Saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya ni sawa na saa moja na nusu za asubuhi kule Goma, mashariki mwa DRC. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali. Karibu katika awamu hii ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili, leo Ijumaa tukufu Agosti 23 mwaka 2024. Tunayo mengi, lakini kwanza muhtasari. Serikali ya DRC yaongeza kasi katika kukabiliana na maambukizi ya mpox. Upinzani nchini Guinea umetangaza maandamano ya amani dhidi ya uongozi wa kijeshi juma lijalo, na makamu wa rais nchini Marekani Kamala Harris akubali uteuzi wa chama chake cha Democrat kuwa mgombea wa nafasi ya urais mwezi Novemba. Habari kamili, msikilizaji. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imesema imeweka mikakati ya kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa monkeypox ikiwemo utoaji chanjo na namna ya kuwashughulikia wagonjwa walioambukizwa. DRC ndiyo nchi iliyoathiriwa zaidi na maambukizi hayo ambapo watu zaidi ya elfu tano wamepoteza maisha na wengine zaidi ya elfu kumi na sita wameambukizwa tangu kuanza kwa mwaka huu. Roger Kamba ni waziri wa afya nchini DRC. Mmefuatilia wafadhili kama CDC wameanza kuweka fedha, ni kupitia mpango maalum tunafanya hilo. Sio tu kwamba DRC ina kila inachokihitaji, lakini pia mnaona katika nchi barani Afrika wanachukua wataalam kutoka DRC ili wakawasaidie. Sio tu kwamba DRC ina kile inachokihitaji kama rasilimali watu, lakini DRC ina mpango, DRC ina jukumu la kisiasa ili kutekeleza mpango huo. Naweza kuhakikishia na wananchi kwamba kama tulivyofanya kipindi cha uviko 19, nawakumbusha na kwamba tulikuwa pia na Ebola na tulifanya mpango maalum na kufaulu kutokomeza Ebola ambayo ilikuwa hatari zaidi ya monkeypox namni watu zaidi ya elfu tano msikilizaji, na sio watu zaidi ya mia tano na sio elfu tano kama ilivyokujuza, na ambapo DRC inatarajiwa kuanza kupokea chanjo na ambapo Ufaransa imetangaza itatoa chanjo laki moja na Marekani elfu hamsini kwa mataifa yanayosumbuliwa na ugonjwa huo. Burundi imethibitisha visa mia moja sabini na moja vya ugonjwa wa mpox kulingana na taarifa ya wizara ya afya iliyotolewa hapo jana kufuatia uthibitisho wa kesi za kwanza nchini humo mwezi uliopita. Hapo awali ilijulikana kama Monkeypox. Mpox ni ugonjwa wa kuambukiza unaosababishwa na virusi vinavyopitishwa kwa wanadamu na wanyama walioambukizwa na wanaweza pia kupitishwa kutoka kwa binadamu hadi kwa binadamu mwingine kwa kuwasiliana karibu kimwili. Kenya inalenga kujenga kinu chake cha kwanza cha nyuklia ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Waziri wa serikali amesema hapo jana Alhamis wakati nchi hiyo inapojiandaa kuandaa mkutano wa kilele wa Marekani na Afrika kuhusu nishati ya nyuklia. Watu kumi na watatu, wakiwemo raia watano wa kawaida na maafisa nane wa polisi wameuawa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha kusini mwa Ethiopia. Georgia joi Shambulio hilo la siku tatu lilianza Agosti 17 katika wilaya ya Segen iliyoko eneo la Konso kwa mujibu wa maafisa wa usalama nchini humo. Serawit Dibaba, msemaji wa idara ya mawasiliano katika serikali ya Ethiopia, amethibitisha kuuawa kwa raia na maafisa hao wa polisi. Dibaba ameongeza kuwa kundi lenye itikadi kali lilikimbia baada ya shambulio hilo bila kufichua maelezo zaidi kuhusu wahusika. Aidha, amebainisha kuwa kundi hilo lilikuwa na historia ya kufanya uhalifu kama vile mauaji na uchomaji moto na pia ilihusika kumuua polisi mwezi uliopita. Mbali na mauaji, wavamizi hao wamechoma na kuharibu majengo kadhaa ya serikali ikiwa ni pamoja na ofisi ya utawala, kituo cha polisi na ukumbi wa mikutano, huku vifaa vya hospitali vikiharibiwa yakiwemo magari. Kanda hiyo imekumbwa na ghasia mbaya mara kadhaa, huku mizozo kati ya jamii mwaka 2022 ikisababisha takriban watu 1337 kuyaama makazi