Dakta, ni saa moja na nusu asubuhi maeneo ya Kasege, Kirumba, huko mashariki mwa DRC, sawa kabisa na huko Cape Town, Afrika Kusini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Karibu tuanze na muhtasari wa habari. Waasi wa M23 waendelea kuteka miji na vijiji kuelekea mjini Butembo jimboni Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Rais wa Afrika Kusini atangaza serikali mpya, vyama vya zamani vya upinzani vyapata wizara 12. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ajipanga kwa duru ya pili ya uchaguzi wa wabunge baada ya kufanya vibaya mwishoni mwa juma lililopita. Habari kamili, msikilizaji. Leo ni Julai mosi mwaka wa 2024 siku ya Jumatatu. Tunaanzia kule DRC ambako waasi wa M23 wa wanaodaiwa kusaidiwa na serikali ya Rwanda wameendelea kuchukua miji zaidi mashariki mwa DRC, ambapo baada ya kuingia Kanyabayonga mwishoni mwa juma lililopita, sasa wamechukua mji wa Kirumba na maeneo mengine jimboni Kivu kaskazini. Ni hatua ambayo imekosolewa na mashirika ya kiraia mo ambayo anaona serikali imeshindwa kutimiza majukumu yake kama anavyoeleza hapa Mate saa nane wananchi wanasema iwapo serikali haitafanya jambo lolote, ina maana wamekubali kushindwa, kwa sababu watu hawaelewi kwamba pamoja na nguvu inayodai kuwa nayo, jeshi linashindwa kupigana hivi. Raia wamesema wako tayari kwa lolote litakalokuwa, na wale ambao wanajihisi kuwa ndio wanalengwa wameanza kuhama mji mara moja. Mate saa nane, huyo mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kwenye mji wa Butembo, huko mashariki mwa DRC. Msikilizaji, mwishoni mwa juma, wakati wa hotuba yake, rais aliwatoa hofu akijesha usalama mashariki mwa rais wa Kenya William Ruto, na hatua yake ya kuruhusu kutumika kusaidia kuimarisha baada ya maandamano ya juma ambapo watu zaidi ya ishirini za maisha. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Katika mahojiano ambayo yakihojiwa na wanahabari watatu kutoka vyombo mashuhuri nchini humo, Rais Ruto alikanusha tuhuma kuwa mikono yake wanaji waliokuwa wanapinga muswada tata wa sheria ya fedha ambao waliuondoa kama mtu ninayewajibika lazima niwafikirie wale wanaoumia, kwa sababu walikuwa hawana hatia, lakini pia lazima niguswe kwa watu ambao wanaumia, kwa sababu wahalifu wamewasababishia madhara makubwa. Kuhusu mauaji ya raia, rais Ruto amekiri hayakubaliki, na kwamba uchunguzi utafanyika. Was to make sure mpango wangu ulikuwa katika kipindi cha miaka mitatu au minne ijayo bajeti yetu iwe na usawa really. Tuko katika hali mbaya sana ya kifedha, na nimefurahi kwamba tuna mgogoro. Mgogoro huu utatusaidia tuwe wa kweli na kuzungumza kati yetu na kuzingatia muktadha wa wapi tulipo. Mahojiano haya yamefanyika wakati ambapo jumaa hili wanaharakati na vijana maarufu kama Gen Z wakijiandaa kwa maandamano zaidi kupinga maswala ya ufisadi na kutokuwepo kwa utawala bora. Emmanuel Makundi. Kule Rwanda, tume ya uchaguzi imetangaza orodha ya mwisho ya wa wapiga kura inayoonyesha kuwa vijana zaidi ya asilimia 40 wamejiandikisha kama wapiga kura. Umoja wa Afrika umezindua dhamira yake nyingine mpya ya kuliokoa taifa la Sudan kwa kuwapatanisha mahasimu wa nchi hiyo Aiya, mkutano unaotarajiwa kufanyika Julai 10 kujaribu kutafuta suluhu ya vita inayoendelea. Tukiwa bado Sudan, ni nchi ambayo, msikilizaji, inakabiliwa na hali mbaya zaidi ya kibinadamu. Haya ni matamshi ya mkuu wa ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ambaye mkuu um, huyo anamaliza muda wake na ameonya kuwa watu zaidi ya laki saba huenda wakakumbwa na njaa kutokana na vita inayoendelea. Kufahamu zaidi hii hapa taarifa ya Hilary Ingati. Martin Griffith amesema wakati huu anapoelekea kumaliza muda wake hajawahi kushuhudia hali mbaya ya kibinadamu katika maisha yake kama anavyoshuhudia kwenye mataifa ya Sudan na ukanda wa Gaza. Katika mahojiano na gazeti la The Guardian la Uingereza, Griffith amesema kusaulika kwa mzozo wa Sudan, hasa kwa kutochapishwa mara kwa mara katika vyombo vya habari, kunaofanya kuwa moja ya mizozo inayosaulika duniani, wakati mamilioni ya raia Chakule, wa kitabika. Katika ripoti ya chakula iliyochapishwa juma lilopita inaonyesha kuwa watu zaidi ya laki saba nchini Sudan watakumbwa na njaa huku wengine zaidi ya milioni nane watahitaji msaada wa dharura kutokana na magonjwa kama ya utapia mlo. nam Hilary haya kijiri. Mashirika ya kiraia katika nchi hiyo ya Sudan yamesema uporaji na mapigano yameripotiwa katika mji wa kati uh, wa nchi hiyo, huku kundi la wanamgambo wenye silaha likishambulia wanajeshi wa serikali. nam Victor Muturi, tuna nini leo katika mada ya habari rafiki? Umoja wa Afrika unafikiria kuunda kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia kama mbadala wa kile cha ATMIS kitakapomaliza muda wake, hatua inayokuja baada ya Somalia kuomba vikosi hivyo kuendelea kubaki kwa muda zaidi. Tunamuuliza msikilizaji, je, anadhani kuna haja ya kuundwa kwa kikosi kingine? Anafikiri vikosi hivyo vina haja ya kubakia Somalia? nini zaidi kifanyike kuwadhibiti al-shabab? Atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha mbili tano nne moja moja sufuri sufuri sufuri nne mbili sufuri. RFI Kiswahili, kule chipese ni saa moja dakika thelathini na sita. Chipese ni mashariki mwa DRC. Wakati tayari Cape Town kule Afrika Kusini ni e, tayari saa moja vilevile vile dakika thelathini na sita. Uh, huku Afrika Kusini Rais Cyril Ramaphosa jana usiku alitangaza serikali mpya ambayo sasa itashuhudia vyama vya upinzani vikipewa nafasi kumi na mbili kati ya thelathini na mbili ya uwaziri. Cyril Ramaphosa amekuwa na kauli hii. And the spirit of partnership and collaboration. Katika moyo wa ubia wa ushirikiano, serikali inayoingia madarakani itafanya kazi pamoja na washirika wengine kuangazia yale tuliyazungumza siku chache zilizopita, ambayo ni majadiliano ya kitaifa. Kupitia majadiliano haya ya kitaifa, vyama vyote, asasi za kiraia, wafanyabiashara na washirika wengine wataalikwa kufanya kazi pamoja kuangazia changamoto kuu zinazoikabili taifa letu. Tunawaomba raia wote wa Afrika Kusini kushiriki kwenye mazungumzo ya kitaifa na kuiunga mkono serikali hii ya umoja wa kitaifa inapoanza kutekeleza majukumu yake. Siril Ramafosa huyo rais wa Afrika Kusini. Na matokeo ya awali kule Mauritania yanaonyesha kuwa rais Mohamed Uld Gazwani ameshinda uchaguzi wa mwishoni mwa juma lililopita. Kule Cote Divoire tayari wizara ya afya imethibitisha kuwepo kwa Uviko 19 baada ya mahujaji wa nchi hiyo waliorejea hivi karibuni kutoka Saudi Arabia kupatikana na ugonjwa huo. RFI kule Ufaransa, rais Emmanuel Macron na washirika wake wanatarajiwa kuanza wiki ya kampeni kuelekea duru ya pili ya uchaguzi wa wabunge katika jitihada za kuzuia mrengo wa kulia kupata wingi wa viti bungeni na kuwa na udhibiti wa serikali mengi zaidi na minzlet ijai chama cha mrengo wa kulia National Rally chake Marine Le Pen kilipata ushindi mkubwa katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa wabunge hapo jana, chama cha mrengo wa kati chake rais Macron kikimaliza nafasi ya tatu nyuma ya mrengo wa kushoto. Hata hivyo, dukuduku lililopo kuelekea duru ya pili ya uchaguzi huo mnamo Julai saba ni iwapo chama cha National Rally kitaibuka na ushindi wa kuwa na wabunge wengi katika bunge jipya, pamoja na kuwa na wingi wa viti. Ushindi wa chama cha National Rally katika duru ya pili ya uchaguzi huo utamhakikishia Lepen kuchukua uongozi, huku mfuasi wake wa zamani Jordan Bardella mwenye umri wa miaka 28 naye akiwa waziri mkuu. Kwa mujibu wa kura ya maoni, chama cha National Rally kimepewa nafasi kubwa ya kupata wingi wa viti kwenye bunge lenye viti 577 baada ya duru ya pili ya uchaguzi. Minzileti ijai. Mahakama ya juu nchini Marekani hivi leo inatarajiwa kusoma uamuzi wake kuhusu hoja ikiwa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump ana kinga ya kutosha au la, uamuzi ambao utatoa hatima yake kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba. Maelfu ya raia wa Israeli kutoka dhehebu la Orthodox waliandamana hapo jana katika mji mkuu wa nchi hiyo kupinga amri ya mahakama ambayo iliwalazimisha watu wanaume pamoja na vijana kujiunga na jeshi la nchi hiyo.