majira ya afrika mashariki ni saa mbili na nusu asubuhi karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi ijai baadhi ya taarifa tumekuandalia awamu hii ya pili wanafunzi 16 wateketea moto hadi kufa katika shule moja nchini kenya Suala la ushirikiano wa kiusalama kati ya China na Afrika wajadiliwa wakati mkutano ukitarajiwa kutamatika hii leo jijini Beijing, na waziri mkuu mpya wa Ufaransa Michel Barnier aahidi mabadiliko na kushughulikia changamoto za wananchi. Tuanze taarifa zetu awamu hii ya pili nchini Kenya, ambako wanafunzi kumi na sita wa shule ya msingi ya kibinafsi ya Hillside Endarasha iliyopo katika kaunti ya Nyeri wamethibitishwa kupoteza maisha baada ya kuteketea kwa moto wakiwa bwenini. Msemaji wa polisi Resila Onyango amethibitisha tukio hilo lililotokea usiku wa kuamkia leo na kuongeza kuwa wanafunzi wengine kumi na wanne wamejeruhiwa vibaya na kupelekwa hospitalini. Tukiondoka nchini Kenya, kule DRC dozi zaidi ya laki moja za kukabiliana na virusi vya mpox ziliwasili jijini Kinshasa hapo jana, huku nyingine laki moja zikitarajiwa wikendi hii. Waziri wa afya nchini humo Samuel Roja Kamba amesema baada ya kuwasili kwa chanjo hizo, serikali imeanza mpango wa kuanza kutoa kwa wananchi. Planification... tunakwenda sasa kufanya mipango kufahamu nani anapewa chanjo, eneo gani, kwa kuwa tuna maeneo mengi yaliyoathiriwa hapa kwetu. Ni mikoa iliyopewa kipaumbele ndiyo tunaangalia, ikiwa ni pamoja na Equateur, Kivu Kusini, Sankuru, mikoa yote ambayo tunatakiwa kusitisha haraka kusambaa kwa virusi. Dozi hizi ni sehemu ya chanjo zaidi ya laki mbili zilizonunuliwa na Umoja wa Ulaya kupitia taasisi ya kudhibiti magonjwa Afrika CDC. Venan Rutunga, mkurugenzi wa zamani wa taasisi ya utafiti nchini Rwanda, amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika na mauaji ya halaiki ya mwaka elfu moja kinda mia tisini na nne. Uamuzi uliotolewa miaka mitatu baada ya kurejeshwa kutoka nchini Uholanzi na kufunguliwa mashtaka. Ali Bilali, kesi hiyo ilikuwaje? mahakama maalum ya mahakama kuu ya uhalifu wa kivita iliyoko wilayani nyanza nchini rwanda ilimkuta venar rutunga na hatia ya kushiriki katika mauaji ya halaiki hasa kwa kuwaita askari waliofanya mauaji katika isar rubona taasisi ya utafiti ya sekta ya kilimo iliyopo kusini mwa nchi hiyo mwaka 1994 venar rutunga alikuwa mkurugenzi wa mkoa Mauaji ya hayo yalipoanza, zaidi ya wakazi elfu moja walikuja kukimbilia katika uwanja wa taasisi hiyo. Inaelezwa kuwa Rutunga akaingiza askari na wanamgambo wa Indirahamwe sehemu hiyo, ambao walitekeleza mauaji. Majaji hao hawakuhifadhi mashtaka mengine mawili, ikiwa ni pamoja na uhalifu wa mauaji ya kimbari na uhalifu dhidi ya binadamu. Venar Rutunga alikamatwa nchini Holanzi mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kisha kurejeshwa nchini Rwanda mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Miezi miwili tangu serikali mpya ya Leba nchini Uingereza kutupilia mbali mpango wa kuwapeleka wahamiaji nchini haramu nchini Rwanda, afisa wa uhamiaji wa Ujerumani Joachim Stamp amesema kuwa nchi yake inalenga kuwa na mpango sawa na huo na serikali ya Kigali, huku akisema mpango wao utalenga wahamiaji wanaotumia mpaka wa mashariki wa Umoja wa Ulaya. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Abdel Fattah al Burhan, hapo jana ametaka wapiganaji wa RSF kutangazwa kuwa kundi la kigaidi, huku pia akitoa wito kwa Umoja wa Afrika kuirejeshea Sudan wanachama wake. <coughs> Ndio kila siku za Ijumaa katika makala Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi huyo msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki. Mkutano wa ushirikiano kati ya China na mataifa ya Afrika unatamatishwa leo baada ya taifa hilo tajiri la bara Asia siku ya Alhamisi kutangaza kuwa itatoa dola bilioni kumi kwa ajili ya maendeleo mbalimbali mbali kwa bara la Afrika. Katika mkutano huo suala la ushirikiano wa kiusalama kati ya China na Afrika lilijadiliwa pia. Victor Abuso anaeleza zaidi. China imeahidi kuendelea kushirikiana na mataifa ya Afrika kwenye suala hilo la usalama ambalo kwenye mkutano huo ambao umekuwa ukiendelea, imesema itatoa