yao, kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Nam George Ajoi. Na shirika la kimataifa la msalaba wa mwekundu linasema hali ya kibinadamu ya wakazi wa mji wa El Fasher, kaskazini mwa jimbo la Darfur, imeendelea kuwa mbaya. Patrick Yusef ni mkurugenzi mkuu wa shirika hilo barani Afrika. Amesema licha ya mpaka wa Sudan na Chadi kufungwa, mpaka wake kwa muda. Shirika la mpango wa chakula limesema misaada ya kibinadamu imeanza kuwasili, lakini bado kuna changamoto. Kuanzia Andre hadi Alfache itachukua muda mrefu sana ili malori ya wasili. Kupita katika maeneo ya mipaka ni jambo zuri, lakini kusafiri hadi kaskazini Uh, kupitia maeneo hatarishi ni jambo lingine na linafaa kuangaliwa pia. Pia mazingira road ya barabara na mafuriko ni jambo lingine ambalo linaathiri, uh, usafirishaji wa misaada. Ni habari njema kuona kwamba misafara imeanza, baadaye ni kusafirishwa na kuanza kugawa kwa wote wanaoihitaji. Sauti yake Patrick Yusef, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu barani Afrika. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420 Ndiyo Habari Rafiki na matangazo hayo yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya, ikiwa ni saa mbili na dakika 36 jijini Nairobi, lakini kule Bujumbura nchini Burundi ni saa moja na dakika 36. Upinzani nchini Guinea umetangaza maandamano ya amani dhidi ya uongozi wa kijeshi wiki ijayo itakapotimia miaka mitatu tangu pale wanajeshi wachukue madaraka. Victor Buso lipoje? Hili, maandamano hayo yaliyopangwa na muungano wa vyama vya upinzani na mashirika ki ya kiraia yatafanyika tarehe tano mwezi Septemba katika jiji kuu la Conakry. Raia nchini humo wamehimizwa kujitokeza kwa wingi kushinikiza jeshi kurejesha madaraka kwa raia, lakini pia kulalamikia tuhuma za kuteswa, kukamatwa kwa wakosoaji wa uongozi wa kijeshi. Chini ya uongozi wake Kanali Mamadi Dumbuya, wanasiasa wengi wa upinzani wamekamatwa na kuzuiwa, huku wengine wakikimbia nchi wakiwemo wanaharakati kama vile Omar Sla na Mamadu Biloba ambao wameendelea kushikiliwa kwa muda mrefu. Baada ya kuchukua madaraka mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja, uongozi wa kijeshi umeendelea kusalia kimya iwapo utarejesha madaraka hayo ifikapo mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne licha ya shinikizo kutoka kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS na watu wenye silaha nchini Nigeria wamewaua wakulima wasiopungua kumi siku ya Jumatano katika shambulizi dhidi ya kijiji kimoja kaskazini mwa jimbo la Niger. Magenge ya watu wenye silaha wanaojulikana kienyeji kama majambazi mara kwa mara yamekuwa yakivamia jamii za kaskazini magharibi mwa Nigeria na kuwateka nyara wakazi, wakulima, wanafunzi na madereva wa magari ili kuwalipia fidia RFI na saa mbili na, na dakika 38 na jijini Kampala Uganda. Nchini Marekani, makamu wa rais Kamala Harris amekubali uteuzi wa chama chake cha Demokrat kuwa mgombea wa nafasi ya urais mwezi Novemba. Akizungumza mbele ya maelfu ya wajumbe wa chama chake jijini Chicago, Kamala ameahidi kuwa, kuwa rais wa, wa Marekani wote, kusimama na Ukraine na kuhakikisha kuwa mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza unapatikana. Ninaahidi kuwa rais Americans. wa Wamarekani wote. Unaweza kuniamini kila wakati kwa kuweka nchi mbele bila kuwa binafsi, kushikilia kanuni za siri to za Marekani kutoka From the kwa sheria hadi kwa uchaguzi ulio huru na kukabidhi madaraka kwa amani. Nitakuwa rais anayeunganisha watu wote na kuwapa raia matumaini, rais anayeongoza na kusikiliza, ambaye ni wa kweli wa vitendo na mwenye akili timamu anayepigania raia wa Marekani kila wakati people. Kamala Haris atapambana na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kutoka chama cha Republican ambaye amerejea amerejelea kampeni zake kwenye maeneo ya wazi.