ni saa mbili na nusu za asubuhi afrika mashariki afrika kati ni saa moja na nusu na hii ni rf kiswahili ali bilali karibu katika matangazo yetu ya asubuhi awamu ya pili leo agosti 21 mwaka 2024 tunao mengi lakini kwanza muhtasari dunia imeendelea kuhamasika kukabiliana na maambukizi ya monkeypox ikiwemo drc ambayo maambukizi yameongezeka Ripoti ya Amnesty International inasema rais wa Burundi Varise Ndayishimiye anaendelea kutawala kwa kuwakandamiza wapinzani wake. Na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ajitokeza na kumunga, kumunga mkono Kamala Harris kuelekea uchaguzi mkuu wa urais. Habari kamili, msikilizaji. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayokabiliwa na maambukizi makubwa ya mpox ambapo watu zaidi ya mia sita wamepoteza maisha na wengine zaidi ya elfu kumi na saba kuambukizwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Serikali jijini Kinshasa inasema imepanga kutumia dola milioni 49 kusaidia kupambana na ugonjwa huo. Baada ya kikao cha dharura kati ya maafisa wa serikali, waziri wa afya Roger Kamba alikuwa na kauli hii. Hatua iliyopigwa na serikali ni muhimu, hivyo kuweka mwelekeo ili washirika wote wahusike. Tuko na kituo cha CDC Afrika kinachohamasisha ufadhili wa kikanda na kimataifa. Tunatumai kwamba hatua tulizochukua na mbinu za kujilinda tunazotangaza na mchakato wa utoaji chanjo utakaowekwa, bila shaka tutakomeza hili. Ni sauti yake waziri wa afya nchini DRC roger Kamba. Shirika la afya duniani WHO limeondoa hofu watu duniani kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa monkeypox na kusema sio kama ilivyokuwa UVIKO 19, licha ya kuendelea kusambaa kwa kasi kwa maambukizi katika nchi za afrika kati, licha ya kutangaza maambukizi hayo kama dharura la kiafya. Mkurugenzi wa WHO barani Ulaya Hans Kluge amesema kuna elimu ya namna ya kuzuia ugonjwa wa monkeypox. Monkeypox siyo Covid mpya, bila kujali -pox. Ikiwa monkeypox ni wimbi la kwanza ambayo home home imelipuka katika Afrika ya Kati au monkeypox ni wimbi la pili ambayo ililipuka mwaka 2020 ambayo hapo awali iliathiri Ulaya na hivyo kuendelea kuenea Ulaya tangu wakati huo. Tunaweza na ni lazima kukabiliana na monkeypox pamoja katika mikoa na mabara. Kwa hivyo tutachagua kuweka mifumo ili kudhibiti na kuondoa monkeypox kimataifa, au tutaingia kwenye mzunguko mwingine wa hofu na kupuuza. Ni sauti yake mkuu wa WHO bara la Ulaya Hans Kluge. Ufaransa imetangaza itatoa dozi laki moja za chanjo ya mpox nchini kwa nchi zinazokumbwa na dharura hiyo, huku ikitayarisha vituo vya chanjo katika nchi hiyo. Waziri Mkuu Gabriel Attal amesema Ufaransa itatoa chanjo hizo kupitia Umoja wa Ulaya, huku Cote d'Ivoire ikitangaza kifo cha mgonjwa wa mpox. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadam la Amnesty International, imesema rais wa Burundi Varisi Ndayishimiye anaendelea kutawala kwa kuwakandamiza wakosoaji wake wakiwemo wapinzani. Georgia Joy, ripoti hiyo inasemaje? Ripoti hiyo inasema mbinu hii ya utawala imeondoa matumaini ya mabadiliko katika mtazamo wa serikali dhidi ya mashirika ya kiraia. Kwa mujibu wa Amnesty International, rais Ndayishimie ameendelea kutawala kwa ukandamizaji licha ya matumaini ya mabadiliko alipoingia madarakani miaka minne iliyopita. Ripoti hiyo inaendelea kusema kuwa watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari, na wanachama wa upinzani bado wanazidi kupokea vitisho, unyanyasaji kuwekwa kizuizini kiholela na kufunguliwa mashtaka yasiyo ya haki. Msemaji wa serikali ya Burundi Jerome Nionzima hakuzungumzia kiini cha ripoti ya Amnesty. Badala yake aliomba orodha ya, ya waliodhulumiwa. Huku uchaguzi wa ubunge ukitarajiwa mwaka 2025, Amnesty International inasema inamtaka rais wa Burundi kuchukua hatua za haraka kukomesha ukandamizaji wa