Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM lasema mzozo wa kibinadamu unazidi kuwa mbaya huko mashariki mwa DRC, rais wa Sierra Leone asaini sheria inayopiga marufuku ndoa za utotoni na watu zaidi ya mia moja wafariki huko India katika mkanyagano wakati wa mkusanyiko wa kidini kaskazini mwa nchi hiyo. Ni Jumatano ya Julai tatu mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na uhamiaji IOM linatoa wito wa jitihada za haraka kushughulikia hali mbaya ya kibinadamu inayoendelea kushuhudiwa kule mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, wakati huu hali ikiendelea kuzorota. Jupita Mayaka na maelezo zaidi. Kufikia mwezi Oktoba mwaka uliopita, watu milioni 6.9 waliripotiwa kuwa wakimbizi nchini DRC, wengi wakiwa jimboni Kivu Kaskazini, waliokimbia baada ya mashambulio ya waasi wa M23 wakimbizi hao wanaishi kwenye mazingira magumu ambapo wanahitaji chakula, dawa na makazi, wakati huu waasi wa, wa M23 wakiendelea kuchukua maeneo zaidi, hivi karibuni wakiuteka mji wa kanyabayonga na Kirumba. Mbali na mashambulio, mafuriko na kujaa kwa ziwa Tanganyika kumesababisha hali kuendelea kuwa mbaya, ambapo watu zaidi ya elfu hamsini walibaki bila makazi kwa mwezi wa Mei pekee katika jimbo la kivu kusini. Tukisalia kule mashariki mwa DRC, maafisa wawili na wakazi wa eneo la Lubero kwenye mkoa wa Kivu Kaskazini wamesema kusonga mbele kwa waasi wa M23 kumesababisha kupanda kwa bei ya chakula huku watu wakikimbia bila ya misaada yoyote. Mratibu wa maswala ya kibinadamu katika nchi ya DRC Bruno Le Marqi amelaani shambulio la hivi majuzi dhidi ya msafara wa shirika la misaada ya kibinadamu TFound ambapo wafanyakazi wake wawili, yaani wa shirika hilo, waliuawa. Kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tuje hapa Kenya, ambako wakati huu polisi wakijiandaa kukabiliana na maandamano zaidi. Hapo jana walitumia mabomu ya machozi na maji ya kuwasha kujaribu kuwadhibiti raia waliojitokeza, ambao baadhi sasa wanataka serikali kujiuzulu. Mengi zaidi na Emmanuel Makundi. Hata hivyo, maandamano ya hapo jana, licha ya kutovutia umati mkubwa wa watu kama ilivyokuwa jumamoja lililopita yalikuwa ya vurugu ambapo polisi walilazimika kutumia nguvu kuwadhibiti baadhi ya raia waliojaribu kupora mali na kuharibu miundombinu. Tayari waasisi wa maandamano hayo wameingiwa hofu, wakiwataka vijana maarufu kama Gen Z kufikiria upya mkakati wao, kutokana na hivi sasa kushuhudia baadhi ya watu wakitumia mwanya wa maandamano hayo kufanya vitendo vya kihalifu, ikiwemo kupora maduka ya watu na kuchoma moto magari. Tayari waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Kithure Kindiki, ametoa taarifa kulaani vitendo vya kihalifu vilivyoshuhudiwa hapo jana, akisema kuna watu wamepanga kufanya vurugu zaidi siku ya Alhamisi na Jumapili ya wiki hii, na kwamba watashughulikiwa kamilifu. Vurugu zinazoendelea hata hivyo, zinawashangaza wengi kutokana na ukweli kuwa polisi ya Kenya iliongezewa nguvu na jeshi, lakini katika maeneo mengi ambako uporaji au uchomaji wa moto wa mali umefanyika wahalifu hawakudhibitiwa kwa wakati. Aidha, vurugu hizi zimeibua mjadala mtandaoni kuhusu uwezekano wa uhalifu waliokodiwa na wanasiasa kutumika kufanya vurugu ili kuondoa kile wadadisi wanasema uhalali wa maandamano ya amani. Maandamano haya yanafanyika licha ya serikali kuondoa muswada tata wa fedha uliokataliwa na raia, ambapo tangu juma lililopita waandamanaji wamebadili uelekeo wa madai yao, sasa wakitaka maofisa wanaotuhumiwa kwa rushwa kufutwa kazi na serikali kuondoka mamlakani. Nam Richard Makundi. Huku hayo ya kijiri namna hiyo, serikali ya Kenya imetoa hakikisho kwa raia wa kigeni waishiwe nchini humo kuwa inafanya kila linalowezekana kudumisha usalama, wakati huo kukishuhudiwa wimbi la maandamano kuipinga serikali. Ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA hapo jana imesema watu zaidi ya elfu hamsini na watano wamekimbia kutoka mji wa, shi, wa Sinja ulioko kusini mashariki mwa Sudan, wakati huu mapigano kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF yakiripotiwa katika jiji ama miji zaidi. Msemaji wa UN, Stefani Dujarich, amekuwa na kauli hii. Hali inazidi kuwa mbaya zaidi na mashirika ya misaada yanahofia kuwa huenda idadi ya watu wanaokimbia ikaongezeka wakati huu mapigano yakiripotiwa zaidi na watu wakiendelea kuondoka kila siku kutafuta maeneo salama. Makadirio mapya ya usalama wa chakula yanathibitisha kuwa Sudan inakabiliwa na janga la njaa na kwa kiwango ambacho hakijaonekana nchini humo tangu mzozo wa Darfur mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili. Mzozo wa Sudan ndio mkubwa zaidi kwa idadi ya wakimbizi duniani ambapo watu milioni tisa na laki moja wamelazimika kuihama makazi yao na kuenea na kuendelea kwa mapigano haya kutafanya hali kuwa mbaya zaidi. Sauti yake Stefan Dijarich, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Benki ya Dunia imeidhinisha ruzuku yenye thamani ya dola milioni uh, mia mbili na nane kwa nchi ya Zambia wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa na hali mbaya ya ukame. n nam, -nam, uh, -nam Ali Bilali, tuambie nini mada ya habari rafiki hivi leo? na Ruben Lukumbuka, mazungumzo ya kitaifa yamekuwa yakiitishwa na mataifa ya Afrika yenye lengo la kumaliza matatizo yaliyopo. Mfano wa hivi karibuni ni rais wa Kenya William Ruto, ametoa wito mazungumzo ya kitaifa kutatua shida analolikumba taifa la Kenya. Unafikiri mazungumzo hayo ya kitaifa yana tija? Nini kifanyike kumaliza matatizo anayoyakumba mataifa ya Afrika? Tutumia ujumbe mfupi usiozidi sekunde 40 kwenda kwenye nambari 254110000420 Msikilizaji, rais wa Sierra Leone amesaini sheria inayopiga marufuku ndoa za utotoni. Mengi zaidi na Hilary Ngati ambaye ameungana nami moja kwa moja studioni hapa. Asante sana Ruben na najua unaendelea vizuri pia, msikilizaji wetu anaendelea vizuri. Tumjuze tu kwamba bunge la taifa hilo liliidhinisha sheria hiyo mwezi uliopita na kupicha sheria hiyo inayoharamisha matukio ya kuwaua wasichana walio chini ya umri ya miaka 18. Sheria hiyo Ruben ikipendekeza kifungo cha hadi miaka 15 jela au faini ya zaidi ya dola elfu mbili. Akitangaza sheria hiyo, Rais Julius Maada Bio alisema kuwa sheria hiyo imekuja kuleta uhuru kwa wanawake wa taifa hilo, akiongeza kuwa ni mafanikio yatakayoelezea utawala wake. Aidha, rais Bio ameelezea kuwa sheria hiyo kama itakayoleta matumaini katika bara la Afrika ambapo Ruben wanawake wana fursa nyingi na uwezo wa kuamua maisha yao ya baadaye. Asante sana Hilari Ngati. Shirika la kuwahudumia watoto UNICEF lenyewe linasema watoto milioni tatu kule jamhuri ya Afrika ya kati wanaishi katika hali mbaya ya kimaisha. Nalo kampuni kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total Energies inapanga kuachana na mradi wake wa gesi katika pwani ya bahari ya Afrika Kusini ili kutoa kipaumbele kwa uchunguzi wake katika maeneo yaliyo karibu na nchi ya Namibia. RFI Msikilizaji, mamlaka nchini in India zimesema zaidi ya watu mia moja na kumi na watano wamefariki katika mkanyagano wakati wa mkusanyiko wa kidini. mengi zaidi na minzilet ijai. Tukio hili limetokea katika wilaya ya Hanthras, karibu kilomita mia mbili kusini mashariki mwa mji mkuu wa New Delhi, ambako mkusanyiko mkubwa wa kidini ulikuwa ukiendelea kwenye eneo la wazi. Mkusanyiko huu ulikuwa umeitishwa na kiongozi wa kidini kwa ajili ya tamasha la waumini wa Hindu katika kumkumbuka mungu wao wa Shiva. Matukio kama haya ya mkanyagano yameripotiwa kutokea katika taifa hilo, tukio la hivi karibuni likiwa la Januari mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambapo karibu watu kumi na wawili walifariki na wengine kujeruhiwa katika eneo takatifu la Vaishno Devi. Aidha, kulingana na mamlaka za polisi, zaidi ya watu elfu kumi na tano walikuwa wamekusanyika kwa ajili ya hafla hiyo, tofauti na idadi hitajika ya watu elfu tano ijai. waziri mkuu wa Hungary amefanya ziara ya kushtukiza huko Ukraine, ambapo walitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano katika nchi hiyo. Nao wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wanasema Urusi ilikiuka sheria za kimataifa kwa kumfunga jela mwandishi wa habari wa jarida la Wall Street Evan Gerkovich, uh, huku wakiitaka Urusi uh, kumwachia huru mara moja. Msikilizaji e, jaji wa kwenye mahakama ya juu nchini Marekani amechelewesha hadi Septemba hukumu dhidi ya rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump katika kesi inayohusu kutaka kutoa mlungula, hatua inayokuja siku moja kupita baada ya mahakama hiyo kusema kwamba hawezi kushitakiwa kwa makosa aliyoyafanya akiwa madarakani. Hata hivyo, rais Joe Biden amepinga uamuzi wa mahakama hiyo.