Kinshasa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hivi sasa ni saa kumi na mbili na nusu msikilizaji ni yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Benson Wakoli ni miongoni tu mwa taarifa ambazo tumekuendelea ni pamoja na kwamba mrengo wa kulia ashindwa kutamba kwenye uchaguzi wa bunge nchini Ufaransa. Mkataba wa kusitisha vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aendelea wa kuheshimiwa, wakati Joe Biden rais wa Marekani anasema kamwe hang'atuki kwenye kinyang'anyiro Tulipo jambo na karibu. Tunaanza na taarifa kwamba muungano wa New Popular Front unaundwa vyama vya mrengo wa siasa za kushoto umeshinda duru ya pili ya uchaguzi wa bunge katika matokeo ya kushangaza, na kushinda muungano wa Rais Emmanuel Macron Ensemble. Chama cha mrengo wa kulia cha National Rally kilichoshinda duru ya kwanza na kupewa nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi huu umeshinda umeshindwa na kumaliza katika nafasi ya tatu. Kiongozi wa muungano wa New Popular Front, Jean Luc Melenchon, amesema chama chake kimeunda vuguvugu vugu hilo na kumtaka Rais Emmanuel Macron kuruhusu kuunda serikali mpya. Baada ya ushindi, amekuwa na kauli hii: <coughs> Notre peuple a voté a voté en conscience Watu wetu wamepiga kura kwa kufahamu wanachokitaka. Nawashukuru sana kwa jitihada kubwa mlizofanya kwa kuwashawishi maelfu ya watu wanaume kwa wanawake na kutuwezesha kupata matokeo haya. Nawashukuru wale wote walioamua kujiondoa kwenye kinyanganyiro hiki na wale wote waliofanya kampeni bila kuchoka, wakitafuta ungwaji mkono nyumba kwa nyumba, lakini ana kwa ana na kuhakikishia kwamba ushindi tulioutaka unawezekana. Wapiga kura wamekataa chama cha National Rally na kimeshindwa kupata wingi wa viti kama ambavyo wengi walivyokuwa wametabiri. Sauti yake Jean Luc Melenchon, kiongozi wa muungano wa New Popular Front kule Ufaransa. Kushindwa kwa chama cha National Rally kumezua sherehe kubwa kwa Wafaransa walio wengi, hasa wenye asili ya mataifa mengine, kutokana na msimamo mkali wa sera zinazoaminiwa kuwa za kibaguzi dhidi ya wahamiaji. Kiongozi wa, wa chama hicho Jordan Badela, ambaye alikuwa awe waziri mkuu iwapo chama chake kingeshinda, amemtuhumu Rais Emmanuel Macron kwa kuunda muungano ambao umeangusha chama chake. Kwa bahati mbaya sana muungano na mikataba mibovu iliyopangwa na Emmanuel Macron na Gabriel Attal na washirika wao wa kisiasa wa mrengo wa kushoto umewanyima Wafaransa sera ambazo zingesaidia sana kuirekebisha nchi hii. Tulishinda uchaguzi wa bunge la umoja wa Ulaya, lakini pia tukashinda duru ya kwanza ya uchaguzi huu kwa asilimia 34. hata hivyo, mikataba hiyo isiyofaa imempa ushindi Jean-Luc Mélenchon anayeongoza siasa za mrengo wa kushoto na hii imewanyima fursa mamilioni ya raia wa Ufaransa waliotaka kuchukua madaraka, kwa hivyo kuwafanya Wafaransa kutoona hatima nzuri ya nchi yao. Kiongozi wa chama cha National Rally chenye siasa za mrengo wa kulia kule Ufaransa, Jordan Badela. Nini sasa kinafuata, msikilizaji? Baada ya uchaguzi wa ubunge nchini Ufaransa, Hilari Ngati anakamilisha taarifa hii. Kwanza matokeo yanaonyesha kuwa hakuna chama kinachoweza kuunda serikali mpya peke yake kwa kushinda idadi kubwa ya viti. Rais Emmanuel Macron, ambaye muungano wake wa Ensemble ulimaliza katika nafasi ya tatu kwenye uchaguzi huo, amejikuta kwenye kipindi kigumu cha kuwakumbatia wanasiasa wa mrengo wa kushoto kutoka muungano wa New Popular Front ili kuunda serikali mpya. Waziri wake mkuu Gabriel Attal anatarajiwa kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu siku ya Jumatatu na haijafahamika iwapo watakubali kusalia madarakani kwa kipindi cha mpito, wakati huu mazungumzo yakianza kuamua ni nani atakayemrithi Tayari kiongozi wa muungano wa New Popular Front, Jean-Luc Melenchon, ambaye sara zake haziendani na zile za rais Macron, tayari amesema yuko tayari kuunda serikali mpya. Hata hivyo, baadhi ya wachambuzi wanasema huenda kiongozi wa chama cha mazingira, Marine Tondelier, atachukua nafasi hiyo, lakini kwa sasa inasubiriwa kuona namna mazungumzo yatakavyokwenda. Waziri mkuu wa Hispania, Pedro Sanchez, ni miongoni mwa watu ambao wamesifia wapiga kura nchini Ufaransa kukataa chama hicho cha kulia na kufurahia ushindi wa Popular Front. Rais wa Brazil Luis Inacio Lula de Silva naye amepongeza