msaada wa vifaa vya kijeshi, kutoa mafunzo kwa polisi zaidi ya elfu moja na wanajeshi zaidi ya elfu sita. Wanajeshi wa China na wale kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika wanashirikiana kwa pamoja kwenye mazoezi na kupiga doria ili kujimarisha zaidi, wakati huu inapoendelea kutoa vifaa kama ndege za kijeshi na kutuma wanajeshi wake kwenye kikosi cha kulinda amani barani Afrika, licha ya kuwa China kwa sasa kambi yake pekee ya kijeshi ipo nchini Jibuti. Huenda makubaliano haya yaliyotiwa saini kwenye mkutano huo yakaongeza ushirikiano zaidi wa kiusalama katika mataifa mengine barani Afrika katika siku zijazo. Nchini Guinea hapo jana, hali ya biashara katika mji mkuu wa Conakry haukuwa wa kawaida kufuatia wito wa maandamano ya amani uliotolewa na upinzani kulalamikia utawala wa kijeshi uliochukua madaraka miaka mitatu iliyopita, ambapo wapinzani wamekuwa wakikandamizwa. Polisi nchini Tunisia hapo jana imemkamata tena mgombea wa urais katika uchaguzi wa mwezi ujao Ayachi Zamel, dakika chache tu baada ya kuachiwa uhuru kutoka gerezani kwa amri ya jaji. mawakili wake sema. Raia wa Algeria wanatazamiwa kupiga kura hapo kesho katika uchaguzi ambao wapiga kura wengi wanahisi hautaleta mabadiliko yoyote kwa hali ya sasa, na ambao rais wa sasa Abdelmadjid Tebboune, mwenye umri wa miaka 78, anatarajiwa kushinda muhula wake wa pili. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kilohertz, Radio France International. Waziri mkuu mpya wa Faransa, Michel Barnier, ameahidi mabadiliko kwa kuweka kipaumbele changamoto zinazowasumbua wananchi wa taifa na kutoa kipaumbele kwenye maswala ya usalama, uhamiaji na elimu kwenye uongozi wake. Jean-Luc Melanchon ni mwanasiasa mkongwe nchini Ufaransa, anazungumzia uteuzi wa waziri mkuu huyo mpya de nier... Rais amekataa rasmi matokeo ya uchaguzi wa wabunge aliyoitisha mwenyewe. Sio Nouveau Front Populaire ilichukua nafasi ya kwanza kwenye uchaguzi ndiyo itakayokuwa na waziri mkuu atajitambulisha mbele ya bunge, badala yake ni mjumbe wa chama ambacho kilikuwa na wabunge wachache ndicho kitakuwa bungeni. Tunagundua ni waziri mkuu ambaye ameteuliwa kwa pendekezo la chama cha mrengo wa kushoto chenye msimamo mkali, wakati ambapo ya, mbapo, duru ya Hili ya uchaguzi nguvu kubwa iliwekwa ili kuzuia mrengo huo. Jean-Luc Melenchon, mwanasiasa mkongwe nchini Ufaransa. Umoja wa Mataifa unasema hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya sana kwenye ukanda wa Gaza, na watu zaidi ya milioni moja hawakupokea msaada wa chakula mwezi uliopita. Stefan Dujarric ni msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. In Gaza, hali ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza imeendelea kuwa mbaya sana na mpaka sasa hivi watu wa misaada hawajafikia kiwango kinachohitajika cha kuwasaidia wahitaji. Watu zaidi ya milioni moja hawakupokea mgao wa chakula mwezi Agosti katika eneo la kati na kusini mwa Gaza. Watu wa misaada pia hawana chakula cha kutosha, kwa hivyo watu watapata mlo mmoja tu katika kipindi hiki cha mwezi wa Septemba. Hili limebainika wakati huu maafisa wa afya kutoka mashirika mbalimbali wakiendelea kutoa chanjo ya polio kwa watoto katika ukanda huo wa Gaza. Kundi la Hamas limetoa wito kwa Marekani kutoa shinikizo zaidi kwa Israeli kukubali mkataba wa usitishaji mapigano katika ukanda wa Gaza, wakati huu waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema hakuna uwezekano wa makubaliano yoyote, huku pande zote mbili zikiendelea kulaumiana kufuatia kukwama kwa mazungumzo ya kutafuta mwafaka wa mzozo huo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amefanya ziara ya nadra katika nchi ya Haiti ambapo alitangaza msaada wa dola milioni 45 huku pia akitoa wito wa msaada zaidi kutoka kwa jamii ya kimataifa ili kuisaidia ujumbe wa kulinda amani katika taifa hilo ambalo usalama wake umeendelea kutatizwa na magenge ya wahalifu. Na upinzani nchini Venezuela umetaka mgombea wake wa urais Edmundo Gonzalez kutambuliwa na dunia kama rais mchaguliwa baada ya uchaguzi wa hivi karibuni ambao unadaiwa kugubikwa na udanganyifu mkubwa na ambao rais Nicolas Maduro alitangazwa mshindi.