoum, utawala kijeshi chini ya uongozi wa Jenerali Abdul Rahmani Tiani umekuwa na uhusiano baridi na nchi za Magharibi, ikiwemo mkoloni wake wa zamani Ufaransa. Ngozi Okonjo Iweila, mwanamke wa kwanza na mwafrika wa kwanza kuongoza shirika la biashara duniani, atawania muhula wa pili wa miaka minne, wakati mamlaka yake atakapokamilika Agosti ijayo, kulingana na taarifa ya msemaji wake Ismaila Dieng. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limezitaka mamlaka nchini Angola kuwaachilia wanaharakati wanne ambao waliwekwa kizuizini mwaka mmoja uliopita kwa kupanga maandamano ya amani na mshawishi wa mitandao ambaye alimkosoa rais kupitia video iliyochapishwa katika mtandao wa TikTok. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 15215 kilohertz Radio France International, ni saa 2 na dakika 37 na jijini Nairobi, pale Bujumbura, Burundi ni saa moja na dakika 37. Idara za usalama nchini Marekani zinasema mtuhumiwa aliyetaka kumuua Donald Trump huenda alikuwa amejificha kwa saa kumi na mbili katika makazi ya kiongozi huyo huko Florida. Aidha, tayari ameshtakiwa kwa makosa yanayohusiana na matumizi mabaya ya silaha. Wakati huu pia rais Joe Biden akisisitiza kuwa hakuna haja ya siasa za chuki. Hakuna na ninamaanisha kutoka ndani ya moyo wangu, wale mnaonifahamu, na wengi wenu mnanijua, hakuna nafasi ya vurugu za kisiasa Marekani. Hakuna, sifuri, kamwe. Siku zote nimelaani vurugu za kisiasa Marekani. Tunasuluhisha tofauti zetu kwa amani kwenye sanduku la kura na sio kwa bunduki. Marekani imeshateseka sana kwa mauaji ya risasi. Haisuluhishi chochote na badala yake inaligawa taifa. Lazima tufanye kila tunaloweza kuzuia. Na kamwe tusitoe nafasi yoyote kwa mambo haya katika hatua nyingine. Trump amewanyoshea kidole cha lawama Biden na Kamala Harris kwa kutoa maneno ya uchochezi yanayopelekea kulengwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, anasafiri kuelekea Misri hii leo Jumanne kujadili usitishwaji vita huko Gaza na kuachiliwa kwa mateka. Washington na wapatanishi Katar na Misri kwa miezi kadhaa wamekuwa wakitafuta kufikia makubaliano kati ya Israel na kundi la, la Falestina Hamas ili kusitisha vita na kuachia huru mateka wa Israel na wafungwa wa kifalestini. Ripoti kuhusu hali ya demokrasia duniani imesema idadi ya wa wapiga kura inapungua duniani kote na matokeo ya uchaguzi yanazidi kutiliwa shaka. Kati ya mwaka 2008 na 2023 idadi ya wapiga kura duniani ilipungua kwa asilimia kumi kutoka asilimia 65.2 hadi asilimia 55.5 kulingana na ripoti hiyo.