Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Goma, mashariki mwa DRC. Jijini Nairobi nchini Kenya ni saa mbili na nusu. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo Juni 24 mwaka 2024, tuna mengi, lakini kwanza ni muhtasari. Maambukizi ya ugonjwa wa monkeypox yaendelea kuongezeka na kuzua wasiwasi wasi mkubwa huko Kivu Kusini. Kikosi cha kwanza cha maafisa wa polisi kutoka nchini Kenya kinatarajiwa kuondoka kesho kuelekea huko Haiti. Na jeshi la Niger latangaza kufanikiwa kumuua kiongozi wa kundi linalojiita Islamic State mwenye ushawishi mkubwa. Na watu waliojihami kwa silaha wameshambulia maafisa wa polisi, makanisa na mahekalu katika mji wa Dagestan nchini Urusi. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako maambukizi ya ugonjwa wa monkeypox yanaendelea kuongezeka na kuzua wasiwasi mkubwa miongoni mwa wananchi wa taifa hilo. Kwa kipindi cha mwaka mmoja sasa, maambukizi yameongezeka mara tatu, na ambapo watu zaidi ya 860 wameathiriwa na wengine 410 wamepoteza maisha katika mikoa minne ya Congo Central, Kivu Kaskazini, Lualaba na Kinshasa. Daktari Cris Kacita kutoka tume ya taifa ya kupambana na maambukizi hayo anaeleza ni kwa nini kuna ongezeko. Kwa mfano leo tunahesabu matukio kadhaa huko Kivu Kaskazini, na ni kutokana na mwingiliano wa wananchi ambao hakuna udhibiti katika maeneo ambayo wanaingilia, na tatizo liko hapo katika machimbo madini. Nikisema huko Kivu Kusini, kuna watu ambao wanakuja kufanya biashara ya ngono wakitokea Rwanda, Burundi, Uganda, Goma na maeneo yote ya karibu. Ndio maana leo kati ya vituo thelathini na vinne vya afya ohesabika huko Kivu Kusini vituo 17 vimeguswa na hata mji mkuu wa Bukavu, kama vile vituo vya afya Kadutu na Bagira zinachukua nafasi ya nne na tano. Ni sauti yake Daktari Chris Kasita kutoka Tume ya Taifa kupana ya kupambana na maambukizi ya ugonjwa wa monkeypox na magonjwa mengine ya kuambukiza. Nchini Rwanda, mtu mmoja amepoteza maisha na wengine zaidi ya thelathini wamejeruhiwa baada ya kutokea kwa mkanyagano kwenye mkutano wa kwanza wa kampeni za urais wa Rais Paul Kagame siku ya Jumamosi iliyopita. Kagame ambaye amekuwa madarakani kwa miaka ishirini na nne atapambana na wapinzani wake wawili Frank Habineza na Filipe Mbaimana wakati wa uchaguzi mkuu utakaofanyika Julai kumi na tano. Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza James Cleverly amemtetea msaidizi wake bungeni ambaye aliita mpango wa serikali ya nchi hiyo kuwapeleka wahamiaji haramu nchini Rwanda kama jambo la kipuuzi. Sauti ya msaidizi wake Cleverly ilivuja baada ya kurekodiwa kisiri katika kongamano la vijana mwezi Aprili mwaka huu. Douglas Omaribe, ilikuwaje? Cleverly ameelezea kushangazwa na msimamo wa msaidizi wake na kuongeza kuwa huenda alisema hayo kujitafutia umaarufu. Katika sauti hiyo, msaidizi wake alielezea kusikitishwa na hatua ya kurekodiwa katika mazungumzo ya faragha na kusema anaunga mkono sera hiyo licha ya kuwa haina majibu yote kwa tatizo la wahamiaji nchini humo. Licha ya sheria hiyo yenye utata kupitishwa mwezi Aprili, hakuna wahamiaji ambao wamepelekwa nchini Rwanda hadi leo kutokana na kesi mbalimbali mbali mahakamani, lakini pia uchaguzi wa mapema unaotarajiwa kufanyika mwanzoni mwa mwezi ujao. Zaidi ya wahamiaji elfu kumi na mbili wameingia nchini Uingereza kwa boti ndogo mwaka huo, kulingana na takwimu kutoka kwa mamlaka nchini humo. Nchini Kenya, kuelekea maandamano mengine yaliyopangwa kufanyika siku ya Jumanne yaliyoongozwa na vijana kupinga mswada tata wa fedha utakaosababisha kuongezeka kwa kodi na kuongezeka kwa ugumu wa maisha iwapo utapitishwa na bunge. Rais William Ruto sasa amesema yupo tayari kujadiliana na vijana hao aliyowasifu kwa kufanya maandamano ya amani. Maandamano haya yalipangwa kupitia mitandao ya kijamii wiki moja iliyopita na kuwakusanya maelfu ya, ma ya vijana waliojitokeza kwenye miji mbalimbali mbali nchini Kenya likiwemo jiji kuu Nairobi, kuishinikiza serikali kuachana na mswada huo ambao bado upo mbele ya