Saa sa mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa moja na nusu. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika awamu hii ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili leo Agosti 20 mwaka 2024. Tunayo mengi, lakini kwanza muhtasari. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasubiri chanjo dhidi ya ugonjwa wa monkeypox kutoka Marekani na Japan, wakati huu maambukizi na vifo vikiendelea kuongezeka. Washtakiwa wanne wa kesi ya ubakaji na ulawiti nchini Tanzania wamefikishwa mahakamani hapo jana na kukana mashtaka. Maswali yameibuka nchini Afrika Kusini baada ya kukamatwa na kufukuzwa nchini humo kwa raia 95 wa Libya. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako taifa hilo linasubiri chanjo dhidi ya ugonjwa wa monkeypox kutoka Marekani na Japan wakati huu maambukizi na vifo vikiendelea kuongezeka. Florence Kihuha swala hili limekaji Waziri wa Afya wa DRC Samuel Roja Kamba amesema wakati huu nchi yake inaposubiria ya chanjo maambukizi ya mpox yameongezeka na kufikia zaidi ya 16 na vifo 548 vimeripotiwa. Marekani imeahidi kutoa chanjo elfu 50 kwa DRC huku Japan nayo ikisema itatoa dozi milioni 3.5, lakini kwa watoto peke yake. Wizara ya Afya nchini humo inasema itakapoanza kupokea chanjo hiyo inatarajia ya kuwapa watu milioni nne wakiwemo watoto zaidi ya milioni tatu wakati itakapowasili kuanzia wiki chache zijazo. DRC ambayo ndio iliyoathiriwa zaidi. Wizara ya afya nchini humo inasema ugonjwa huo unasambaa kwa kasi miongoni mwa vijana, lakini pia watoto wengi wenye chini ya umri wa miaka 15 wameambukizwa. Shirika la afya duniani WHO ambalo limetangaza mlipuko wa ugonjwa wa mpox kama janga la dharura linazitaka nchi zilizoathiriwa kuanza kuweka mikakati ya wananchi wake kupata chanjo. Naam, tukitoka huko DRC tuelekee nchini Tanzania, ambako wanaume wanne wanaotuhumiwa kumbaka na kumlawiti binti mkazi wa Yombo Dovya jijini Dar es Salaam na kujirekodi baadaye kusambaza video hiyo kwenye mitandao ya kijamii wakisema walitumwa na afande wamefikishwa mahakamani jana jijini Dodoma na kufunguliwa mashtaka. Kitendo hicho kimezua hasira nchini Tanzania na ambapo kumekuwa na shinikizo kubwa ya watuhumiwa kufunguliwa mashtaka na binti huyo kupata haki. Renatus Mkude ni naibu kiongozi wa mashtaka ya umma nchini humo, amesema kesi hiyo inatarajiwa kuchukua siku nne. Wanakabiliwa na mashtaka makubwa mawili, moja eh, kubaka kwa kundi, yaani gang rape, lakini na lingine kumuingilia yule binti kinyume na maumbile. Kwa leo wamesomea mashtaka hayo na wamekana lakini kwa mujibu wa sheria ilivyo. Kwa hiyo tutaendelea na taratibu zingine za usikilizaji hapo eh, baadaye kadiri ya sheria ilivyo. Mahakama pia imekubali ombi la upande wa mashtaka la kudhuia dhamana. Kwa hiyo hawakuweza kupata dhamana, wataweza kuendelea eh, kuwa ndani wakati shauri lao lina, eh, linaendelea kusikilizwa. Tukio hilo limezua hisia kali miongoni mwa wanaharakati watetezi wa haki za binadamu wakitaka kuona haki inatendeka. Wafanyabiashara wa soko nchini Somalia waliandamana kwa siku ya pili mfululizo jana Jumatatu kuhusu utekelezaji wa asilimia tano ya ushuru wa malipo ya kielektroniki Baadhi ya maduka katika soko kuu la Bakara katika mji mkuu wa Mogadishu yalifungwa huku makumi ya watu wakifanya maandamano kupinga ushuru huo, wakisema tayari walikuwa na mzigo mkubwa wa ushuru wa kusafirisha bidhaa ndani na nje ya nchi. Mjumbe wa Marekani kwenye mazungumzo ya amani ya Sudan nchini Uswisi, Tom Pereiro, amesema mazungumzo hayo yanatafuta njia za kufungua njia tatu za kibinadamu ili kupata chakula kinachohitajika sana katika taifa hilo lililokumbwa na vita barani Afrika. Kuna nini leo kwenye Habari Rafiki? Katika makala ya habari rafiki, utafiti wa shirika la umoja wa mataifa la kupambana na ugonjwa wa ukimwi umeonyesha kupungua kwa hali ya unyanyapaa dhidi ya watu wanaoishi na virusi vya HIV nchini Rwanda. Unyanyapaa, msikilizaji, ni hali inayowakumba watu wengi wanaoishi na virusi vya HIV katika mataifa ya ukanda. