Imetimia saa mbili na nusu huko Kampala nchini Uganda, wakati ni saa moja na nusu jijini Goma, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Karibu tuanze na muktasari wa habari. Makumi kwa maelfu ya watu wakimbia makazi yao baada ya waasi wa M23 kudhibiti miji na vijiji kadhaa jimboni Kivu Kaskazini. Utawala wa kijeshi nchini Niger wakubali kufanya mazungumzo na Benin ili kuboresha mahusiano yao ya kidiplomasia. Nacho chama cha Leba kupata ushindi wa kihistoria katika uchaguzi wa Uingereza, Conservative wakubali kwamba watashindwa. Ni Alhamisi ya Julai 4 mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Msikilizaji, mapigano kati ya jeshi la serikali mashariki mwa DRC FRDC na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda sasa yanaripotiwa umbali wa kilomita 20 katika vijiji vya Kasere na Matembe, waasi hao wakijaribu kuchukua maeneo zaidi. Mji wa Lubero umeripoti kupokea idadi kubwa ya wakimbizi wanaotoka kwenye mji wa Kanyabayonga, ambao ulichukuliwa na waasi hao juma moja lililopita. Bruno Lemarquis ni mjumbe ma maalum wa tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa nchini DRC yanayohusika na, na maswala ya kibinadamu. Kila wakati M23 inaposogea katika miji kuna wimbi kubwa la wakimbizi na sasa kuna kama nusu milioni ya watu wanaokimbia maeneo ya Lubero katika mkoa wa Kivu kaskazini. Asilimia thelathini ya watu ni wakimbizi wa ndani, na hao ni kama watu milioni mbili na laki nane. Na huko Kivu kusini pia M23 inaendelea kusonga mbele, na sasa wapo kama watu asilimia 20 ambao ni wakimbizi. Na katika mkoa wa Ituri kaskazini mashariki mwa DRC Asilimia 40 ni wakimbizi pia na sasa tunakabiliwa na changamoto za kukutana na wote, changamoto za usalama na za kipesa. Bruno Le Marquis, mjumbe wa, um, wa tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa na anayehusika na masuala ya kibinadamu kule DRC. Tukisalia kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mahakama ya kijeshi iliyoko mjini Butembo imewahukumu adhabu ya kifo wanajeshi ishirini na watano baada ya kupatikana na kosa la kushindwa kukabiliana na waasi wa M23 huko Kanyabayonga wakaamua kutoroka wakiwa katika uwanja wa mapang, wa mapigano wakili wao amebainisha. Nchini Kenya, tume ya kuratibu mishahara ya wafanyakazi wa umma hapo jana imesitisha mpango wa kuwaongezea mishahara wafanyakazi wa serikali wakiwemo wabunge, maseneta, magavana na mawaziri kufuatia malalamishi kutoka kwa umma. Mizlet Ijai na undani wa taarifa hii kwa mujibu wa mwenyekiti wa SRC Lin Mengich, hatua hiyo ilichukuliwa baada ya mashauriano na wizara ya kitaifa ya fedha kwa kuangazia hali ngumu ya kiuchumi pamoja na kupunguzwa kwa bajeti ya mwaka 2024-2025. Hata hivyo, Mengich ametetea uamuzi huo, akisema maboresho ya mishahara ya wafanyakazi wa umma yanaenda sambamba na kifungu cha 11a e cha sheria ya tume ya SRC. Kulingana na notisi ya gazeti la serikali, baada ya nyongeza elfu 14 wabunge na maseneta sasa wangepokea mshahara wa laki saba, elfu thelathini na tisa na mia sita. Mawaziri wangepokea shilingi laki saba elfu hamsini na saba, huku magavana wakipokea mshahara wa shilingi laki tisa, elfu tisini. Hata hivyo, kupitia mitandao ya kijamii, baadhi ya wa wabunge na maseneta walionekana kupinga nyongeza hiyo, wakijaribu kuepuka ghadhabu ya wananchi ambao wameendelea kuandamana kulalamikia hali ngumu ya maisha. Haya yanajiri wakati huo, wabunge waliopigia kura mswada tata wa fedha uliofutwa na Rais William Ruto wakiendelea kukabiliwa na wakati mgumu kutokana na ghadhabu ya wananchi kwa kupuuza sauti zao. Na waziri mkuu wa Haiti amesema, uh, kwamba Uh, wanajeshi ama jeshi la polisi wa Kenya waliopelekwa kule Haiti watasaidia pakubwa katika kukabiliana na magenge ya uhalifu. Msikilizaji, wakati huu mapigano yakiendelea kuripotiwa kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan, Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi, uh, huku maelfu ya raia wakikimbia makazi yao. Stefan Dijarich ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Timu yetu iliripoti kuwa watu wanaendelea kuwasili kwa idadi kubwa. Watoto na wazee ni miongoni mwa wale waliofika wakiwa wana hali mbaya, kwa kuwa hawakuweza kubeba mahitaji yao ya msingi. OCHA inafanya kazi na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa na washirika wetu kutoa msaada wa kibinadamu. WFP imetenga zaidi ya tani 2200 za chakula ili kukabiliana na mzozo