Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Karibu na tuanze na muktasari wa habari. UNESCO yasema mashambulio dhidi ya wanafunzi na miundo mbinu ya shule yaliyoongezeka kwa asilimia 20 hasa kwenye maeneo yenye mizozo. Rais wa Senegal Basiru Diomaye Faye aonekana kushindwa kutimiza baadhi ya ahadi zake alizotoa wakati wa kampeni na Washington yaionya Teheran iwapo itatuma makombora yake kule Urusi. Ni Jumanne ya Septemba 10 mwaka wa 2024. Msikilizaji, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa ni kwamba mashambulio dhidi ya wanafunzi na miundombinu ya shule duniani yaliongezeka kwa asilimia 20 mwaka 2022 2023 ukilinganisha na miaka miwili iliyopita, hasa kwenye maeneo yenye mizozo. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni, UNESCO, matukio zaidi ya elfu sita yalikuwa ni ya wanafunzi, walimu na shule kushambuliwa, ikiwemo matukio elfu moja ya jeshi kutumia miundombinu yake. Likinukuu ripoti ya taasisi ya muungano wa kidunia ya kulinda miundombinu ya shule ambayo ni mwanachama wake, UNESCO inasema matukio haya ni sawa na mashambulio nane kwa siku, ikiwa ni ongezeko la asilimia 20 ukilinganisha na miaka miwili iliyopita. UNESCO inasema matukio mengi yaliripotiwa katika mataifa yenye migogoro kama vile Myanmar, Gaza, DRC, Sudan, Ukraine na Yemen, wataalamu sasa wakitaka miundombinu ya shule kulindwa dhidi ya kushambuliwa. Emmanuel Makundi. Wanawake watano machotara wanaodai fidia kutoka Ubelgiji baada ya kuchukuliwa kutoka kwa mama zao nchini DRC miaka 70 iliyopita wameshutumu serikali ya Ubelgiji katika mahakama ya rufaa ya Brussels Jumatatu kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu kutokana na mila ya enzi ya ukoloni miaka kadhaa baada ya wao kuishi katika kituo cha watoto mayatima. Kenya imeanza kufanya vipimo vya vinasaba katika juhudi za kutambua miili ya wanafunzi 21 wa kiume waliopoteza maisha wiki iliyopita baada ya moto kuteketeza bweni lao katika shule ya msingi ya Hillside Endarasha Academy iliyoko kaunti ya Nyeri. Haya najiri wakati huu serikali ikisema wanafunzi wote waliokuwa hawajulikani walipo wamepatikana. Silas Obuhata ni mwenyekiti wa muungano wa wazani watoto wale, watoto ambao wa walifariki walichomeka beyond recognition, na kwa hivyo DNA itasaidia kila mzazi kutambua mtoto wake na kujua kweli, nachukua mtoto wangu. Kama mimi mzazi nimepoteza, lakini hata nikienda kumzika mwenyewe nitaridhika kwamba mtoto wangu ndio alifariki, lakini ako mahali penye mimi naweza kuona. Kila siku nikiamka, naona kaburi, najua kweli mtoto wangu alikufa na ako wa mahali pale naweza kuona. Wale wazazi ambao waliridhika, wako mahali wafanywe guiding and counseling, wapatiwe like psychosocial support, ili ni jambo la, u, la uchungu. Wazazi wanateseka, wale wazazi wameteseka, wameteseka beyond wale watu ambao Nam ni sauti yake Silas Ubuhata, mwenyekiti wa muungano wa wazazi nchini Kenya. Tukiwa bado nchini Kenya, waziri wa fedha amesema ofisi yake itatafuta mapendekezo kutoka kwa umma kuhusu sheria mpya ya kuongeza mapato na namna ya kukabiliana na changamoto nyingine. Ofisi ya kuratibu misaada ya umoja wa Mataifa uh, OCHA juma hili imeonya kuhusu mvua kubwa na mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa nchini Sudan, ambako watu karibu nusu milioni wameathiriwa na hali hiyo tangu mwezi Juni, hasa kwenye majimbo ya Red Sea, River Nile na uh, huko uh, katika jimbo la Darfur Kaskazini, uh, jimbo hili likiwa likiathirika zaidi. Stefan Dijarich ni msemaji wa umoja wa Mataifa. And water also mafuriko na maji yaliyotuama yanaongeza hatari ya magonjwa kuenea, huku karibu watu elfu mbili na mia tisa wakihofiwa kuwa na ugonjwa wa kipindupindu tangu mlipuko wake uliporipotiwa katikati ya mwezi Agosti. Umoja wa Mataifa na washirika wake unaendelea na juhudi za kukabiliana na mlipuko wa hivi karibuni. Aidha, UNICEF iliripoti kuwa zaidi ya dozi laki nne za chanjo ya kipindupindu zimewasili nchini humo na tayari kuanza kutolewa. Ni sauti yake Stefan Dijarichi, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Afisa mmoja wa serikali katika jumba la makumbusho la kitaifa la Khartum amefahamisha kuwa makumi ya maelfu ya vitu vya kale vimeporwa kutoka jumba hilo linalochukuliwa kuwa moja ya jumba muhimu zaidi barani Afrika. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamerejelea tena wito wake kwa jumuia ya kimataifa kuongeza wigo wa vikwazo vya silaha kwa nchi ya Sudan, wakati huu ripoti zikionyesha pande zinazoasimiana zinapata silaha kutoka mataifa ya kigeni. Aidha, mkuu wa tume haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk ameonya kuhusu vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu kufanywa kuwa vya kawaida. Inaonekana kama tuko kwenye ukungu barabarani. Pengine tunaweza kuendelea na mkondo wa sasa ambao hatima yake haijulikani, na kuigiza, hatujui kitakachofuata, au tunaweza kuamuka na kubadilisha hali kwa manufaa yetu na dunia. Hali ya kawaida haiwezi kuwa vita visivyokuwa na kikomo na vitendo vya kuogofya vinavyotumika kudhibiti vita na ukandamizaji. Ni sauti yake Volker Turk, mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. <coughs> Matukio kuteketea kwa mabweni ya shule katika baadhi ya mataifa Afrika Mashariki hivi karibuni, wanafunzi 21 waliteketea baada ya bweni lao kuwaka moto nchini Kenya katika matukio mfululizo. Unafikiri ni hatua gani zichukuliwe kuzuia matukio ya aina hii? Na unadhani kuna haja ya wanafunzi wa shule za msingi kuishi kwenye mabweni? Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 110 000 420. Na msikilizaji, hakikisha unajirekodi katika eneo tulivu, wala usitume sauti yenye makelele zaidi. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye anaonekana kupata ugumu kutimiza baadhi ya ahadi zake alizotoa wakati wa kampeni. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Serikali ya Faye ikiongozwa na waziri mkuu Usman Songo, imeendelea kutuhumu bunge la taifa kwa kuwa kizingiti kwa sera na serikali yao, kwani idadi kubwa ya wabunge ni wa upinzani. Waziri huyo mkuu wakikataa kuwasilisha sera za serikali bungeni kwa msingi kwamba bunge hilo halitambui cheo chake. Rais Faye kwa upande mwingine amekuwa mstari wa mbele kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na mataifa washirika, akiwa mpatanishi kati ya muungano wa ECOWAS na mataifa ya Niger, Mali na Burkina Faso ambaye alitangaza kujiondoa katika muungano huu. Hata hivyo, wakosoaji wake wanadai kuwa mbinu hiyo ni kuepuka majukumu yake nyumbani katika taifa hilo la Afrika magharibi linaloshuhudia uhaba wa jua, ukosefu wa ajira kwa vijana na deni la taifa. Raia wengi wa Senegal aidha wanadai taifa hilo halijasonga mbele tangu kufanyika kwa uchaguzi, wakati huu waziri mkuu Osman Songo akidai huenda bunge likavunjwa na rais Faye ili kutoa nafasi ya uchaguzi mpya wa oh, wabunge. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA imesema mafuriko makubwa ya wiki kadhaa yaliyoshuhudiwa katika nchi ya Chad yamesababisha vifo vya watu 341. Idara ya usalama ya taifa nchini Nigeria imemshikilia um, uh, rais wa shirikisho kubwa zaidi la wafanyakazi nchini humo Joy Ajero, saa chache tangu akosoe hatua ya serikali kuongeza uh, bei ya mafuta kwa zaidi ya asilimia 30. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kilohertz. Radio France Internationale. Marekani na mshirika wake Umoja wa Ulaya sasa wanasema watalazimika kuchukua hatua kali zitakazokuwa na madhara kwa nchi ya Iran baada ya kile wanachodai ni kuwa na uh, taarifa kwamba uh, Teheran imesaidia Urusi kwa makombora yenye uwezo wa kubeba nyuklia. John Kirby ni msemaji wa Baraza la Usalama wa Taifa la Marekani. Kind of utoaji wowote kama huo wa teknolojia hautakuwa tuna athari hasi kwa uwezo wa Ukraine kuendelea kujilinda na kulinda maisha ya raia wa Ukraine, ila kwa kutegemea namna mpango unavyopangwa, hili litakuwa na athari kwa eneo la mashariki ya kati, eneo ambalo tayari linafanyia majaribio mikakati yake ya makombora. Kile tunaweza fanya ni kushirikiana tena na Urusi ili kuwa na uwezo wa kuzuia hali ya taharuki ambayo ina, ina matokeo mabaya. John Kirby, msemaji wa Baraza la Usalama wa Taifa la Marekani. Serikali ya Ujerumani imetangaza mipango ya kuweka udhibiti mkali katika mipaka yake yote ikilenga kujaribu udhibiti uh, wa wimbi