Saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi. Minslete Ijai. Baadhi ya taarifa tumekuandalia awamu hii ya pili: kesi dhidi ya Corneille Nangaa, kiongozi wa kisiasa wa muungano wa AFC, yafunguliwa katika mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe. Nchini Senegal, familia za waliouawa au kufungwa kinyume cha sheria wakati wa maandamano zaendelea kudai haki. Rais wa Marekani Joe Biden anasema lengo la kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais ilikuwa kukiunganisha chama chake cha karibu msikilizaji. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe imefungua kesi dhidi ya Corneli Nanga, kiongozi wa kisiasa wa muungano wa AFC ambalo ni tawi la kisiasa la waasi wenye silaha M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na ambao wanadhibiti sehemu ya jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Ali Bilali, nini kilichojiri mahakamani? Kesi hiyo iliyoonyeshwa moja kwa moja kwenye runinga ya taifa DRC ya DRC ilianza kwa maelezo ya mashtaka dhidi ya washtakiwa na uhakiki wa utambulisho wa watano waliokuwepo mahakamani. Mbali na Cornei Nanga, washtakiwa wengine 19 wanashtakiwa bila kuwepo mahakamani. Waliotambulika ni pamoja na Nzira Makenga Rosandiza Emmanuel Sultan anayejulikana kama Sultani Makenga, kiongozi wa kijeshi wa kundi la M23 na ambaye yupo chini ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Kanali Bernard Byamungu aliyewasilishwa kama naibu kamanda wa operesheni na ujasusi wa M23 na pia yupo chini ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Pia kuna walioajiriwa hivi karibuni kutoka muungano wa AFC waliowasili baada ya Corneille Nangaa. Kwingineko nchini humo, takriban watu 17 wanaripotiwa kuuawa Jumanne wiki hii katika shambulio dhidi ya raia waliokuwa wakifanya kazi kwenye mashamba yao mjini Oicha, mashariki mwa nchi hiyo, shambulio ambalo mea wa Oicha Nicolas Kikuku anadai lilitekelezwa na waasi wa ADF. Mahakama nchini Uganda hapo jana imewafungulia mashtaka vijana 42 kwa makosa ya usumbufu yanayodaiwa kutekelezwa wakati wa maandamano ya siku ya Jumanne kupinga ufisadi nchini humo shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linaitaka Umoja wa Mataifa kutoa muda wa kuzuia uingizwaji wa silaha nchini Sudan. Victor Buso anaeleza zaidi. Amnesty International kwenye ripoti yake inaeleza namna uingizwaji wa silaha unavyochangia kuendelea kwa mzozo wa Sudan ambao umekuwa ukiendelea kwa miezi 15 sasa, na inasema silaha hizo zimekuwa zikiingizwa kutoka mataifa ya Urusi, Uturuki na falme za Kiarabu, silaha ambazo zimetengenezwa katika nchi za Sabia, Yemen na China pia zinatumika kwenye uwanja wa vita nchini Sudan, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Brian Kastner, mtafiti wa Amnesty International, anasema mamia kwa maelfu ya silaha zinaingia nchini Sudan na kusababisha ukiukwaji wa haki za binadamu kama mauaji na ubakaji. Baada ya majadiliano ya takriban miaka miwili, rais wa Faransa Emmanuel Macron na mwenzake wa Jibuti Omar Gwele wamekubaliana kuimarisha upya ushirikiano wa kiulinzi kati ya nchi zao. Michezo ya olimpiki Paris mwaka 2024 Michezo ya Olimpiki inaanza siku ya Ijumaa jijini Paris nchini Ufaransa, na tumekuwa tukikuletea ripoti kuhusu wanamichezo kutoka nchi za Afrika magharibi na kati wanaokwenda kushiriki kwenye michezo hiyo. Leo ni zamu ya mwana masumbwi Maslet Sakobi Mashu kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendelong. Nakutana na Marcela Sakobi, binti mwenye umri wa miaka ishirini na nane kwenye mitaa ya jiji la Kinshasa. Bingwa huyu wa Afrika kwenye uzani wa kilo sitini na kilo hamsini na saba Amesema anafahamu kuwa Wakongomani wanamtegemea kwenye michezo ya Olimpiki. Lengo letu kwanza ni kuleta