Saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mintlet, ijai. Katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, baadhi ya taarifa tumekuandalia: mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe yaendelea na kesi inayomhusisha Kornei Nangaa aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya kitaifa ya uchaguzi CENI. Mwaka mmoja tangu mapinduzi ya kijeshi nchini Niger, rais wa sasa, Jenerali Abdurahman Tiani, aelezea matarajio ya serikali yake. Na rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris wamshinikiza waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kuhusu usitishaji wa mapigano huko Gaza. Karibu msikilizaji. Jana Alhamisi, mahakama ya Kinshasa, ya kijeshi ya Kinshasa Gombe iliendelea na uchunguzi wa kesi inayomhusisha Corneille Nanga aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ya kitaifa Sinii na kiongozi wa vuguvugu la kisiasa na kijeshi la AFC tawi la kisiasa la waasi wa M23 pamoja na washtakiwa wengine 24 wanaotuhumiwa kwa uhalifu wa kivita, kushiriki katika harakati za uasi na uhaini. Ali Bilali Washukiwa wametoa ushuhuda wa shughuli za AFC katika mataifa jirani, hususan Rwanda na Uganda mbele ya majaji Eric Nguba Malembe ameeleza, baada ya uundwaji wa AFC nchini Kenya, yeye na Cornei Nanga walielekea Uganda na kuthibitisha kuwa walipewa malazi katika hoteli iliyotolewa na mtoto wa rais wa Uganda, Jenerali Muhozi Kainerugaba. Mtuhumiwa Kanja Nyamachomi ameiambia mahakama kwamba alikutana na Kornei Nanga mjini Kigali, wakiwepo pia watu wenye asili ya Rwanda na kwamba Kornei Nanga alikuwa amekutana na wawakilishi kutoka Kivu kuwaomba wajiunge na shughuli za FC. Mtuhumiwa mwingine amethibitisha kuwa AFC ina makundi mawili ya kijeshi ambamo ni M23 katika mkoa wa Kivu Kaskazini na swiguaneho Kivu Kusini. Wakati hayo akiharifiwa jana, Marekani imetangaza kuwa imechukua vikwazo dhidi ya Cornei Nanga na kiongozi wa muungano wa AFC na baadhi ya washirika wake. Watu 20 wameuawa baada ya kushambuliwa na waasi wanaoaminiwa kuwa wa ADF wanaoshirikiana na kundi la Islamic State katika kijiji kimoja umbali wa kilomita 30 kutoka mji wa Uicha kule DRC. Mea wa mji huo Nicolas Kikuku amethibitisha kupatikana kwa miili ya watu hao hapo jana, ila haijafahamika ni lini waliuawa. Wizara ya afya nchini Burundi imetangaza kurekodi kisa cha kwanza cha virusi vya mpox, hali inayozua wasiwasi kuwa huenda aina mpya ya virusi hivyo vimevuka mipaka baada ya shirika la afya duniani WHO mapema mwezi huu kuonya juu ya mlipuko wa aina mpya ya virusi hivyo nchini DRC inayopakana na Burundi. Watetezi kima wa kimataifa wa haki za binadamu wanaitaka serikali ya Uganda kuwaachia uhuru watu zaidi ya sitini waliokamatwa siku ya Jumaanne wakiendamana kwa amani jijini Kampala kulaani visa vya rushwa bungeni. Majid Abdul ni mwanaharakati nchini humo. Namwomba kila mmoja nchini Uganda aungane nasi tuendelee kuandamana kwa amani kupinga ufisadi. Maafisa wa usalama wanapaswa kufahamu kwamba suala hili la ufisadi linawaathiri wao zaidi. Angalia wanakoishi, mshahara wanaopata. Kwa mshahara huo, je, unatosha kupata huduma za afya, kuwanunulia watoto wao chakula kizuri na kuwalipia ada ya shule? Sauti yake Majid Abdul, mwanaharakati nchini Uganda. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na maporomoko ya ardhi kusini mwa Ethiopia wiki hii imefikia zaidi ya mia mbili na hamsini, na huenda ikaongezeka na kufikia zaidi ya mia tano. Mengi zaidi na Victor Abuso. Umoja wa Mataifa umetoa tahadhari hiyo wakati huu waokoaji wakiendelea na jitihada za kutafuta miili iliyokwama ardhini kwenye eneo hilo la Kencho Shacha Gosdi. Shirika la OCHA linaloshughulikia masuala ya kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa linasema kwamba kuna wasiwasi mkubwa wa kutokea kwa maporomoko zaidi na watu zaidi ya elfu kumi na tano wakiwemo watoto zaidi ya elfu moja mia tatu na wanawake wajawazito wanapaswa