muungano unaoongozwa na, na milancha kushinda, sawa na mwanasiasa wa Marekani Ben Santas na msikilizaji, kwenye taarifa zaidi ni kwamba mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mkataba wa wiki mbili wa kusitisha mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa M23 kwa sababu za kibinadamu ulianzwa kutekelezwa juma iliyopita, umeendelea kuheshimiwa huku kukiripotiwa mapigano yote, ka, hakujaripotiwa mapigano yote kati ya pande hizo mbili. Haya yanajiri wakati huu ukiripotiwa usaliti kwenye jeshi la FRDC, wiki jeshi zaidi ya ishirini wakihukumiwa kifo kwa makosa ya kukimbia adui swala so, ambalo linaelezwa kuwa limesaidia waasi wa M ishirini na tatu kuendelea kuchukua maeneo zaidi. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili. Hata kama serikali ya Kinshasa haitaki mazungumzo na m ishirini na tatu, lakini serikali ya Kinshasa ina wajibu wa kufahamu shida za raia wao, haijalishi wenye asili ya Kitusi wala haijalishi wenye asili ya Kihutu, kwa sababu hao ni raia. Wamekuwepo huko Rushuru, wamekuwepo huko Masisi, wamekuwepo wapi miaka kadhaa, linajulikana na kutaka kusingizia Rwanda kwamba ndio ina, inasaidia, yawezekana ikawa inasaidia, lakini mizizi ya mtafaruku huo ni ya wakongomani wenye asili ya Kitusi na wakongomani wenye asili ya kihutu. Hiyo ni vita ya wenyewe kwa wenyewe. Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kesi ya ugaidi dhidi ya mchungaji tata nchini Kenya, Paul Makenzi, inatarajiwa kurejelewa leo. Wawakilishi wa pande zinazohasimiana katika mapigano nchini Sudan wameshiriki mazungumzo ya kujaribu kumaliza mzozo mjini Kairo bila kuafikia mwafaka. Frans Kibuba ana undani wa taarifa hii. Katika kikao hicho mrengo wa Democratic unaounga mkono jeshi la Sudan ulikataa kufanya vikao vya pamoja na upande wa Takadam unaoleta pamoja vyama vinavyounga mkono demokrasia, makundi yenye silaha na mashirika ya kiraia, ukiituhumu kwa kuwapendelea wapiganaji wa RSF. Hata hivyo, jeshi la Sudan wala wapiganaji wa RSF hawakuhudhuria kikao hicho. Kikao hicho cha Kairo kimejiri wakati mapigano ya kirindima katika jimbo la Sena ambapo watu wengi wamezidi mapigano jeshi likidai kufanikiwa kukomboa baadhi ya miji vilevile wapiganaji wa RSF. Taarifa yake Florence Kivuva. Na msikilizaji, leo kwenye habari rafiki tunajadili nini Douglas? Msikilizaji, mwishoni mwa juma lililopita, rais wa Senegal, Bassirou Diomaye Faye aliwataka vijana kuacha kufanya safari hatari za baharini kujaribu kufika Ulaya kutafuta maisha akisema bara lao lina fursa za kutosha. Tatizo hili kwenye nchi yako likoje na nini kifanyike ili kuwafanya vijana wabaki kwenye nchi zao? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000420. Wakuu kutoka jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Mashariki, ECOWAS, waliokutana jijini Adis Abuja. Uh, msikilizaji, wameonya kuwa jumuiya hiyo ipo kwenye hatari kubwa ya kusambaratika. Hata hivyo, wakuu wa nchi za ECOWAS wamesema wataendelea kushirikiana na nchi tatu ambazo zilijitoa ama zilitangaza kujitoa kwenye muungano huu, kama anavyo arifu hapa Omar Ali Traore, mkuu wa tume hiyo. The, um, of, um, kuhusu nchi hizo tatu kushiriki kwenye masuala ya usalama ni kwamba tumepokea maagizo kutoka kwa wakuu wa nchi za ECOWAS kwamba tuendelee kuwashirikisha kikamilifu in, na sisi tutaendelea kufanya hivyo kwa sababu tunaamini kwamba hatuwezi kushughulikia suala la usalama peke yetu. Kwa hivyo kwa upande wetu tutaendelea kuwaalika kwenye mikutano yetu inayojadili masuala ya usalama. Sauti yake Omar Aliutraure, mkuu wa tume ya ECOWAS. Wanajeshi wa Marekani wameondoka rasmi katika kambi ya kijeshi ya Niamey nchini Niger. Wizara ya elimu nchini Kamerun imesema itatuma tena wanafunzi wake waliofuzwa kutafuta ajira nje ya taifa hilo, kama ambavyo imekuwa desturi, kutokana na gharama ya kufanya hivyo Raia katika miji ya tufa daraja na mji wa kale wa Gaza wanazidi kukimbia makwao baada ya agizo la Israeli kuwataka kuondoka, wakati mapigano makali yakiripotiwa katika mji jirani wa Shujai maelfu ya raia kule Moroko wameandamana jana katika jiji la Tigea kuunga mkono raia wa Palestina na kupinga uhusiano wa Israeli na taifa lao. Rais wa Marekani Joe Biden ameendeleza kampeni zake na kusema kamwe hang'atuki kwenye kinyang'anyiro kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba.