Ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya ni saa mbili na nusu, kule Kigali nchini Rwanda ni saa moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, George Ajoi. Katika awamu hii ya pili utasikia mengi tu ikiwemo: Marekani imetangaza kuongezwa muda wa usitishwaji mapigano mashariki mwa nchi ya DRC; waziri mkuu wa zamani wa Chad, Success Masra, amehutubia wafuasi wake na kusema kuwa hajafurahishwa na matokeo ya uchaguzi; na mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump, amekubali uteuzi wa chama chake. Karibu msikilizaji. Nchi ya Marekani imetangaza kuongezwa muda wa usitishwaji mapigano mashariki mwa nchi ya DRC ambako vitendo vya mauaji, utekaji na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu vimeendelea kuripotiwa kutokana na mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Hatua hii imekuja baada ya mkataba wa awali wa wiki mbili kumalizika kati ya pande hizo mbili, ambazo zimekuwa zikipigana kwa miezi kadhaa iliyopita. Marekani imekaribisha hatua ya kuongezwa kwa muda huo na kusema inaendelea kufuatilia kwa karibu utekelezwaji wa mkataba wa Luanda inayotarajiwa kusaidia kuleta amani ya kudumu. Wiki iliyopita jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lilishutumwa waasi waasi wemishina tatu kwa kukiuka mkataba wa kusitisha vita baada ya kushuhudia kwa mapigano katika wilaya Masisi karibu na mji wa Goma. DRC na Sudan Kusini zimeandikisha ongezeko la juu zaidi katika bajeti ya matumizi ya kijeshi barani Afrika, huku Marekani na Uchina zikiongezwa, zikiongeza kwa asilimia 49. Mwaka 2023 nchi za Afrika zilitumia dola bilioni 51.6 ikiwa ni asilimia 2 Nukta moja. Tume ya kurekebisha mishahara nchini Kenya imetangaza kusitisha ama kusitisha ongezeko lolote la mishahara kwa wafanyikazi wa umma siku chache kupita tangu rais William Ruto aagize idara za serikali kubana matumizi kufuatia maandamano yaliyosababishwa kufutwa kwa mswada wa fedha. Michezo ya Olimpiki Msikilizaji, ikiwa ni mfululizo wa taarifa maalum kuhusiana na wanamichezo watakaowakilisha mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki katika michezo Olimpiki ya Paris inayoanza Julai 26, mwanahabari wetu Jason Sagini asubuhi hii amezungumza na mwanariadha wa Kenya Koitotai Kidali atakayeshiriki mbio za mita 800 upande wa wanaume kutoka kuwa kiungo mkabaji kwenye soka hadi kwenye uwanja wa riadha, ndivyo Koitatoi Kidali alipata nafasi ya kuabiri ndege ya timu Kenya kuelekea Paris kwa position 6. Kwa anachezea timu inajiita Peace Mara Rangers, so wakati hiyo ndo nililose tournament hiyo, ndo wakati nilitupa viatu nikaanza kuingia sasa kukimbia. Kando na sababu hiyo, Kidali alikuwa na sababu nyingine pia ya kujiunga na riadha. Baba yangu wewe mwenyewe alikuwa mkimbiaji, alikuwa anakimbia 400, na alikuwa mtu very talented. Kidali alianza na mbio fupi za kutimka mita moja na mita mia nne akiwa shule ya msingi na ya upili, ila changamoto zilimwandama. Unajua, wakati unapambana na talanta yako si eti kila mtu anaweza kukusaidia kulingana. Kama sisi Wamasai, watu wakiona ukikimbia wanaona wewe hauwezi. Yani wanaona unajipotezea ya muda tu kwa kukimbia. Kidali amezaliwa mwaka 2003 kaunti ya Kajiado kwenye mashindano rasmi Kidali ameshiriki mbio za mita 400, 800 na 1500. Mwezi Juni mwaka 2024 aliandikisha muda wake bora binafsi kwenye mita 800 wa dakika 1 na sekunda 42.66 kwenye mchujo wa kitaifa kuwania kufuzu Olimpiki ya mwaka huu na kufanikiwa kupata tiketi ya Paris. Kidali anaelezea maandalizi yake ya Olimpiki. Ah, nasikia mwili na respond vizuri na saa hii na focus na kitu inaitwa speed endurance. Kidali pia anasema anawazia kujiunga na chuo kusomea kozi ya sayansi ya michezo. Jason Sagini, Nairobi, RFI, Michezo. Msikilizaji, misaada ya kibinadamu ikiwemo chakula iliyopangwa kufikishwa kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan sasa imekwama njiani kutokana na vita vinavyoendelea, huku wataalam wakionya kuhusu mvua zinazotarajiwa kunyesha. Marekani hapo jana