Imetimia saa moja na nusu za asubuhi jijini Goma, mashariki mwa DRC. Jijini Nairobi ni saa mbili na nusu na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, furaha iliyoje kukutana nawe asubuhi hii, msikilizaji, katika awamu ya pili ya matangazo Agosti 19 mwaka 2024. Tunayo mengi lakini kwanza muhtasari Serikali ya DRC imetangaza mpango wa kutathmini mchakato mzima wa namna uchaguzi mkuu wa mwaka 2023 ulivyofanyika. Watu wa jamii ya wa Wamasai nchini Tanzania wameandamana jana kuzuia barabara inayoelekea katika mbuga wa nyama Ngorongoro wakidai haki zao. Makamu wa rais wa Ghana Mahmud Baumia ambaye pia ni mgombea wa chama tawala cha New Patriotic Party amezindua manifesto yake kuelekea uchaguzi mkuu. Na mazungumzo ya kumaliza vita huko Gaza huenda yakakwamuliwa leo baada ya mkutano wa Benjamin Netanyahu na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako serikali ya nchi hiyo imetangaza mpango wa kutathmini mchakato mzima wa namna uchaguzi mkuu wa mwaka 2023 uliofanyika ili kuweka mikakati ya kuimarisha ule wa mwaka 2028. Hatua hii imetangazwa na waziri wa mambo ya ndani na naibu waziri mkuu Jacquemin Shabani. Nafikiri kwamba sote tunakumbuka, baada ya mazungumzo ya Wakongomani, mchakato wa sasa umewekwa ukiwa na tume huru ya uchaguzi, na ni zaidi ya miaka ishirini sasa tunajifunza. Ni kweli kwamba seni yenyewe inatakiwa kuwasilisha ripoti yake bungeni ili ifanyiwe tathmini, lakini serikali kwa upande wake imeona kuna haja nayoifanye tathmini Sauti yake waziri wa mambo ya ndani na naibu waziri mkuu, Jacquemain Shabani, kutoka kule DRC. Mbunge wa jimbo la Aru nchini DRC, Antoine Mopepe, ameishauri serikali kuimarisha idadi ya wanajeshi kwenye mpaka na Sudani Kusini ili kukomesha uvamizi wa mara kwa mara unaofanywa na jeshi la kawaida la nchi hiyo kwenye ardhi ya Kongo kupitia eneo la Aru. Wanajeshi kutoka jeshi la kawaida la Sudani Kusini wanaokadiriwa kuwa wanaokadiriwa kuwa 150 waliingia mtawala tarehe mtawalia tarehe 5, 6 na 7 Agosti katika kituo cha kibiashara cha Kameru ya pili katika eneo la kichifu la Kaliko Omi katika eneo la Aru. Nchini Tanzania hapo jana kulishuhudiwa maandamano ya watu wa kabila la Wamasai waliofunga barabara inayoelekea kwenye mbuga ya wanyama ya Ngorongoro kaskazini mwa nchi hiyo kulalamikia kile walichokisema ukiukwaji wa haki zao kwa muda mrefu na serikali yao. Florence Kiua, ilikuwaje? Wakiwa wamebeba mabango yenye ujumbe mbalimbali kwa serikali ya Tanzania, mamia ya Wamasai hao walipinga kuondolewa kwenye ardhi yao ya asili katika eneo hilo la Ngorongoro na kuhamishwa mkoani Tanga. Katika tukio lisilo la kawaida, Wamasai hao wanaofahamika kwa utamaduni wao na ufugaji wa mifugo lilisababisha kukwama kwa magari ya watalii katika barabara kuu inayounganisha mbuga hiyo ya wanyama na Ngorongoro na Serengeti, wakitaka serikali yao kusikia kilio chao. Wanataka mpango wa kuhamisha kwa nguvu kutoka kwenye makazi yao ukome, warejeshewe huduma muhimu za kijamii kama hospitali na shule wanazolalamika kuwa zimesitishwa. Maandamano haya yanakuja baada ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kutoa ripoti mwishoni mwa mwezi Julai iliyowanukuu wakazi hawa wa Ngorongoro wakilalamika kuhamishwa kwa nguvu. Hata hivyo, serikali ya Tanzania imekuwa ikisema zoezi hilo ni la hiari na linalenga kutunza mbuga hiyo ya wanyama na kuhifadhi mazingira. Serikali ya kijeshi nchini Sudan imesema itawatuma wawakilishi wake kwenda katika mazungumzo ya Cairo ya kutekeleza mpango wa usitishwaji wa mapigano kwa msingi wa msaada wa kibinadamu, licha ya kususia mazungumzo yanayoratibiwa na, na Marekani yanaendelea Jiniva. Carol Kurir lipoje hili Taarifa kutoka baraza la uongozi imesema kuwa utawala wa kijeshi utakuwa na ujumbe utakaokwenda Kairo kujadili utekelezwaji wa mkataba wa Jedam wa mwaka jana, ambao uliangazia kulindwa kwa raia na kuruhusiwa msaada. Utawala wa kijeshi unasema uamuzi huo umetokana na mawasiliano na serikali ya Marekani kupitia mjumbe wake maalum Tom Perriello pamoja na