vitendo vya raia. George Joey waziri wa mambo wa Marekani, Blinken, mba, Adam, ya nje wa Marekani Anthony Blinken ameonyesha matumaini hapo jana kwamba makubaliano ya kibinadamu yanayoibuka nchini Sudan yataongeza kasi ya makubaliano mapana ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Katika makala ya habari rafiki, serikali ya Rwanda inafikiria kuanza kutoza kodi fedha zinazokusanywa na makanisa kama moja ya mikakati ya kukomesha ulaghai unaofanywa na baadhi ya makanisa na wahubiri. Hatua hii ni mwendelezo wa Rwanda kudhibiti makanisa yanayofanya shughuli zao bila kufuata kanuni hitajika, ikiwemo kusoma theolojia. Tunamuuliza msikilizaji, yeye anazungumziaje hatua hii na anaamini kuna haja ya mataifa mengine ya ukanda kuchukua hatua kama za Rwanda? Shiriki nasi kwenye makala haya kwa kutuma maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420 nam saa moja na dakika 35 pale Uvira ambapo tunasikika vema kupitia redio Le Messager du Peuple tisini na tatu, tisini na tano nukta tatu FM na mia moja na tano, nukta mbili FM. Hatua ya serikali ya Senegal kuunda tume maalum kutathmini mkataba iliyosainiwa na kampuni za kigeni kuhusu uendeshaji wa sekta ya mafuta, madini na gesi imezua mitazamo tofauti. Sheikh Omar Sy ni mbunge wa zamani na rais wa shirika la kiraia linaloshughulikia maswala ya uchumi. Aina ya mikataba hii ni mzito sana, ambapo inabidi kufikia mwafaka na mawakili, au Senegal inaweza kufaidika zaidi kupitia mikataba iliyosainiwa na utawala uliopita. Kwa mfano, kampuni zinapoanza kufanya utafiti kutafuta rasilimali, tayari zimeshasaini mikataba ya utulivu inayozipa waranti ya kuwekeza. Msisahau kwamba kampuni kama ya mafuta inatafuta rasilimali fedha kwenye soko la kimataifa na inajitolea hivyo, inabidi Senegal iwe imejipanga, lakini pia ni swala ambalo linaweza kuchukua miaka kadhaa. Sheikh Usman si mbunge wa zamani na rais wa shirika raia la kiraia linayoshughulikia maswala ya uchumi nchini Senegal. Rais wa Ghana Nana Akufo Ado amezindua msingi wa ujenzi wa kiwanda cha kusafisha mafuta kwa mapipa laki tatu kwa siku ambacho serikali inatumia kuwa kitageuza nchi hiyo ya Afrika Magharibi kuwa kitovu cha mafuta katika eneo hilo, lakini wakosoaji wanasema mradi huo una dosari. Umoja wa Mataifa ulielezea wasiwasi wake siku ya Jumanne kuhusu kuzorota kwa kasi kwa hali ya uchumi na usalama nchini Libya. Na saa 2 dakika 37 Afrika Mashariki, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ameuambia mkutano mkuu wa chama cha Demokrat unaoendelea jijini Chicago kuwa Marekani iko tayari kuongozwa na Kamala Harris. Marekani iko tayari kwa kitu kipya na tuko tayari kwa rais Kamala Harris And Kamala Harris yuko tayari kufanya kazi hii. Huyu ndiye mtu ambaye ametumia maisha yake kupigania watu mbalimbali wanaohitaji sauti zao zisikike na kupata ushindi. Ni sauti yake, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ametamatisha ziara yake kwenye nchi za Qatar, Misri na Israel na kutoa wito kwa kundi la Hamas kukubali mkataba wa kusitisha vita na Israel ili kumaliza mateso ya watu kwenye ukanda wa Gaza. Blinken amesema wakati ni wa maana sana, kwa sababu kila kukicha kuna maisha ya watu wanayoshikiliwa, mateka wako katika hali mbaya. Wakati ni muhimu, kwa sababu kila siku wanawake watoto wanaume huko uh, Gaza wanateseka. Akiwa nchini Israel, Blinken alisema waziri mkuu Benyamin Netanyahu amekubali pendekezo la kusitisha vita, wakati huu mazungumzo mapya yakitarajiwa kuendelea jijini Cairo wiki hii. Meya wa jiji la Mosku Sergei Sobianin amesema vikosi vya anga vya Urusi vilidungua ndege kumi zisizo na rubani za Ukraine zilizokuwa zikilenga jiji la Mosku. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka hapa Nairobi, nchini Kenya. Tunasikika vema pale Kigali kupitia 91.9 FM.