ni saa moja na nusu za asubuhi mjini Goma, mashariki mwa DRC. Jijini Nairobi ni saa mbili na nusu za asubuhi, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika tangazo yetu ya asubuhi awamu ya pili, leo Septemba 16 mwaka 2024. Kwanza ni Mutasalim, mkuu wa operesheni za Umoja wa Mataifa za kulinda amani, Jean Pierre Lacroix anza ziara siku tano nchini DRC. Baraza la maskofu nchini Tanzania la kemea vitendo vya utekaji na hata mauaji ya wakosoaji wa serikali. Nchi za Mali, Burkina Faso na Niger hivi karibuni zinaen, zinaelekea kuzindua rasmi pasi za kusafiria za kielektroniki na polisi nchini Marekani yamkamata mtu mmoja anadaiwa kuhusika katika jaribio la mauaji dhidi ya mgombea urais Donald Trump. Habari kamili, msikilizaji. Mkuu wa operesheni za Umoja wa Mataifa za kulinda amani Jean Pierre Lacroix jana jioni amewasili nchini DRC, ambako hivi leo ameanza ziara siku tano kwenye taifa hilo hila lingati lipoje hili baadaye hivi leo Lakurua anatarajiwa kukutana na rais Felix Tshisekedi, waziri mkuu Judith Suminwa pamoja na mawaziri wengine waliochaguliwa hivi karibuni kwenye serikali. Katika ziara yake, mjumbe huyo wa katibu mkuu atajadiliana na viongozi wa nchi hiyo kuhusu salama na hali ya kibinadam mashariki mwa nchi, wakati huu vikosi vya kulinda amani MONUSCO vikiendelea kuondoka. Aidha atajadiliana kuhusu mchakato wa mazungumzo ya amani yanayoratibiwa na Angola ambayo ungwa mkono na Umoja wa Mataifa pamoja na ushirikiano kati ya vikosi vya MONUSCO na vile vya SAMIDRC katika kutoa ulinzi kwa raia huko Kivu Kaskazini na Ituri. Lacroix pia atatembelea eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambako atakutana na wahanga wa machafuko yanayoendelea. Muungano vya wa vyama vya walimu nchini DRC umeamua mwishoni mwa Juma kuendelea na mgomo hadi pale serikali itakapokubali kukalia chini suala lao na kuwalipa wataalamu. Hao wanasema wamegundua kuwa serikali haina nia ya kuboresha hali zao za kijamii na kitaaluma. Katika hatua nyingine, vikao vya baraza la bunge na lile la seneti vinaanza hii leo jijini Kinshasa baada ya likizo ya miezi mitatu. Rais wa Rwanda Paul Kagame ameonya kuhusu kueneza imani zenye itikadi kali kupitia dini akisema siasa, dini na utamaduni ni maswala yanayoingiliana, lakini akataka umakini ili kuepusha kuwadanganya raia. Kagame amesema haya hapo jana wakati wa kikao na viongozi wa kidini, akitetea mpango wa serikali kudhibiti makanisa. Baadhi yenu mmekuwa mkidai kuwa serikali ya Rwanda iko katika vita dhidi ya imani na madhehebu. Tunaona yale yanayoandikwa kuhusu hili, hasa kufungwa kwa baadhi ya makanisa. Kama unafanya hivyo ukifikiri utatutisha baadhi yetu, vitisho hivyo havitakubalika. Mnafahamu vizuri kabisa. Hebu tufanye iwe rahisi, fanya jambo sahihi unalolifahamu, na lile ambalo watu hufanya kwa hekima, na kwamba nchi hii inahitaji kujijenga. Hauwezi igeuza jamii ya onya Rwanda kama kitu ambacho unaweza kukipotosha unavyotaka kutoka kila upande. Tumedharauliwa vya kutosha na hatutaki kudharauliwa tena. Hakundi kugaragurwa dushaka. Hivi karibuni, Rwanda imekuwa mstari wa mbele katika kutekeleza sheria kali dhidi ya kile kinachosema wachungaji wasio na maadili. Utafiti mpya umeonyesha kuwa u, ukataji miti katika misitu ya milima Afrika unasababisha ongezeko kubwa la joto na viwango vya mawingu kuliko mabadiliko ya hali ya hewa pekee, na kuhatarisha rasilimali za maji katika mifumo hii muhimu ya ekolojia inayosambaza mamilioni ya watu katika bara zima. Baraza la Maskofu nchini Tanzania sasa limeungana na raia, wanasiasa na wanaharakati nchini Tanzania kukemea vitendo vilivyoanza kukithiri hivi karibuni vya utekaji, mateso na hata kuuawa kwa wale wanaonekana kuwa wakosoaji wa serikali. Askofu Ezebius Nizgilwa ni makamu wa rais wa baraza hilo. Tunajiuliza, nini kimepotea kwenye tunu yetu hii? Taifa letu limekosea wapi? Je, uongozi na mamlaka husika pamoja na vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vimezidiwa nguvu na maarifa hata kushindwa kudhibiti hali hii? Sisi maaskofu hatuamini kuwa