Imetimia saa moja na nusu asubuhi mjini Goma, mashariki mwa DRC, wakati ni saa mbili na nusu asubuhi kule Mombasa, pwani ya Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na DRC inapopambana na ugonjwa wa mpox watoto wabainika kuwa waathiriwa zaidi eneo la mashariki mwa nchi hiyo; utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso waelekea kushindwa katika vita yake dhidi ya wanajihadi; na wagombea urais nchini Marekani Donald Trump na Kamala Harris wavutana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni. Habari kamili, msikilizaji. Ni Jumatano ya Septemba 11 mwaka 2024. Tuanzie kule DRC ambako wakati huu nchi hiyo inapoendelea kusumbuliwa na msambao wa virusi vya mpox, imebainika kuwa watoto ndio waathiriwa zaidi hasa eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Lakini je, ni kwa nini hali iko hivyo? Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, ametutumia ripoti ifuatayo. Daktari Josue Badia Bila katika hospitali ya Nyiragongo inayowapokea waathiriwa wa mpox Kivu Kaskazini amesema kwa kutunza hiyo magonjwa, shida ambayo tunapatikana nayo ni shida ya na namna gani wagonjwa wanapashwa kufika kwa kituo ya afya, lakini kuna wagonjwa wengine wamekuwa huko na kule au hawana namna ya kujileta e, ni shida ya kabambi. Daktari Josue Badia Bila ameshuhudia pia kuwa watoto wamekuwa waathiriwa wa ugonjwa huo na kujulisha kinachopelekea watoto kuathiriwa zaidi mashariki mwa DRC. Unaona watoto, magonjwa inaambukizwa kwa kugusana mwili kwa mwili. Sasa kwa watoto, unaona wanacheza saa yote pamoja, pamoja na hiyo probleme ya makambi zetu, na ndio inatuma watoto wanaweza kukamatika na hiyo magonjwa. Hata hivyo, baadhi ya waathiriwa wanaponywa ugonjwa huo wa mpox, kama anavyoeleza hapa Mama Janet Harehizi, ambaye mtoto wake alikuwa mwathiriwa wa ugonjwa huo hatarishi na tatanishi. Tutunze tupone, ni kushauria tu watu wakuenda tu kudispa tu kushapatikana na magonjwa. DRC si, imekuwa ikikabiliana na janga la mpox katika majimbo kadhaa kwa miezi kadhaa. Kufikia Agosti 27 widhara ya afya ya umma iliripoti visa 17801 na, na vifo visivyopungua 600. Chube Ngorombi, Goma, erefi Kiswahili nam. Katika hatua nyingine, chube wahudumu wa afya walio mstari wa mbele katika kupambana na ugonjwa huo mashariki mwa nchi hiyo wameviambia vyombo vya habari kwamba wanatamani sana chanjo kufika, ili waweze kuzuia kasi ya maambukizo mapya, hususan katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mkuu wa operesheni za Umoja wa Mataifa za kulinda amani Jean Pierre Lacroix amezitaka nchi wanachama kuunga mkono juhudi za kulinda amani ama juhudi za walinda amani walioko kwenye mataifa yenye mizozo, akisema wanakabiliwa na changamoto kubwa za kiutendaji kutokana na migawanyiko. Lacroix ametolea mfano wa mataifa kadhaa ikiwemo nchi ya DRC ambayo hivi karibuni imeagiza waondoke nchini humo. Can only be... changamoto za leo zinaweza tu kutatuliwa kupitia ushirikiano na mshikamano kieneo na kidunia. Walifu uliopangwa makundi yaliyojihami yenye misimamo mikali na hali ya mabadiliko ya tabia nchi imechangia mizozo nyingi ya sasa, kutoheshimu hali ya kitaifa. Shughuli ya kulinda amani sharti ikumbatie operesheni ya ushirikiano wa umoja wa mataifa kikanda na washiriki wa kimataifa. Ni sauti yake Jean Pierre Lacroix, mkuu wa za kulinda amani za Umoja wa Mataifa. Waziri wa zamani wa afya kule DRC Daktari Oli Ilunga ameachiliwa kutoka ge, kutoka gereza baada ya kutumikia kifungo cha miaka mitano kwa ubadhirifu wa fedha zilizokuwa zimekusudiwa kukabiliana na ugonjwa wa Ebola nchini humo. Msikilizaji, saa chache baada ya mahakama kuu nchini Kenya kutoa amri ya zuio la kutekelezwa kwa makubaliano kati ya kampuni ya India ya Adani na serikali ya Kenya kuhusu uwekezaji kwenye uwanja wake wa kimataifa wa ndege, wafanyakazi wa viwanja vya ndege nchini humo wameanza mgomo. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Vyombo vya habari nchini Kenya vimemnukuu mwenyekiti wa chama cha wafanyakazi wa viwanja vya ndege akitangaza kuanza kwa mgomo usiku wa kuamkia leo, ambapo tayari kuna ripoti za kutatizika kwa safari za ndege. Kampuni ya Adan imekuwa katika mazungumzo na serikali uwekezaji wa dola bilioni 1.8 katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, makubaliano ambayo yatashuhudia kampuni hiyo ikisimamia shughuli za uwanja kwa miaka 30. Wadau mbalimbali nchini Kenya wamehoji kuhusu usiri wa mazungumzo yanayoendelea, wengi wakihofia kuwa huenda mamia ya raia wakapoteza ajira, na hatua ya mahakama kutoa zuio la muda linatoa ahueni ya siku chache, wakati huu serikali ikisisitiza kusonga mbele na mpango huu. Uwanja wa Jomo Kenyatta ni moja kati ya viwanja vyenye shughuli nyingi zaidi barani afrika ambapo abiria milioni nane na mizigo inayofikia tani laki tatu hupitia kwenye uwanja huo. Matukio ya hivi karibuni ya kuvuja kwa paa za uwanja huo na kukatika kwa umeme ikiwa ni moja ya sababu ya serikali kutaka makubaliano haya. Tukiwa bado nchini Kenya, makundi shughuli za masomo katika vyuo vikuu zimesitishwa baada ya mazungumzo kuhusu marupurupu ya walimu kwenye vyuo vikuu hivyo kutozaa matunda <todicum> Siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa migomo kwenye sekta za afya, elimu na usafirishaji katika baadhi ya mataifa Afrika Mashariki na Kati kwa madai mbalimbali mbali, hali ambayo imedhoofisha shughuli katika sekta hizo. Unashauri nini ikifanyike kushughulikia au kuzuia uwepo wa migomo? Na unafikiri kugoma ndiyo njia pekee ya kufikia utekelezwaji wa madai? Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 110 000 420 wataalamu wa usalama kutoka eneo la Sahel wamesema mwendelezo wa mashambulio ya wanajihadi kwenye nchi ya Burkina Faso ni ishara, ni ishara tosha ya utawala wa kijeshi katika nchi hiyo kushindwa kupambana na wanajihadi. Maelezo zaidi na Benson Wakoli. Kwa mujibu wa wataalamu hao, shambulio la mwezi uliopita nchini Burkina Faso ambapo zaidi ya watu mia nne waliwawa ni ishara wazi kwamba utawala wa kijeshi unaongozwa na Ibrahim Traore umeshindwa kudhibiti makundi wanajihadi, ya wanajihadi licha ya utawala huo baada ya mapinduzi ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwamba ungemaliza makundi hayo ya wanajihadi tangu mwaka elfu mbili kumi na tano makundi ya wanajihadi nchini burkina faso yameua zaidi ya watu elfu ishirini watu wengine elfu nne wakiuawa mwaka huu pekee kwa mujibu wa shirika la isled linalofuatilia migogoro benson wakoli kituo kimoja kinachosimamia hifadhi ya wa wanyamapori nchini nigeria kimefahamisha kuwa mafuriko yaliyotokea kaskazini mwa nchi hiyo yameua zaidi ya asilimia 80 ya wanyamapori katika kituo hicho. Wizara ya uchumi na mipango ya Tunisia imethibitisha kuwa Tunisia na Benki ya Maendeleo ya Afrika zimetiliana saini makubaliano ya kifurushi cha ufadhili cha karibu dola za Marekani milioni 101.7 kuhusu mpango wa kuunda nafasi za ajira nchini. Wagombea wawili wa upinzani walioshiriki kinyang'anyiro cha urais kule Algeria hapo jana walipinga matokeo ya muda huku wakiwashutumu vikali maafisa wa tume ya uchaguzi kwa kuchakachua hesabu ya kura zilizopigwa. RFI. Rais wa Marekani wa zamani yani Donald Trump ameendelea kusisitiza kuwa haamini kama alishindwa katika uchaguzi wa miaka wa mwaka elfu mbili ishirini akisisitiza madai yake ya kuwa aliibiwa kura, kauli aliyotoa wakati wa mdahalo wa televisheni na Kamala Harris. Tunapaswa kuwa na mipaka. Tunapaswa kuwa na uchaguzi mzuri. Uchaguzi wetu ni mbaya, na wahamiaji wengi wanaoingia nchini mwetu wanajaribu kuwafanya wao wapiga kura, wakati hawawezi hata kuongea Kiingereza na hata hawajui wako nchi gani, lakini wenzetu wanataka wapige kura na ndio maana wanawaruhusu waingie nchini. Naye Kamala Harris ambaye ni makamu wa rais wa Marekani alijibu vipi? mara kadhaa umeshindwa kesi mahakamani, kwa sababu ukweli ni kwamba ulipoteza katika uchaguzi. Hii inaweza kumfanya mtu aamini kuwa kumbe hatuna mgombea hapa, mgombea ambaye anachanganyikiwa kuhusu ukweli, na hii kwa kweli inaogopesha, na Wamarekani wanastahili mazuri ni mdahalo wa kwanza wa televisheni kati ya wagombea urais hawa wawili ambao walitupiana ma walirushiana maneno. Marekani imeweka wazi vipya, vikwazo vipya kwa meli na makampuni ambayo ilisema yalihusika katika kuipatia Mosco silaha za Iran. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amewaambia waandishi wa habari kwamba Ukraine iliulenga mji mkuu wa Urusi Mosco hapo jana katika shambulio lake kubwa zaidi la ndege zisizo na rubani na kuharibu makumi ya nyumba katika mkoa mmoja wa huko Moscow.