medali ndani ya nchi yetu. Kama mnavyojua, DRC katika historia yake haijawahi kupata medali kwenye michezo ya Olimpiki. Tutapambana ili tuwe miongoni mwa wale ambao wataleta medali ndani ya nchi hii itakuwa mara ya pili kwa marcela kushiriki kwenye michezo ya olimpiki mara ya kwanza ilikuwa jijini tokyo mchini japani mwaka 2020 anaahidi kupambana ili kurejea na medali nyumbani bon, nimeshiriki ubingwa wa dunia mara tatu tokyo. Je mon na nimepata ubingwa wa afrika a mara kadhaa tokyo sikupata medali ninacholenga yeah. nisirudi mikono mitupu kama huko tokyo katika maandalizi yake anaelezea changamoto anazozipitia yeye pamoja na wenzake kwenye ulimwengu wa michezo ya masumbwi. Hadi sasa tumejiandaa vizuri kimwili lakini kiufundi hakuna. Tunachohitaji ni ukumbi wa masumbwi na vifaa vya mazoezi. Hatuna nafasi iliyotengwa kwa ajili ya masumbwi. Marcela Sakobi oh. alifuzu michezo Olimpiki baada ya ushindi wake mwezi Septemba mwaka 2023 jijini Dakar, huko Senegal, zidi ya Nigeria. Jojo Joy Fredi Tenzilonge okay. Kinshasa oh. RFI Kiswahili oh. Oh. Oh. Oh. Oh. Oh. Okay. Hello. Nchini Senegal, familia za wale waliopoteza maisha au kufungwa kinyume cha sheria wakati wa maandamano ya upinzani katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita zinaendelea kudai haki. Bubakar Se ni rais wa kikundi Yafaa kwa vyovyote vile haki itendeke, ni muhimu kwa waathiriwa. Huwezi kuongelea maridhiano ya kitaifa, ukarabati wa nchi bila kutenda haki. Kuna watu mpaka leo wameathirika kisaikolojia baada ya kupoteza ndugu zao wakati wa maandamano. Nimekuwa na mawasiliano na familia zilizoathirika pakubwa kisaikolojia na ambao leo wanahitaji msaada wa kisaikolojia na mengine. Nafikiri ili kuwepo amani ya kweli ya kijamii, maridhiano nchini Inabidi haki itendeke, tunahitaji kufahamu nini kilitokea. Sauti yake Bubakar se. Shirika la kimataifa la uhamiaji I, IOM limesema wahamiaji ishirini na watano wamefariki na makumi wengine hawajulikani walipo baada ya boti lao kuzama katika pwani ya Mauritania. Rais wa Marekani Joe Biden amesema aliamua kujitoa kwenye kinyang'anyiro cha urais wa mwezi Novemba ili kukiunganisha chama chake cha Democratic na kutoa fursa kwa kizazi kipya kutafuta uongozi wa nchi hiyo. Naamini kuwa rekodi yangu kama rais na uongozi wangu duniani na maono niliyokuwa nayo kwa nchi ya Marekani, nilitakiwa kuwania muhula wa pili, ila hakuna kinachoweza kuzuia kuokoa wa demokrasia yetu ikiwemo matamanio binafsi. Kwa hivyo niliona ni vema nikabidhi kijiti kwa kizazi kipya na kuliunganisha taifa letu. Baada ya muda mrefu kwenye utumishi wa umma, ni wakati wa kuwaachia watu wengine, sauti mpya na watu wenye umri mdogo waendelee, na wakati huo ni sasa. And that time and place is now. Sauti yake Rais wa Marekani Joe Biden. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amelihutubia bunge la Kongres nchini Marekani na kutetea uamuzi wa nchi yake kuendelea kutekeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza, Netanyahu akisema maadui wa Israeli ni maadui wa Marekani. Kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC anaishtumu Israeli kwa kuwalenga raia, lakini Hamas wao wanaendelea kuhatarisha maisha ya Wapalestina kwa kurusha makombora wakiwa shuleni na hospitalini. Kibaya zaidi wanalenga na kuwapiga risasi raia wao wanaokimbia katika eneo la vita. Wakati akiendelea uh, na hotuba hiyo, kulikuwa na maandamano nje ya majengo ya bunge kulaani kuendelea kwa mashambulio ya Israeli kwenye ukanda wa Gaza. Na ripoti ya shirika la kimataifa la kupambana na umaskini Oxfam imeonyesha kuwa asilimia moja ya watu tajiri duniani waliongeza utajiri wao kwa jumla ya dola trilioni 42, katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita.