Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi. Minslet ijai awamu hii ya pili. Miongoni mwa habari tumekuandalia, chanjo ya ugonjwa wa mpox kuanza kuwasili nchini jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo kuanzia hivi leo Rais wa China Xi Jinping asifia ushirikiano wa nchi yake na bara la Afrika huku akiaidi dola bilioni 50 kwa bara hilo. Na mauaji zaidi yatekelezwa katika ukanda wa Gaza huku Hamas ikitaka waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kushinikizwa kuhusu mkataba wa kusitisha vita. Karibu msikilizaji, tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo taifa hilo linatarajia kupokea dozi laki moja ya chanjo ya ugonjwa wa mpox kuanzia hivi leo kupambana na maambukizi ambayo yameendelea kusumbua wananchi wa taifa hilo. Victor Abuso anaeleza zaidi hili limethibitishwa na Jean Kasea, mkurugenzi mkuu wa kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye Umoja wa Afrika, ambaye amesema kufikia mwisho wa wiki hii chanjo zaidi zitakuwa zimewasili nchini DRC. Ndege maalum iliyobeba chanjo hiyo inatarajiwa kuwasili kabla ya mchana wa leo jijini Kinshasa, ikitokea jijini Copenhagen nchini Denmark. Baada ya wiki hii, ndege nyingine itakayokuwa na chanjo zaidi ya laki mbili pia kutoka Denmark inatarajiwa kuasili jijini Kinshasa. Wakati huu serikali jini DRC ikisema itaanza kutoa chanjo hiyo kwa wananchi wake siku chache zijazo. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo no ini nchi iliyoathiriwa zaidi na maambukizi ya mpox, ambapo watu zaidi ya elfu kumi na saba wameambukizwa na wengine zaidi ya mia sita wamepoteza maisha tangu kuanza kwa mwaka huu. Mwezi Agosti, shirika la afya duniani lilitangaza ugonjwa wa mpox kuwa janga la dharura la kimataifa baada ya kuanza kusambaa kwenye mataifa mengine ya Afrika na ambapo, siku ya Jumatano, nchi ya Guini iliripoti maambukizi yake ya kwanza. Tusalie nchini humo, tukio la mauaji ya wafungwa 129 kulingana na duru za serikali katika jela la makala jijini Kinshasa limeendelea kuwagusa wengi ndani na nje ya nchi hiyo, ambapo jana, waziri mkuu Judith Suminwa aliongoza ujumbe wa serikali katika eneo hilo, wakati jopo la uchunguzi likiundwa kubaini hasa nini kilitokea. Baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini humo linatoa wito kwa polisi kuheshimu haki ya raia na kutoa wito kwa serikali kuchukua hatua za kukabiliana na msongamano magerezani. Askofu Donatien Shole ni msemaji wa baraza la Senko. Vifo vyote hivyo vingeliweza kuepukika kama tungelikuwa na hisia ya kuwajibika. Kama tumefikia kwenye idadi hiyo ambayo tunaendelea kujadili, lakini tayari ni kubwa, ni kutokana na idadi kubwa ya wafungwa katika chumba kimoja cha gereza ambacho kingepokea idadi ya wachache, kulingana na wataalamu. Hata kama kulikuwa jaribio la kutoroka, jibu lake isingelikuwa hilo, sababu idadi ya wengi waliokufa wamefariki kwa upigwa risasi. Jukumu hapa bila shaka ni kwa vikosi vya usalama ambavyo vinatakiwa kuwalinda wananchi, lakini badala ya kuwalinda vinawaua. Sauti ya Kiaskofu Donatien Shole, msemaji wa baraza la Senko nchini DRC. Kwingineko nchini humo, mpinzani Seth Kikuni, mgombea wa urais katika uchaguzi wa Disemba wa mwaka jana, yuko mikononi mwa idara za ujasusi tangu Jumatatu, ambapo hakuna anayeruhusiwa kumtembelea au kupokea msaada kutoka kwa wakili wake. Chama chake cha kisiasa Ean du Congo jana kilishtumu kukamatwa kwa watu wanaoikosoa serikali na Ono Komba bin Shako ni msemaji wa chama cha Seth Kikuni. Tuko mbele ya utawala usiokuwa na hofu hauna hisia pa, ya kizalendo pa, pa, pa, kwa wananchi wake. Leo wanataka vale kuwaziba midomo wale wote wanaokosoa utawala hususan Seth Kikuni lopinion unafikiri ni kwa nini? Sababu ametengeneza jukwaa la upinzani lopinion na lopinion mashirika ya kiraia lopinion kwa ajili ya kukabiliana lopinion na hali ya udikteta. Hivyo kama Seth Kikuni anatuhumiwa, na vyombo vya sheria vinatakiwa kufuata utaratibu na sio kuja ofisini kwake na kumkamata kama jambazi, kuchana nguo zake na kumkamata kwa nguvu, pamoja na washirika wawili. Utafikiri hatuko tena nchini DRC; badala yake tuko katika utawala wa kisovieti wa mwaka 1940 na 45 ni sauti yake Nathanieli Onokomba Binshako, msemaji wa chama cha upinzani cha Seth Kikuni. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, ameruhusiwa kuondoka hospitali alipokuwa amelazwa baada ya kujeruhiwa katika purukushani na polisi siku ya Jumanne, chama chake cha cha NUP ikidai kuwa alipigwa risasi mguuni, kauli ambayo polisi inakana. Ruben Lukumbuka, nini mada ya habari rafiki? Na mada ya habari rafiki hivi leo ni kwamba hivi karibuni tumeshuhudia wimbi la vijana wakiondoka kwenye nchi zao kwenda kutafuta maisha Ulaya kutokana na ugumu wa maisha na utawala mbaya, ripoti ya hivi karibuni ikionyesha asilimia 60 ya vijana wameondoka kutokana na kukithiri kwa rushwa kwenye nchi zao. Msikilizaji anadhani nini zaidi kifanyike kushawishi raia kubaki kwenye nchi zao? Je, na yeye anaamini maisha mazuri yako Ulaya na hali ikoje kwenye nchi yake? Atutumia Mie maoni ya sauti kwenye namba yetu ya WhatsApp yakianza na alama kujumlisha kisha 254110000420. Rais wa China Xi Jinping katika kikao chake na viongozi mbalimbali mbali wa Afrika jijini Beijing, ameahidi kuwa serikali yake itatoa dola bilioni 50 kufadhili miradi mbalimbali mbali ya maendeleo ikiwemo ujenzi wa miundo mbinu barani Afrika kwa kipindi cha miaka mitatu ijayo. Maizu. Kukutana kwetu kumedhihirisha kwamba Afrika na China zimejengwa kwenye misingi imara ambayo itadumu kwa muda mrefu sana, na ni hatua nzuri sana ambayo tunaendelea kushirikiana ili kujenga na kuimarisha uhusiano mzuri kwa ajili ya watu wetu. Ushirikiano wa China na Afrika ni wa siku nyingi sana Tangu karne ya 20 wakati tukiwa tunapambana dhidi ya ukoloni na utawala mbovu kutoka kwa wenye nguvu. Ushirikiano wetu sisi ni wa kimaendeleo na utaendelea kuimarika kizazi hadi kizazi, licha ya mabadiliko yanayotokea duniani. Rais wa China xi Jinping. Nchini Guini, miaka mitatu tangu jeshi lipochukua madaraka, wananchi bado wanaendelea kulalamikia kurejea kwa ukandamizaji, ambapo kunashuhudiwa kufungwa kwa vyombo vya habari vya kujitegemea, mauaji na utekaji wa wapinzani wa uongozi na uongozi wa kijeshi. Jukwaa la nguvu ya kijamii ya Guini linataka siku hii iwe ni siku ya ghadhabu. Abdul Sako ni mratibu wa jukwaa hilo. Tuliviambia vyombo vya habari kwa mfano, kwa kutokubali muungano wote wa matangazo wakati wa sherehe, hususan wasanii ambao hata hivyo wana changamoto za kiuchumi, wanakubali kupokea chochote kutoka utawala siku hiyo. Badala yake waingie kwa undani zaidi, kuwahoji wananchi wa Guinea wanachofikiria kuhusu utawala, na pia waandishi wa habari wafahamu kwamba uhuru wa kujieleza unaokiukwa leo, hatujawahi kushuhudia hilo katika nchi hii na hatupendi Waandishi wa habari kwa mfano wanatakiwa kujitokeza kueleza bayana madhila na unyonge huu. Abdul Sako mratibu wa jukwaa la nguvu ya kijamii nchini Guinea. serikali ya Burkina Faso imezindua pasipoti mpya za kielektroniki bila nembo ya jumuiya ya Afrika Magharibi, hatua inayoashiria azma ya azme, nchi hiyo kujiondoa kwenye jumuiya ya kikanda ya ECOWAS, baada ya jeshi kutoa uongozi kupitia mapinduzi. RFI. Jeshi la Israeli limeendelea kutekeleza mashambulio mazito kwenye ukanda wa Gaza, kulenga ngome za Hamas na kusababisha mauaji. Hilary Ingati anaeleza zaidi. Vita vinaendelea wakati huu shirika la afya duniani WHO likisema limefanikiwa kumaliza awamu ya kwanza ya kutoa chanjo ya polio kwa watoto karibia laki mbili kwenye ukanda wa Gaza. Katika hatua nyingine, kundi la Hamas limemshutumu waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwa kujaribu kuzuia upatikanaji wa mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza. Kauli hii ya Hamas inakuja baada ya Netanyahu kusema kuwa kundi hilo limekuwa likikataa mapendekezo yote yaliyo kwenye mkataba uliowasilishwa kwa pande zote kujadiliana. Mpaka sasa hakuna matumaini ya kupata mkataba huo huku kila upande ukishikilia msimamo wake. Makamu wa rais wa Marekani ambaye pia ni mgombea wa urais wa chama cha Demokrati Kamala Harris na mgombea wa Republican rais wa zamani Donald Trump hapo jana wamerejea kwenye kampeni za uchaguzi, wakati huu kura ya maoni ikionyesha kinyang'anyiro cha urais kuwa na ushindani mkali kuelekea mdahalo wa kwanza kati ya wagombea hao wawili, kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba na nchini Ufaransa taifa hilo ipo kwenye sintofahamu ya kisiasa ambapo hadi kufikia jana Rais Emmanuel Macron hakuwa amefanya maamuzi kuhusu atakayechukua nafasi ya waziri mkuu katika serikali yake.