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje mafanikio haya? Anadhani kwa nini bado baadhi ya jamii zinawatenga wagonjwa? Na nchini mwake hali ikoje? Kushiriki, tuma maoni yako kupitia namba ya WhatsApp alama ya kujumlisha nam saa moja na dakika thelathini na tano pale jijini Bujumbura nchini Burundi. Tunasikika vema kupitia mia moja na tatu nukta saba FM, lakini pia pale Uvira tunasikika kupitia redio wa shirika le Mesage du Peuple nchini Afrika Kusini. Maswali yamezuka kuhusu kukamatwa na kufukuzwa nchini humo kwa raia tisini na watano wa Libya. Kwa nini walikuja nchini humo na kwa niaba ya nani? Victor Muturi, tueleze. Jumapili iliyopita raia hawa wa Libya walirudishwa nyumbani baada ya kukamatwa Julai 26 walipobainika kutoa taarifa za uongo kuwa walikuwa wanafunzi waliokuja kutafuta elimu nchini Afrika Kusini. Serikali ya Afrika Kusini inasema baada ya uchunguzi wao, raia hawa wa Libya walibainika kuwa walikuwa wanapata mafunzo ya wa kijeshi kwenye kambi ya siri katika jimbo la Mpumalanga linalopakana na nchi ya Msumbiji na Eswatini. Baada ya kurejea nyumbani katika mji wa Benghazi, ripoti zinasema watu hao walitokea mashariki mwa Libya na ni wafuasi wa kiongozi wa kundi la wapiganaji Khalifa Haftar anayedhibiti mashariki mwa nchi hiyo. Wakati walipokamatwa, serikali ya Tripoli inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa, inayoongozwa na Abdul Hamid Deiba, ilikanusha kuhusika na mpango wa kuwatuma raia hao nchini Afrika Kusini na kusema ilikuwa tayari kusaidia kwenye uchunguzi. Idadi ya wahamiaji wanaofika visiwa vya Kanari huko Italia imeongezeka zaidi ya mara mbili katika miezi saba ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na nne huku waziri mkuu wa Uhispania akitangaza mipango ya kuzuru afrika Magharibi juma lijalo. RFI nam saa sita usiku na dakika thelathini na sita kule Chicago nchini Marekani, ambako mkutano mkuu wa chama cha Demokrat nchini marekani umeanza. Katika mji huo na ambapo makamu wa rais Kamala Harris anatarajiwa kuidhinishwa rasmi kuwa mgombea wa urais kupitia chama hicho wakati uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba baada ya rais Joe Biden kujiondoa. Katika siku ya kwanza ya mvutano huo, Kamala alijitokeza na kupokea mapokezi makubwa kutoka kwa wanachama wa Demokrat, huku akiusifia uongozi wa Biden. Asanteni sana kwa uongozi wenu wa kihistoria kwa nchi yetu na yale ambayo mtazidi kuyafanya na tutazidi kutoa shukrani kwenu. Thank you, Joe. Asante sana Joe, ninapoangalia kila mmoja wetu usiku wa leo ninaona uzuri wa nchi yetu watu kutoka kila pembe ya nchi yetu na watu wa tabaka mbalimbali wako hapa wakishirikishwa na umoja wa malengo ya nchi yetu rais biden aliyepata makaribisho makubwa na kushangiliwa na wajumbe wa chama chake muda mfupi uliopita aliwahutubia wajumbe wa chama hicho Point. Tunakabiliwa na nyakati zenye changamoto mbele yetu. Maamuzi tutakayofanya yataamua hatima a nchi yetu na dunia kwa kipindi kirefu kijacho. I mean, tupo kwenye mapambano ya kuiokoa Marekani. Mkutano huo unafanyika huku kukiwa na maandamano ya nje ya ukumbi huo kushinikiza kumaliza kwa vita kwenye ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ambaye amekuwa ziarani nchini Israel amesema waziri mkuu Benjamin Netanyahu amekubali pendekezo la Marekani la kusitisha vita kati ya nchi yake na Hamas kwenye ukanda wa Gaza. In a very constructive meeting with, kwa huu mkutano muhimu niliyokuwa nao na Benjamin Netanyahu uh, amenihakikishia kwamba Israel inatambua pendekezo la East, Uingereza. this is huu ni wakati muhimu na pengine fursa bora kuachia mateka kurudi nyumbani na kusitisha mapigano na kuweka kila mmoja njia salama kuangazia amani na usalama. Baada ya ziara yake nchini Israel, Blinken anatarajiwa jijini Cairo na hivi leo baadaye ataelekea Qatar wakati mazungumzo mzunguko wa pili wa mazungumzo yakitarajiwa kuendelea juma lijalo. Iran ilihusika na udukuzi wa hivi majuzi unaolenga kampeni ya urais ya Donald Trump kulingana na taarifa ya vyombo vya usalama vya Marekani ilivyotoa hapo hapo jana vikishutumu Teheran kwa kutaka kushawishi uchaguzi wa 2024.