makundi haya ya kihalifu yana nguvu kuliko vyombo vyetu vya ulinzi na usalama. Hivyo tunaviomba vyombo vyetu hivi vitimize majukumu yao ili kurudisha heshima ya taifa letu ya kuwa kisima cha udugu na amani. Kauli hii inatolewa baada ya juma moja iliyopita kuuawa kwa afisa mwandamizi wa chama kikuu cha upinzani Chadema baada ya awali kutekwa na watu wasiojulikana. Bwana Georgia Joy, kuna nini kwenye habari rafiki? Juma lililopita Sudan Kusini ilitangaza kuahirishwa uchaguzi mkuu uliokuwa ufanyike mwezi Disemba mwaka huu. Uchaguzi huu sasa ukisogezwa mbele kwa miaka miwili baada ya shinikizo la ndani na nje. Je, huu ni uamuzi sahihi kwa Sudan Kusini? Unaamini baada ya miaka miwili itafanikiwa kufanya uchaguzi wake wa kwanza tangu ipate uhuru? Kushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Nam, saa moja na dakika thelathini na sita pale Kigali nchini Rwanda, Nyamirambo, lakini pia Bujumbura nchini Burundi, pale Buyenzi, Bwiza, Jabe na Goma, mashariki mwa DRC. Nchi za Mali, Burkina Faso na Niger hivi karibuni zitazindua rasmi pasi zao za kusafiria za kielektroniki, wakati huo mataifa hayo yakionekana kuendelea kuimarisha zaidi muungano wao mpya baada ya kujiondoa kutoka ECOAS. Hatua hii imetangazwa na kiongozi wa kijeshi wa Mali Kanali Yasimi Guita, ambaye ya amesema hatua hii ni njia mojawapo ya kuanisha hati za kusafiria katika ukanda huo chini ya muungano wa Alliance of Sahel States AES, ulioundwa baada ya nchi hizo tatu zinazotawaliwa na wanajeshi kuvunja uhusiano na mkoloni wao Faransa na kuanzisha uhusiano na Urusi. Aidha, Guita amesema nchi hizo zipo mbioni kutekeleza mikakati ya kujenga miundombinu hitajika kurahisisha mshikamano kati ya nchi hizo kupitia usafiri, mawasiliano na teknolojia. Wafungwa wapatao mia mbili themanini na mmoja katika gereza moja huko Maiduguri, kaskazini mashariki mwa Nigeria, mapema wiki iliyopita wamefaulu kutoroka baada ya maporomoko makubwa kubomoa kuta la gereza hilo, kulingana na taarifa za maafisa wa gereza. Rais wa Guinea Bissau Maru Sisoko Embalo amesema hapo jana Jumapili kuwa anaweza kuwa tayari kugombea muhula wa pili ikiwa wafuasi wa chama chake watapendekeza hilo, akionekana kubadili kauli baada ya hapo awali kutangaza kwamba hatogombea tena urais. Matangazo yaendelea kujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amelengwa katika kile kilichotajwa jaribio jingine la kuuawa mjini Florida, shirika la upelezi FBI likisema yuko salama na tayari mtuhumiwa mmoja amekamatwa. Emmanuel Makundi anafafanua zaidi. Idara ya ujasusi ya Marekani imesema afisa wake mmoja alimbaini mtu aliyemtilia shaka na kumfyatulia risasi jirani na eneo maarufu la Trump wanalotumia kucheza golf, ambapo alifanikiwa kupata silaha aina ya AK47 iliyokuwa na darubini pamoja na kamera. Taarifa zinasema baada ya mtuhumiwa wa kufyatuliwa risasi alifanikiwa kukimbia na kuiacha silaha yake kabla ya wasamaria wema kubaini gari alilotumia kutoroka, ambapo baadaye alikamatwa. Kufuatia tukio hilo mgombea wa Demokrats na makamu wa rais Kam harris ameeleza kushtushwa na tukio hilo na kuonyesha ahueni mpinzani wake kuwa salama. Tukio hili linajiri miezi kadhaa kupita tangu Trump anusurike katika jaribio jingine la kuuawa Julai 13 alipokuwa katika moja ya mikutano yake ya kampeni mjini Pennsylvania, ambapo alijeruhiwa sikio kwa risasi na mtu ambaye baadaye aliuawa na vikosi vya usalama. Mwanadiplomasia mkuu wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ameita serikali ya rais wa Venezuela Nicolas Maduro kuwa ya kidikteta akirejelea kauli iliyotolewa na waziri wa ulinzi wa Hispania Margarita Robles iliyoikasirisha Caracas, ambayo ilimwita balozi wake mjini Madrid kwa mashauriano na kumwita mjumbe wa Hispania mjini Caracas kwa mazungumzo. Dhoruba kali zaidi kuwahi kuikumba Shangai katika kipindi cha zaidi ya miaka sabini iliyotokea imetokea hii leo Jumatatu, kulingana na vyombo vya habari vya serikali vikiripoti huku safari za ndege zikisitishwa na barabara kuu zikifungwa, wakati kimbunga Bebinka kikikumba jiji hilo.