serikali ya Misri iliyoomba uwakilishi wa serikali ya Sudan katika kikao cha Kairo. Kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdel Fattah amebaki na msimamo wake wa awali kuwa sharti RSF kuachia maeneo yanayodhibiti katika jiji na vijiji, akiwatuhumu wapatanishi katika mazungumzo ya Jeneva kwa kujaribu kuipa RSF uhalali. Marekani inaratibu kwa sasa mazungumzo ya Jeneva tangu juma lilopita, ambapo RSF, umoja wa Afrika, muungano wa falme za Kiarabu na mashirika ya kijamii zimewakilisha huko, upande wa Al-Burhan ukiwa umesusia makamu wa rais. Kuna nini leo kwenye habari, rafiki? viongozi wa nchi za jumuiya ya Sadak mwishoni mwa juma walisisitiza kwamba amani na usalama bado ni kipaumbele kwao, wakati pia wakiahidi msaada wa kisiasa, kidiplomasia na kijeshi kwa DRC. Tunakuuliza, unadhani jumuiya hii ina uwezo wa kuhakikisha uwepo wa usalama katika mataifa wanachama? Je, msaada wao utasaidia kumaliza vita DRC, na nini ushauri wako kwa viongozi wapi wa jumuiya hii kushiriki maada? Tuma maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumulisha 254110000 Nam, saa mbili dakika 36, afrika Mashariki. Makamu wa rais wa Ghana Mahamud Baumia, ambaye pia ni mgombea wa chama tawala cha New Patriotic Party, NPP, amezindua manifesto yake kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika tarehe saba mwezi Disemba. Akizungumza kwenye mji wa Takoradi, magharibi mwa nchi hiyo, Baumia amesema ana matumaini makubwa ya kuibuka mshindi Mbio zimeanza nami, najua wewe, wajua na wao wanajua kuwa kasi iko pande wetu. Nimeshuhudia utashi wa kujitolea kwa chama chetu, chama kipya kikuu New Patriotic Party, kuvunja kingo the na kuleta mabadiliko maono ya kubadilisha maisha na kuleta ustawi wa wagana wote sauti so, yake makamu huyo wa rais anatarajiwa kupambana na rais wa zamani John Dramani Mahama kutoka chama kikuu cha upinzani cha National Democratic Congress, NDC. Chama kikuu cha upinzani nchini Malawi, Democratic Progress Party, kimemuidhinisha hapo jana rais wa zamani Peter Mutharika kuwa mgombea wake katika uchaguzi wa urais unaotarajiwa kufanyika hapo mwakani. Nchini Mali imepita ni miaka minne tangu jeshi lilipochukua uongozi wa nchi hiyo, na ambapo wananchi walio wengi wanalalamikia hali ngumu ya uchumi na kukatika kwa umeme kila mara. Victor Abuso lipoje hili tangu mwezi Agosti mwaka 2020 wakati jeshi ilipochukua madaraka Wananchi wengi wa Mali wanasema bado wanasubiri kuona iwapo maisha yao yataimarika. Wafanyabiashara wengi wanaotegemea umeme kwa ajili ya kazi zao za kila siku wanaeleza kwamba miaka minne baadaye wanaendelea kupata hasara kubwa kwa sababu hawawezi kuendelea na majukumu yao kama zamani kwa ukosefu wa nishati hiyo muhimu. Benki ya Dunia kwenye takwimu zake inasema uchumi wa Mali utashuka kutoka asilimia 3.5 hadi 3.1 mwaka huu wakati huu viwango vya umaskini miongoni mwa wananchi wa taifa hilo vikiendelea kuongezeka. Mapinduzi nchini Mali yalichochea mataifa mengine kama Burkina Faso na Niger kufuata mtindo huo na kuondolewa kwa serikali za kiraia baada ya jeshi kudai kwamba zilikuwa zimeshindwa kupambana na utovu wa usalama kutokana na uwepo wa makundi yanayoshirikiana na Al-Qaida na Islamic State. Benki kuu yenye makao yake mjini Tripoli nchini Libya imesema kwamba itafunga shughuli zote na kutorejea kazini hadi pale afisa mkuu wa benki hiyo aliyetekwa nyara mapema siku hiyo atapoachiwa huru. RFI, saa mbili dakika 39, afrika Mashariki. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anatarajiwa kukutana leo na waziri mkuu wa Israel Benjamin hata hivyo wa, waziri mkuu Netanyahu ameishutumu Hamas kwa kuhujumu mazungumzo ya amani. Na Ukraine inasema kuwa imeharibu daraja la pili katika mto Seyum unaopitia eneo la Kursk nchini Urusi. Kamala Harris mgombea urais wa chama cha demokrati nchini Marekani akiambatana mgombea mwenza wamewasili Chicago hapo jana Jumapili, kabla ya kushiriki kwenye kongamano la kitaifa la chama cha kidemokrasia kuelekea kwenye kampeni yake ya uchaguzi dhidi ya Donald Trump.