unaoendelea. OCHA inasema ina wasiwasi, huenda kuenea kwa mzozo na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama kunaweza kutatiza njia muhimu za usafirishaji wa misaada ya kibinadamu kutoka bandari ya Port Sudan. Na tunasisitiza kwamba njaa inakaribia na ni muhimu kuendeleza kutoa misaada kuokoa maisha ya watu ndani na nje ya mipaka ya nchi hiyo. Stefane Dijarich, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umesema kwamba wanawake na watoto wanakabiliwa na njaa, wengi wao wamekwama katika kanisa moja la kikatoliki kule Sudan. Nam Ali Bilali, nini mada ya habari rafiki hivi leo? nam Ruben Lukumbuka. Hofu yaendelea kutanda mashariki mwa DRC baada ya mji wa kimkakati wa Kanyabayonga na maeneo mengine kudhibitiwa na waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda, hali ambayo inazua hofu ya kutokea kwa mzozo kibinadam. Wa kibinadamu unazungumziaje hatua hii ya waasi kuendelea kusonga mbele? Nini hatima ya mapigano haya, na unafikiri nini ambacho serikali inapaswa kufanya kama jibu kwa hatua hii? Tutumia ujumbe mfupi usiozidi sekunde 40 kuenda kwenye nambari 25411 Msikilizaji, serikali ya kijeshi ya Niger imekubali kufanya mazungumzo na jirani yake Benin baada ya mzozo wa bomba la mafuta kuendelea kati ya nchi hizo mbili. Maelezo zaidi na Hilary Ngati. Taarifa ya serikali ya Nija imesema hatua hiyo imeafikiwa baada ya kiongozi wake wa kijeshi Jenerali Abdurahmani Thiani kukutana na marais wa zamani wa Benin Thomas Boniaye na Nisefor Soglo mnamo Juni tarehe 24. Jenerali Thiani akiwaambia marais hao kuwa yuko tayari kwa mazungumzo ya wazi na kukubali pendekezo lao la kutuliza mvutano. Hata hivyo, mamlaka katika mataifa yote hazijathibitisha tarehe kamili ya mazungumzo hayo, ambayo iwapo yatafanyika, maelewano yatapelekea kurejelewa kwa usafirishaji wa mafuta nchini China. Na maafisa wa usalama nchini Mali wamesema kwamba kundi mmoja lililojihami kwa, lililo kwa silaha lilishambulia na kuua watu takriban ishirini na moja wakati wa sherehe ya harusi katikati mwa mji wa Mali mwa nchi ya Mali. Rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi ameliapisha baraza jipya la mawaziri lililofanyiwa mabadiliko wiki hii na ambalo linajumuisha mawaziri wapya, waziri wa fedha naye waziri wa mambo ya nje, kati ya serikali inayokabiliwa na changamoto kadhaa katika nchi hiyo. Vyanzo kadhaa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati vimefahamisha kuwa shambulio la mara mbili lililotekelezwa na wanachama wa kundi lenye silaha katika uh, eneo la Bokaranga na Bozum, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo lilisababisha vifo vya watu kumi na mmoja. Tupate kwenye Facebook.com RFISW RFI Msikilizaji, raia wa Uingereza wanapiga kura hivi leo katika uchaguzi mkuu ambao kwa kiasi kikubwa chama cha upinzani cha Leba kinatarajiwa kushinda uchaguzi huo baada ya karibu muongo mmoja na nusu. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi ameandaa taarifa ifuatayo. Uchaguzi wa hivi leo ambao ni wa kwanza tangu Boris Johnson alipopata ushindi wa kishindo mwaka 2019 unafanyika baada ya waziri mkuu Rishi Sunak kuchukua uamuzi mgumu wa kuitisha uchaguzi wa mapema miezi sita kabla ya tarehe iliyotakiwa. Wadadisi wa mambo wanasema Sunak alifanya uamuzi huu kama mchezo wa kamari, ambayo sasa huenda uamuzi wake ukamtokea puani, wakati huu kura ya maoni zikionyesha chama tawala cha Conservative kitashindwa. Kiongozi wa Leba Keir Starmer amekuwa akifanya kampeni kubwa kuwashawishi raia wa nchi hiyo kukichagua chama chake, akisisitiza kuwa ataachana na baadhi ya sera za Sunak, ikiwemo mkataba tata kuhusu aliotiliana saini na Rwanda. Swala la kudorora kwa uchumi, sera kuhusu wahamiaji na vita ya Ukraine ni miongoni mwa ajenda zilizotawala kampeni za vyama vyote, vituo vya vya kupigia kura vikitarajiwa kufunguliwa saa moja asubuhi saa za London, na hapa afrika Mashariki itakuwa ni maajira ya saa tatu asubuhi. Na kule Ufaransa, wagombea wa chama cha mrengo wa kulia National Rally wameendelea kudhihirisha matumaini yao kupata ushindi katika duru ya pili ya uchaguzi wa wabunge ambao utafanyika siku ya jumapili ijayo, huku kukiwa na hofu ya kuingia madarakani kwa wanasiasa walio na sera za kinazi, yaani za kibaguzi. Israeli imesema inatathmini maoni yaliyotolewa na Hamas juu ya makubaliano ya kuwakomboa wa mateka wake katika ardhi ya Palestina na kwamba itatoa majibu yake baadaye.