kuhamishwa haraka kwa sababu wapo kwenye hatari kubwa. Maafisa wanasema kwamba baadhi ya watu walizikwa chini ya ardhi kutokana na mvua kubwa iliyoonyesha katika eneo hilo ambalo liko umbali wa kilomita 480 kutoka jikuu Addis Ababa. Hello. Leo ni mwaka mmoja tangu wanajeshi wa Niger kufanya mapinduzi dhidi ya serikali ya rais Mohamed Bazuma, ambaye tangu wakati huo ameendelea kuzuiliwa katika makao ya rais pamoja na mke wake huku akiondolewa kinga mwezi uliopita. Jenerali Abdurahman Tiani, rais wa CNSP, amehutubia jana jioni kupitia runinga ya serikali na kueleza matarajio ya serikali yake katika ngazi ya ulinzi wa taifa, jeshi letu limepiga hatua kubwa katika operesheni na kushinda matukio kadhaa. Natumia fursa hii kutoa pongezi kwa majeshi yetu kwa kazi kubwa na nzuri wanayofanya kwa kujitolea kuwalinda wananchi. Katika nyanja ya ushirikiano wa kikanda, tumefaulu pamoja na wenzetu wa Mali na Burkina Faso Kuunda fuko la pamoja la uundwaji wa shirikisho la mataifa ya ukanda wa Sahel, licha ya mitego tuliyowekewa na wale wanaokerwa na uhuru wetu. Hakuna taifa lolote au taasisi yoyote ya kimataifa itayotuamrisha nini tufanye na nani wa kushirikiana naye, katika ngazi ya kimkakati na kidiplomasia. Sauti yake Abdurahman Tiani, rais wa kijeshi wa Nija. Jeshi nchini Nigeria limeonya kuwa halitokubali kutokea kwa fujo wakati wa maandamano ya vijana yaliyopangwa kufanyika kuanzia mwezi Agosti tarehe moja, kulalamikia kupanda kwa gharama ya maisha, miongoni mwa mambo mengine, dhidi ya serikali ya Rais Bola Tinubu. Meja Jenerali Edward Buba ni msemaji wa jeshi la Nigeria. Well, citizens have a right. To push, to peaceful protest. Licha ya wananchi kuwa na uhuru wa kuandamana kwa amani, hawana haki ya kuchochea machafuko. Tunaona kwamba maandamano yanayopangwa ni kufanya au kuzidisha kile ambacho tumekiona nchini Kenya. Tayari tumeshaona dalili kwamba watu wenye nia mbaya wanapanga kuingilia maandamano hayo na kuyageuza kuwa ya fujo kama ambavyo imekuwa nchini Kenya. Watumiaji wa mitandao ya kijamii wamekuwa wakihamasishana kuandamana, hatua ambayo inaonekana kuipa wasiwasi serikali ya Rais Tinubu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa hapo jana amemteua Mandisa Maya kuwa mwanamke wa kwanza katika taifa hilo kushika wadhifa wa jaji mkuu kuanzia Septemba mosi. Maya atakuwa anachukua nafasi ya jaji mkuu wa sasa Raymond Zondo ambaye anamaliza muda wake Agosti 31. RFI. Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris wamekutana na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu hapo jana jijini Washington na kumtaka kukubali mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza. Kamala Harris Kile ambacho kimetokea Gaza kwa miezi tisa iliyopita kinasikitisha sana. Tumeona miili ya watoto waliopoteza maisha na watu wenye njaa wanaokimbia makazi yao. Hatuwezi kuendelea kutazama mambo haya yakiendelea na kuona ni ya kawaida. Mimi sitanyamaza, ni wakati wa kumaliza vita hivi na kuhakikisha kuwa Israeli inakuwa salama, mateka wanaachiwa huru, mateso ya Wapalestina yaishe na wawe na uhuru wa kuamua hatima yao. Sauti yake makamu wa rais wa Marekani, Kamala Harris. Wakati hayo ya kijiri, Israeli imeanzisha wimbi jipi la mashambulio ya anga katika ukanda wa Gaza kwa kutumia ndege zake za kivita. Mashambulio hayo pia yakilenga mji wa Khan Younis na kambi ya wakimbizi ya Bureij. Nchi ya Marekani na Ujerumani ni baadhi ya mataifa yanayopinga mpango wa muungano wa G20 kuwatoza kodi watu matajiri zaidi duniani, wakati huu ripoti ya shirika la kimataifa la kupambana na umaskini Oxfam likisema kwa, ki, kwa kipindi cha mwongo mmoja uliopita, watu matajiri duniani waliongeza utajiri wao kwa dola trilioni 40. Na idara ya sheria nchini Marekani inawashikilia viongozi wawili wa juu wa, wa genge la kuuza dawa za kulevya la Sinaloa la nchini Mexico. Miongoni mwao ni mwanzilishi mwenzo wa kundi hilo Ismail Zambada Gracia.