wabunge. Kikosi cha kwanza cha maafisa wa polisi kutoka nchini Kenya kinatarajiwa kuondoka hapo kesho kuelekea nchini Haiti kusaidia kwenye juhudi za kurejesha amani na utulivu na kupambana na magenge yenye silaha jijini Port-au-Prince. Karor Koriri inasemaje taarifa hii? vyanzo kutoka serikali na polisi vimesema maandalizi yote yametamatika na tayari kuna timu mbili ambazo zimetangulia kwenda kuandaa mazingira kabla ya kuwasili kwa kikosi hicho. Hii inakuja baada ya wiki iliyopita Rais William Ruto kuzungumza na rais wa baraza la mpito nchini Haiti, Edgar Leblanc Fils, ambapo Kenya ilithibitisha kuwa itawatuma polisi wake. Kenya inatuma polisi wake elfu moja kuongoza kikosi maalum cha kimataifa kwa mujibu wa azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililopitisha mwezi Oktoba mwaka uliopita kuisaidia Haiti. Hata hivyo, uamuzi wa Kenya umekabiliwa na pingamizi za kisheria mahakamani kufuatia kile kinachoelezwa kuwa kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo, polisi hawapaswi kwenda nje ya nchi kwenda kuhusika na maswala ya ulinzi na usalama. Mbali na Kenya, mataifa mengine ambayo yameeleza nia ya kuchangia katika juhudi hizo za kwenda kupambana na magenge ya kielifu nchini Haiti ni pamoja na Benin, Bahamas, Bangladesh, Barbados na Chad. Idadi ya watu waliofariki dunia katika vita huko El Fasher nchini Sudan imeongezeka na kufikia zaidi ya 260 huku zaidi ya 1500 wakijeruhiwa tangu mapigano yaanze mwezi Mei, kulingana na Madaktari usiokuwa na Mipaka, MSF, na wizara ya afya huko Darfur. Wakati huo huo gavana wa jimbo wa Dafu kaskazini ametoa wito wa kuharibiwa kwa silaha za kikosi cha Rapid Support Forces RSF zinazoshambulia mji mkuu wa jimbo hilo. Msikilizaji, juma lililopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya wakimbizi, ripoti zikionyesha watu zaidi ya milioni 120 duniani wanakimbia nchi zao kutokana na migogoro, uchumi mbaya na mabadiliko ya tabia nchi. Tunakuuliza msikilizaji wetu, nini kifanyike kukabiliana na janga la wakimbizi? Je, hali nchini mwako iko vipi? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ni saa mbili na dakika 37 Afrika Mashariki. Jeshi la Niger limesema limefanikiwa kumuua Abdullahi Suleiman Adual, mmoja wa wanajihadi wa kundi linalojiita Islamic State mwenye ushawishi mkubwa. Franski huwa nini kimetokea? Taarifa ya jeshi la Niger imesema Abdulahi aliuawa wakati wa operesheni ya kiusalama kwenye jimbo la Tilaberi, magharibi mwa nchi hiyo. Jeshi linasema lilishambulia msafara wa wanajihadi hao na kufanikiwa kuharibu magari na mitambo yao ya mawasiliano wakati wa operesheni hiyo iliyofanyika Ijumaa wiki iliyopita. Jeshi linasema pia lilifanikiwa kuwaua wanajihadi wengine 9 na kuwakamata wengine 31. Jimbo la Tilaberi linalopakana na nchi ya Mali na Bukina Faso limeshuhudia mashambulio kadhaa ya kijihadi ambayo yamesababisha raia wengi kupoteza maisha na wengine kuyakimbia makazi yao. Mbali na Islamic State, Niger pia imekuwa ikipambana na wanajihadi wa Boko Haramu katika baadhi ya maeneo yake katika nchi hiyo ambayo imeendelea kusumbuliwa na utovu wa usalama na kusababisha jeshi kuchukua madaraka mwezi Julai mwaka uliopita. RFI. Na saa mbili na msambi, dakika 38 Afrika Mashariki. Watu waliojihami kwa silaha wametekeleza shambulio huko Dagistan nchini Urusi. Na serikali ya Saudi Arabia imesema hapo jana Jumapili kwamba zaidi ya waumini elfu moja mia tatu walifariki dunia wakati wa hija ambayo ilifanyika msimu wa joto kali na kwamba wengi wa marehemu hawakuwa na vibali rasmi. Ikitoa taarifa hiyo, serikali ya Riadhi imesema inasikitika kutangaza kuwa idadi ya waliofariki dunia imefikia watu 1301 huku asilimia 83 wakiwa hawajaidhinishwa kuhiji na kutembea umbali mrefu chini ya jua kali. Maelfu ya watu walitokeza nchini Ufaransa siku ya Jumapili kwa maandamano ya kutetea haki za wanawake dhidi ya mrengo wa watu mrengo wa kulia ambayo yanatarajiwa kuibuka kidedea katika uchaguzi wa Juni 30, huku vyama, vyama vikijaribu kupata uungwaji mkono siku chache zijazo.