Imetimia saa moja na nusu asubuhi kule Kalehe, Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, wakati ni saa mbili na nusu asubuhi jijini Dodoma nchini Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, Natumai huna neno hapo ulipo. Karibu tuanze na muktasari wa habari. CDC yasema mwitikio wa mpox barani afrika wafadhiliwa chini ya asilimia kumi. Utafiti waonyesha utoaji mikopo wa china kwa bara la afrika umeongezeka kwa kipindi cha miaka saba. Nalo na shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa misaada ya chakula latangaza kusimamisha safari za wafanyakazi wake kwenda Gaza. Habari kamili. Msikilizaji, leo ni Alhamisi ya Agosti 29 mwaka 2024. Kituo cha Afrika cha udhibiti na kuzuia magonjwa CDC hapo jana kilisema kuwa bara la Afrika limefanikiwa kupata chini ya asilimia kumi tu ya kiasi cha dola za Marekani trilioni 245 kinachohitajika ili kusaidia kuzuia maambukizo zaidi ya mpox kwenye bara hilo. Taarifa hii inatolewa Wakati huu Afrika ikiwa katika shinikizo kubwa ili kujaribu kudhibiti msambao zaidi wa virusi hivi ambavyo vimesababisha vifo vya watu mia sita na wagonjwa zaidi ya elfu ishirini kwenye mataifa kadhaa. Matidiso Moeti ni mkurugenzi anayemaliza muda wake wa Shirika la Afya Duniani, kanda ya Afrika. Lot of our with... Mataifa ya Afrika ambayo yameripoti mpox yamechukua hatua za makusudi na za haraka kuzuia msambao wa ugonjwa huu. Hakika hii ni hatua kubwa sana na muhimu kuzuia maambukizi zaidi mipakani. Katika nchi zilizoathiriwa tumekuwa tukitoa mafunzo kwa maafisa wa afya, ili kuwafunza namna ya kuzuia mpox, namna ya kuwatambua wagonjwa, kuwapa matibabu na kuwajali, lakini pia namna ya kuwapa msaada kisaikolojia kwa walioambukizwa na familia zao ni sauti yake matsidiso moeti mkurugenzi anayemaliza muda wake wa shirika la afya duniani who kanda ya afrika nchi ya drc kwa upande wake imeripoti vifo vipya 35 kutokana na ugonjwa wa mpox na kufanya idadi ya waliofariki hadi sasa tangu januari kufikia 600 taarifa ya wizara ya afya nchini humo imesema kule Uganda polisi inasema raia wake mmoja aliyekamatwa hivi karibuni akiwa na mafuvu 24 ya vichwa vya binadamu huenda alikuwa anavitumia kwa utoaji kafara, na anakabiliwa na kifungo cha maisha jela. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Emmanuel Makundi akinukuliwa na shirika la utangazaji la Uingereza, msemaji wa jeshi la polisi nchini Uganda Patrick Onyango amesema mtuhumiwa Dhamulira Godfrey atashtakiwa chini ya sheria ya kuzuia na kudhibiti utoaji kafara za binadamu. Aidha amesema katika uchunguzi uliofanyika kwenye makazi yake walipata mabaki ya wanyama na ngozi, polisi ikisema inaendelea kupekua eneo hilo kwa imani ya kupata mabaki zaidi. Godfrey ambaye alidai ni mganga wa jadi na tiba asilia amekanwa kufahamika na shirikisho la kitaifa la na tiba asilia nchini Uganda. Hii haikuwa ni mara ya kwanza kwa polisi kuvumbua tukio kama hili, ambapo mwezi uliopita walifanikiwa kupata mafuvu ya binadamu 17 katika eneo moja la Mpigi lililoko kilomita 41 na, na jiji la Kampala. Tafiti kadhaa zilizofanyika kuhusu masuala ya imani za kitamaduni barani Afrika zinaonyesha raia wake wengi wanaamini watapata mafanikio na kinga kwa kutumia sehemu ya viungo vya binadamu. Emmanuel Makundi shirika la umoja wa mataifa la kutoa misaada limeonya kuhusu hali ya kibinadamu kule Sudan Kusini kuendelea kuzorota kutokana na vurugu za kikabila katika baadhi ya maeneo nchini Sudan Kusini chama kikuu cha upinzani SPLM-IO kinachoongozwa na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar kinataka kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu wa Desemba kwa kile kinasema maandalizi ya uchaguzi hayajakamilika. Puok Both Baluang ni msemaji wa Machar. Hatutaki kwa sababu mkataba wa amani umebadilishwa, huo ndio ukweli. Lazima tuzingatie yaliyofanyika siku zilizopita. Hata hivyo wakati huu, ikiwa tutakuwa na kuongezwa muda wa hayo mapatano, itabidi washiriki wetu wa kimataifa washirikiane na wahusika wote kikamilifu. Hata hivyo, upande wa serikali kupitia kwa msemaji wake Michael Makwei anasema maandalizi yanaendelea licha ya changamoto zinazojitokeza nchi ya Ethiopia. Serikali ya Ethiopia imesema maradufu uzalishaji wa umeme kutoka kwenye bwawa lake lenye utata baada ya mitambo miwili kuanza kufanya kazi vizuri, yamefanyika huko na nchi ya Ethiopia. Msikilizaji, hapo jana yenyewe ilionya kuwa kikosi kipya cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia huenda kikachochea mzozo kwenye eneo la pembe ya Afrika baada ya Misri kuthibitisha kutuma zana za kijeshi kwa utawala wa Mogadishu. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje hatua hii? Abdul Karim Atiki anazungumzia hili akiwa Tanzania kupitia labda jumuiya za kikanda ama umoja wa Afrika ingeweza kuta, kujitahidi kutafuta suluhu ya hiyo pembe ya Afrika, na hasa ikizingatiwa kwamba upande wa upande wa upande wa bahari hiyo nyekundu e, upande wa kule Yemen nako pia ni mikona hiyo hiyo, kuna shida. Kwa hiyo kupeleka silaha pale pia kuna hatarisha hata usalama wa bahari na njia za bahari uh, kwa sababu hatuna uhakika kwamba hizo silaha mm, zitakuwa katika mikono salama, kwa sababu serikali yenyewe pia ya Somalia haijajiza titi sawasawa kiusalama. Ni mtazamo wake Al Haji Abdul Karim Atiki akiwa Tanzania. Naam, um, Benson Wakoli, tuambie mada ya habari rafiki katika matangazo yetu ya jioni leo. Na, leo katika makala barafiki, tunajadili hatua ya Umoja wa Mataifa kusema kwamba inatathmini kutangaza vikwazo dhidi ya majenerali wawili nchini Sudan ambao wamekuwa kwenye vita kwa zaidi ya miezi 16 sasa. Msikilizaji, tunakuuliza unafikiri kutangazwa kwa vikwazo dhidi ya majenerali wa Sudan kutasitisha vita katika taifa hilo? Na unahisi jumuiya ya kimataifa imesaidia kivyovyote kutatua mizozo kupitia vikwazo hapa Afrika? Tuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp 20. Utafiti mpya umeonyesha hapo jana kwamba ongezeko kubwa la mikopo kwa bara la Afrika kutoka kwa wakopeshaji wa Uchina, ambao mwaka jana pekee waliidhinisha kiasi cha dola za Marekani bilioni 4.61. Mengi zaidi na Carol Corir. Utafiti huo uliofanywa na chuo kikuu cha Boston umebainisha kuwa Afrika imefaidi mikopo ya zaidi ya dola bilioni kumi kutoka China kati ya mwaka 2012 hadi 2018, kiasi hicho kikipungua mwaka 2020 kutokana na janga la korona. Kupungua huku pia kulihusishwa na hali ya mataifa ya Afrika ikiwemo Zambia, Ghana na Ethiopia kushindwa kulipia madeni ya awali. Hata hivyo, mikopo imeonekana kuongezeka mara tatu mwaka hatua hii ikitafsiriwa kuwa mkakati wa China kuwekeza katika sera endelevu ya ufadhili barani Afrika. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mkopo mkubwa ulikuwa ni wa karibu dola bilioni moja kwa nchi ya Nigeria. Ni Carol Korir. Nchi za Mauritania, Gambia na Uhispania zimetiliana saini makubaliano ya ushirikiano katika vita dhidi ya uhamiaji haramu. Kila utakapokwenda kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kilohertz. Radio France Internationale. Israeli imetekeleza operesheni nyingine kubwa katika eneo la Ukingo wa Magharibi, ambako jeshi linadai limewaua wapiganaji kadhaa wa Kipalestina, wakati huu vita ya Gaza iliyodumu kwa miezi 11 hivi sasa haionyeshi dalili ya kukoma. Stephane Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Jana usiku, gari la msaada la UN lenye nembo lililokuwa sehemu ya msafara Ulioratibiwa na jeshi la Israel lilishambuliwa kwa zaidi ya mara kumi kwa risasi uh, zilizolenga madirisha. Uh, tunashukuru kwamba wafanyakazi wawili waliokuwa ndani hawakudhurika. Hili ndilo tukio la hivi karibuni na linaonyesha mifumo ya kuratibu misaada haifanyi kazi kwa hivyo, tunaomba jeshi la Israel kuhakikisha tukio kama hili halijirudi. Tunasisitiza pande zote sharti kutii sheria za kimataifa kuhusu misaada, kuheshimiwa kwa raia na kulindwa. Ni sauti yake Stefani Dijarich, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Wafuasi wa upinzani kule Venezuela hapo jana walifanya maandamano makubwa jijini Caracas, wakiapa kuweka shinikizo kwa Rais Nicolas Maduro kuondoka madarakani.