Saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu tena katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi. Ijai baadhi ya taarifa tumekuandalia awamu hii ya pili. Mratibu wa mpango wa upokonyaji silaha nchini DRC Jean Bosco Bahala afuto kazi baada ya kushiriki mkutano wenye utata nchini Uganda. Rais wa Guini Mamadi Dumbuya afunguliwa mashtaka katika mahakama ya Paris na makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris amshambulia mpinzani wake Donald Trump katika kampeni yake ya kwanza kuelekea uchaguzi mkuu. Karibu tena msikilizaji. Nchini DRC, Jean Bosco Bahala, mratibu katika mpango wa kupokonya silaha na kuwarejeshea uraiani wapiganaji wa zamani, amefutwa kazi baada ya kushiriki katika mkutano wenye utata huko Entebe, Uganda, uliowahusisha wajumbe kutoka jukwaa la AFC na wakiwemo M23 na wajumbe kutoka Kinshasa. Ali Bilali anafafanua zaidi. Licha ya Jean Bosco Bahala kukanusha kuwa katika mkutano wote na wajumbe wa jukwaa la Alliance Fleve Congo, AFC, ameeleza kwamba ni kweli alikuwa nchini Uganda, lakini ni kwa ajili ya kutekeleza mpango wa kuwarejesha makwao watoto wa Congo waliokombolewa na uasi wa LRA wa Uganda. Huko Kinshasa, mamlaka ya DRC inadai kuwa haijaagiza mtu yoyote kwenda Antebe kujadiliana na AFC. Kulingana na taarifa kutoka idhaa ya RFI, Jean Bosco Bahala alishiriki katika mkutano huo chini ya uwezeshaji wa mamlaka ya Uganda. Mkutano huo ulitamatika bila matokeo yoyote na Bahala hata aliondoka katikati ya majadiliano. Uhusiano kati ya serikali ya Kongo na AFC umezorota na hivyo kuondoa uwezekano wowote wa mazungumzo ya moja kwa moja. Zaidi ya hayo, kesi dhidi ya Corneille Nangaa na mratibu wa AFC na washirika wengine wa rais wa zamani wa tume ya uchaguzi seni itafunguliwa Jumatano hii Julai 24 huko Kinshasa. Kwingineko, shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA limeelezea hofu yake juu ya kuendelea kwa machafuko jimboni Kivu Kaskazini, licha ya makubaliano ya usitishwaji wa mapigano yaliyotangazwa zaidi ya wiki mbili zilizopita, OCHA ikisema mashambulio hayo imesababisha uh, baadhi ya watu kuhama makazi yao. Stefan Dujarik ni msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Licha ya kuwa makubaliano supplies, ya usitishwaji mapigano yameruhusu mashirika ya misaada ya kibinadamu uh, kurejelea shughuli za usambazaji wa vifaa vya matibabu uh, na misaada mingine uh, kwa raia katika eneo uh, la Rubero uh, wengi wao bado wanahitaji uh, misaada muhimu. Ili kuwafikia raia hao way, ni lazima uh, wafanyakazi uh, wa misaada uh, walindwe uh, kama raia wa wengine. OCHA inakaribisha hatua uh, uh, ya kuongezwa um, kwa muda uh, uh, wa usitishwaji wa mapigano hadi tarehe tatu mwezi Agosti, lakini ni muhimu kwa pande zote kwenye mzozo huo kufanya kazi ili kumaliza mapigano na kutafuta suluhu ya kudumu kwa njia ya majadiliano. Stefan Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Nchini Kenya, mamia wa ya waandamanaji walijitokeza barabarani hapo jana katika msururu wa maandamano dhidi ya serikali, maandamano ya hapo jana yakishuhudia kufungwa kwa maduka mengi katikati ya jiji la Nairobi na waandamanaji kuhamasishana kuelekea katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Kule nchini Uganda, waandamanaji zaidi ya sitini waliokamatwa jana wakati wa maandamano ya kujaribu kufika kwenye majengo ya bunge jijini Kampala kulaani rushwa wamefunguliwa mashtaka ya kusababisha usumbufu na wanaendelea kuzuiliwa. Marekani imetangaza kuwa imelazimika zialika pande mbili zinazopigana nchini Sudan kushiriki kwenye mazungumzo ya kusitisha vita yaliyopangwa kufanyika mwezi Agosti nchini Uswizi. Mengi zaidi na Victor Abuso. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema mkuu wa jeshi la Sudan na kundi la RSF wamealikwa kushiriki kwenye mazungumzo hayo yatakayoanza tarehe 14 mwezi Agosti na kushirikisha nchi za Saudi Arabia, Falme za Kiarabu, Misri na Umoja wa Afrika. Hatua hii ya Marekani inakuja baada ya kuwepo kwa mazungumzo mengine jijini Jeda nchini Saudi Arabia, ambayo hakuzaa matunda sawa na jitihada za ukanda wa IGAD na Umoja wa Afrika. Kamanda kikosi cha RSF Mohamed Hamdan Daglo amemjibu Blinken kwa ujumbe aliyoandika kwenye ukurasa wake wa X na kueleza kwamba upande wao upo tayari kushiriki kwenye mazungumzo hayo. Haya yanajiri pia baada ya Umoja wa Mataifa wiki hii kusema kwamba mazungumzo mengine yaliyokuwa yanafanyika jini Geneva yalionekana kuzaa matunda na kuleta matumaini kati ya pande zinazopigana nchini Sudan. Mashirika ya kutoa misaada Kibina Adam, Apujana, ya kibinadamu hapo jana yameangaika kutuma misaada muhimu katika eneo la kenchu sacha kusini mwa Ethiopia, eneo ambalo lilishuhudia maporomoko ya udongo yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu mia mbili. Michezo ya Olimpiki Paris mwaka 2024 kwenye mfululizo wa taarifa maalum kuhusu wanamichezo watakaowakilisha mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki katika michezo ya Olimpiki ya Paris, mwandishi wetu wa Kigali Christopher Carinsi amezungumza na Eric Manizabayo mwenye umri wa miaka 27 Nimeanza kwanza kumuuliza, baada ya kusikia kuwa utashiriki mbio za baiskeli kwenye michezo ya olimpiki huko Ufaransa, katika shindano la mbio za baiskeli cycling tour, ulijisikiaje moyoni mwako? Naitwa manizabayo bayo Eric, mwendesha baiskeli na kuenda kushiriki kwenye michezo ya olimpiki, na nilikuwa monto, naona monto kuwa ni ndoto kushiriki kwenye michezo hiyo, kwenye michezo hiyo. Baada ya kujua kwamba nitakwenda huko nilianza kuweka bidii ili nishiriki michezo hiyo. Uko tayari kumaliza shindano la mbio za kilomita 267 katika barabara za Paris? Michezo Olimpiki ni migumu sana, nilikuwa nasikia tu kwamba sio rahisi. Hata hivyo, kocha wangu amenieleza kwamba mashindano ambayo ndishiriki sio rahisi. Alinikumbusha pia kwamba tutakuwa tunakimbia umbali wa kilomita 267. Akanieleza kwamba anatakiwa kufanya kwa mazoezi zaidi na ya hali ya juu ili niweze kumaliza mzunguko huo. Ujumbe wa Rwanda katika michezo ya Olimpiki unawajumuisha waendesha baiskeli watatu, mmoja ni kijana Erike Mani Zabayo na kinadada wawili, Ingabire Diane na Jazira. Kutoka Kigali, Rwanda, huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi, RF Kiswahili. Familia za Fonike Mengi na Mamadu Bilo Ba zimefungua kesi katika mahakama ya Paris hivi majuzi dhidi ya rais wa Gini Mamadi Dumbuya, familia zao zikiamini wawili hao walilazimishwa kutoweka na Dumbuya anahusika moja kwa moja. Vincent Pregard ni wakili wa familia hizo, anaeleza ni kwa nini kesi hiyo imefunguliwa Paris. La plainte à Paris pour une série de raisons déjà... Kesi imefunguliwa jijini Paris kwa sababu mbalimbali mbali, lakini kuu ni kuwa huwezi kupata haki ikiwa utafungua kesi hiyo mbele ya vyombo vya sheria vya Guinea, lakini pia tunaviashiria kuwa Kanali Dumbuya ana uraia pia wa Ufaransa na kwamba sheria za Ufaransa zina uwezo wa kumhukumu raia wake aliyetekeleza uhalifu. Upande wake Usman Dialo, waziri na msemaji wa serikali ya Guinea, anasema anaelewa mtazamo wa familia lakini anaonya dhidi ya propaganda zote za kisiasa. Bunge la Nigeria hapo jana limepitisha mswada unaoongeza maradufu mshahara wa wafanyakazi wa umma kutoka elfu thelathini hadi elfu sabini fedha za nchi hiyo. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris katika kampeni yake ya kwanza ya kutafuta ungoji mkono wa kwa rais wa nchi hiyo, akiwa katika jimbo la Wisconsin, amemshambulia mpinzani wake rais wa zamani Donald Trump. Donald Trump ran a for-profit college. Donald Trump alimiliki chuo kilichowatapeli wanafunzi wakati nilikuwa mkuu wa mashtaka huko California ilikuwa mtaalam wa kesi Trump za unyanyasaji wa kimapenzi, na Donald Trump alishtakiwa kwa tuhuma hizo, lakini pia amepatikana na hatia katika kesi But zingine 34 no. Lakini tusisahau kuwa kampeni hii sio tu kati yetu na wao, bali inahusu hasa wale tunaowapigania. Makamu wa rais wa Marekani, Kamala Harris. Israeli imerusha makombora kuwalenga wapalestina wanaokimbia mashariki mwa mji wa Khan Yunis, hatua ambayo imewalazimu raia hao kurundikana kwenye makambi, wakati Umoja wa Mataifa ukituma timu ya kupima ugonjwa wa polio.