Imetimia saa moja na nusu asubuhi kule Chimpunda, Kivu kusini mashariki mwa DRC, wakati ni saa mbili na nusu asubuhi jijini Dodoma nchini Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, natumai ubuheri wa afya. Karibu na tuanze na muktasari wa habari. DRC kuzindua mpango wa chanjo ya Mpox hadi Oktoba pili mwaka huu. Nayo Marekani yaipa Misri msaada wa kijeshi wenye thamani ya dola bilioni moja nukta tatu. Mkuu wa Umoja wa Mataifa asema ukosefu wa uwajibikaji katika mauaji ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa huko Gaza haukubaliki. Ni Alhamisi ya Septemba 12, mwaka wa 2024. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, msikilizaji, itaanza kampeni yake ya chanjo ya Mpox Oktoba 2 ikiwa ni wiki moja mapema zaidi kuliko ilivyopangwa hapo awali. Mkuu wa timu ya kukabiliana na ugonjwa huo amethibitisha. Maelezo ya kina na Emmanuel Makundi. DRC ambayo ni kitovu cha mlipuko wa mpox ambao shirika la afya duniani lilitangaza kuwa hali ya dharura ya kiafya duniani mwezi uliopita, imekuwa ikikabiliwa na uhaba wa chanjo, jambo ambalo lilitatiza kampeni yake ya kudhibiti maambukizo zaidi. Taifa hilo lilipanga kuzindua chanjo hiyo Oktoba 8 baada ya kupokea dawa yake ya kwanza ya dozi ya mpox wiki iliyopita. Hata hivyo mamlaka za afya zinanuia kuanza kampeni ya utoaji chanjo Oktoba 2, amesema Cris Kasita. Kuna taratibu ambazo zimebadilika na zimesaidia kumaliza ucheleweshaji, alisema Kasita, ambaye aliongeza kuwa kampeni ya chanjo itakuwa kwa muda wa siku kumi na italenga watu wazima pekee, wakiwemo wataalamu wa afya, walinzi wa mbuga na wafanyabiashara ya ngono katika mikoa sita ya Kongo. Tukiwa bado huko DRC, ripoti mpya nchini humo zinasema uh, kuwa mamlaka zilipuuza onyo walilopewa na mkuu wa gereza la Makala kuhusu uwezekano wa kutokea fujo siku chache kabla ya jaribio la wafungwa kutoroka ambapo watu zaidi ya 129 walipoteza maisha kule mashariki mwa DRC, miili ya watu 20 wanaodaiwa kuuawa na waasi wa ADF iligunduliwa hapo jana katika kijiji cha Bianga mkoani Ituri, umbali wa kilomita 120 kutoka mji wa Beni. Ripoti zinasema watu hao walitekwa Jumapili iliyopita. Musa Arambinoi ni kiongozi wa serikali kutoka eneo la Babila Bakaiku wilayani Mambasa population yote inakimbia kwani di mauaji nazidi na bakiangali tu napatikana ndani ya eneo, na tuyue kama pozisio ya boko namuna gani. Ni ADF ilikuwa maeneo ya Lianga, makumbukumbu na mabilima jo, kwenye maiti ya watu ilivumbulikana, hatu ya yoa nombre fiki alikatola mpanga kuchinjwa watu. Wote wanakimbia kwenye kuna sikia ADF, population kunaweza kujiopoa tuku kukimbia, jo batu mingi bashatoka mashamba kwa mashamba. Naam ni sauti yake Musa Arambinoi kiongozi wa serikali kutoka eneo la Babila Bakaeku wilayani Mambasa mashariki mwa DRC. Kutoka DRC tuje sasa nchini Kenya ambako chama kikuu cha upinzani cha ODM hapo jana kilimteua gavana wa Kisumu Anyang' Nyong'o kuwa kiongozi wa muda wa chama hicho kushikilia nafasi ya kinara wake Raila Odinga ambaye kwa sasa ameelekeza Uvu, katika kuwania kuteuliwa kuwa mkuu wa kamishen ya Umoja wa Afrika. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana liliridhia kuongezwa muda wa mwaka mmoja zaidi kwa makataa ya silaha kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan, baada ya wataalam kuonye kuwa makataa yaliyopo yanapuuzwa, ikiwemo na nchi ya Falme za Kiarabu. Undani wa taarifa hii na Hilary Ingati. Katika azimio liliopitishwa na nchi zote wanachama, makataa hayo yataenda hadi Septemba tarehe 12 mwaka ujao. Makataa ambayo yamekuwepo tangu mwaka 2005 na yanayolenga eneo la Darfur peke yake. Wataalamu wanasema licha ya kuwa vikwazo na makataa ya silaha hayahusu nchi nzima, yatasaidia kuzuia usambazwaji wa silaha kwenye eneo la Darfur. Vita nchini Sudan ambayo sasa imedumu kwa miezi kumi na sita imesababisha vifo vya maelfu ya raia na wengine kuwa wakimbizi jambo ambalo limeufanya Umoja wa Mataifa kutangaza mzozo wa Sudan kama janga mbaya zaidi la kibinadamu duniani katika hatua nyingine, Hilary Ingati, serikali ya Sudan imeutuhumu utawala wa Falme za Kiarabu kwa kuendelea kuchochea mzozo wa nchi hiyo kwa kutoa silaha kwa wapiganaji wa RSF, tuhuma ambazo hata hivyo taifa hilo limekanusha, huku likinyooshea kidole Khartoum kwa kukataa mazungumzo ya amani. Msikilizaji, tukiwa bado Sudani, ni kwamba raia wanaendelea kushuhudia madhara yanayotokana na vita kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF, Umoja wa Mataifa ukionya vita hivyo kuchukua mrengo wa kikabila katika baadhi ya maeneo. Mona Rishmawi ni mkuu wa maswala ya kisheria na usawa kwenye ofisi ya Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa. So kwa hivyo kile kilitendeka katika eneo hilo karibu na Aljenina, jiji ambalo lina tabaka ya kabila kadhaa na ambalo lipo chini the beat, the the warisaf, the the ya udhibiti wa wapiganaji wa resef, ni kushambuliwa kwa jamii ya Masalit. Walishambulia kwa kuzuru kila nyumba kwa mpango wa aina fulani, ili kuwaondoa Aljenina na baadaye jimboni Darfur. Katika ripoti yetu tunasema kilichotendeka ni uhalifu wa uliotekelezwa na RSF <S. S>. Maana ni wazi walikuwa wanatekeleza mauaji ya kikabila. Ni sauti yake Mona Rishmawi, mkuu wa maswala ya sheria na us usawa <laughs> kwenye ofisi ya tume haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. <laughs> Wakati wananchi wa mashariki mwa DRC wakiendelea kutaabika kutokana madhara tokanayo na vita, matumaini ya kupatikana kwa mwafaka wa kumaliza vita yanaendelea kudidimia siku hadi nyingine, na hata baadhi wamekata tamaa. Unafikiri nini kinakwamisha juhudi za kumaliza vita mashariki mwa DRC? na je, kwa mtazamo wako viongozi wa serikali wanafanya vya kutosha ili kumaliza vita? kutumia ujumbe kwenda kwenye nambari 254110000420. Marekani imetangaza kutoa msaada wa kijeshi wa dola bilioni 1.3 kwa taifa la Misri. Maelezo zaidi na Benson. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller, katika hatua nyingine, amesema hatua hiyo imechukuliwa kwa manufaa ya usalama wa taifa na kuimarisha usalama eneo la mashariki ya kati, hasa katika hatua ya kutafuta mwafaka wa kusitisha vita kule Gaza. Misri ni mshirika wa karibu wa Marekani eneo la mashariki ya kati, na amekuwa mstari wa mbele katika mazungumzo ya kupatanisha Israeli na kundi Benson Wakoli, jaji wa mahakama mmoja nchini Nigeria, hapo jana alikubali kutoa dhamana kwa watu kumi walioshtakiwa kwa makosa ya uhaini na kuchochea jeshi kuasi kufuatia maandamano ya mwezi uliopita ya kupinga hali ngumu ya maisha katika nchi hiyo. Rais wa Senegal Basiru Diomaye Faye Jumaa hili ameahidi kuwasaka watu wanaofanya biashara haramu ya binadamu, siku mbili kupita tangu watu 35 wapoteze maisha wakijaribu kuvuka bahari yake kwenda Ulaya. Fae akirejelea wito wa kuwataka vijana wa nchi hiyo kusalia nyumbani. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 15215 kilohertz. Radio France Internationale. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, amesema kukosa uwajibikaji kutokana na mauaji ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa na wale wa misaada ya kibinadamu kwenye eneo la ukanda wa Gaza hakukubaliki. Antonio Guterres aliyasema haya katika mahojiano na shirika la habari la Reuters. We have witnessed series of military interventions. Kwa hivyo tumeshuhudia msururu wa mashambulio na jeshi wa Israeli wa kule Gaza, na kusababisha uharibifu mkubwa ambao hauna mfano katika kipindi hiki kwangu kama katibu mkuu. Kwa bahati tumekuwa na taasisi ambazo zimepitia hali ngumu kuhakikisha kuna uwajibikaji. Tuna mahakama, wakati mwingine tunaona idara za mahakama zikikosa kuheshimiwa, na ni kutokana na hali hii ndipo tunasema hili halikubaliwi na tunahitaji kutafakari Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Kundi la Hamas linasema wapatanishi wake wako tayari kutekeleza mpango wa usitishaji mapigano mapema iwezekanavyo, bila nyongeza ya masharti mengine. Marekani na Uingereza hapo jana zimesema zinajadili maombi ya Ukraine kuhusu kulegeza masharti ya matumizi ya silaha zao kwenye ardhi ya Urusi, wakati huu mataifa hayo yakiahidi kuisaidia Kiev na dola bilioni moja. Rais wa zamani wa Peru Alberto Fujimori, ambaye alikuwa anatumikia kifungo cha miaka 16 jela kwa makosa ya dhuluma dhidi ya binadamu, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 86.