imetangaza kutoa dola milioni mia mbili kama msaada mpya kwa nchi ya Sudan ambayo imeathiriwa pakubwa na vita vinavyoendelea kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF. Fedha hizo zinalenga kuwasaidia raia waliokimbia kwenye mataifa jirani kuomba hifadhi. Linda Thomas-Greenfield ni balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. This is the worst huu ni mgogoro mbaya zaidi duniani na hili halijabadilika. Mbaya zaidi ukimya niliyoshuhudia katika kambi za wakimbizi huko Chad ndiyo ukimya niliyouona toka kwa jumuiya ya kimataifa. Miezi mitatu tangu kufanyika kwa kongamano la Aprili jijini Paris, ni theluthi mbili pekee ya ahadi zimetolewa na ni robo tu ya fedha zimechangishwa. Hata hivyo kufungwa kwa mpaka wa Odre ambao ni muhimu kwa njia kufikisha misaada ya kufikisha misaada ya kibinadamu umeendelea kufungwa na jeshi la serikali. Uzuiaji huu haukubaliki. Linda Thomas-Greenfield, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Hello. Ramaphosa hapo jana alifungua rasmi vikao vya bunge la nchi hiyo siku chache tu tangu aunde serikali ya kitaifa. Sisi kama serikali tumejipanga kuelekea nchi ya kuwa taifa la kushirikiana. Huku ndiko tunataka kuelekea, na tungependa sisi wote kama raia wa Afrika Kusini tuwe kama ndege shomoro. Hawa ni miongoni mwa ndege wenye utendaji wa kiwango cha juu kwa kujenga makazi ya aina yake kwa pamoja, lakini zaidi wanashirikiana, na hii ndiyo namna tunapaswa kuwa. Go. Baada ya hotuba yake ya hapo jana, wabunge hivi leo wataanza kujadili katika kikao kinachotarajiwa kuwa na mijadala mikali. Nchini Chad, waziri mkuu wa zamani ambaye amekuwa mpinzani baada ya kusai, kushindwa katika uchaguzi wa urais wa hivi karibuni nchini Chad, Success Masra hapo jana aliwahutubia wafuasi wake kupitia matangazo ya moja kwa moja kwenye mitandao ya kijamii. Vyama vikuu vya wafanyakazi nchini Nigeria vimekubaliana na serikali kuhusu kima cha chini cha mshahara wa Naira elfu sabini, hatua ambayo sasa inamaliza tishio la mgomo wa nchi nzima kutokana na mvutano uliokuwepo. Uturuki na Nijer zimekubaliana kuongeza ushirikiano katika masuala ya nishati, madini, ujasusi na ulinzi baada ya Nijer kuwataka wanajeshi wa nchi za magharibi kuondoka na kusitisha mikataba ya uchimbaji madini nchini humo Rf. mgombea urais wa chama cha Republican nchini Marekani, rais wa zamani Donald Trump amekubali uteuzi wa chama chake, huku akiahidi kushughulikia tatizo la wahamiaji haramu siku ya kwanza tu atakapokuwa madarakani. Under our leadership, the United States will be respected again. Chini ya uongozi wetu Marekani itaheshimiwa kwa mara nyingine. Hakuna taifa litakalohoji nguvu yetu, adui atakayechezea nguvu yetu. Mipaka yetu itadhibitiwa, uchumi wetu utakuwa. Tutarejesha utawala wa sheria katika mitaa yetu, uzalendo katika shule zetu, na muhimu zaidi, tutadumisha amani na utulivu duniani kote. Lakini kufikia mustakabali huu, lazima tuiokoe nchi yetu toka kwa utawala ulioshindwa kazi. Huu utakuwa ni uchaguzi wa kihistoria kwa nchi yetu. Chini ya utawala, utawala wa sasa tumekuwa kama taifa linaloanguka. Aidha, akihitimisha kongamano la chama chake mjini Wisconsin, Trump alizungumzia tukio la kupigwa risasi, huku akiwatuhumu viongozi wa Democrats kwa kutaka umoja umoja, huku wakiwagawanya raia kwa kesi za kugushi. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kukutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu atakapozuru Washington wiki ijayo, lakini itategemea iwapo atakuwa amepona kutokana na maradhi ya uviko 19. Korea Kusini imeanzisha tena kurusha matangazo ya propaganda nchini Korea Kaskazini ili kulipiza kisasi dhidi ya Pyongyang ambayo kwa majuma kadhaa imekuwa ikirusha maputo yaliyojaa uchafu kwenye ardhi ya Soul. Matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook na vilevile, matangazo haya unapata kupiti Facebook, vile vile, matangazo haya unapata tem kupitia 89.7 FM ukiwa hapa jijini Nairobi na kule Kericho, maeneo ya Rift Valley unatupata kupitia 105.2 FM.