Ni saa moja na nusu huko Mangina, mashariki mwa DRC, wakati ni saa mbili na nusu jijini Kampala, Uganda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Hujambo hapo ulipo msikilizaji, tuanze na muktasari wa habari. Rais Paul Kagame asema Rwanda iko tayari kupigana na DRC iwapo itabidi iwe hivyo. na viongozi wa dunia, mashirika ya afya na kampuni za dawa watangaza ufadhili wa dola bilioni 1.2 kuzalisha chanjo barani Afrika. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ayataka ya mataifa kuwa makini zaidi kutokana na maendeleo ya kiteknolojia. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Rwanda ambako Rais Paul Kagame, katika mahojiano maalum na kituo chetu mama cha televisheni ya France 24 amesema nchi yake haitosita kuingia vita dhidi ya jirani yake DRC ikiwa italazimika kufanya hivyo, haya yakiwa ni matamshi mengine makali ya utawala wa Kigali kwa utawala wa Kinshasa. Paul Kagame. For us, we have been very clear. Sisi tumekuwa na msimamo kwamba tunatambua upatanisho wa Rwanda wa Angola kama Rwanda. Rwanda tumekuwepo kila wakati tunapohitajika, lakini DRC ni kama wanania nyingine. Binafsi sijawahi kuweka masharti, kila wakati inapohitajika kwa mazungumzo ya amani yanayohusu Mashariki mwa DRC na DRC kwa ujumla. Kule Angola mimi hufika, wauliza upatanishi wetu wa Angola, watakuambia mimi nilikuwa tayari na tena niko tayari muda wowote. Kauli ya Kagame haina tofauti na ile aliyowahi kutoa rais Felix Chisekedi wakati wa kampeni za uchaguzi, hapo alipogusia uwezekano wa kuingia vitani na jirani yake Rwanda, hali inayozidisha wasiwasi wa kutokea mzozo mkubwa baina ya nchi hizi mbili. Namna sasa, tuelekee kule Lubumbashi tukiwa bado DRC. Ni kwamba rais Felix Chisekedi hapo jana alifanya ziara yake ya kwanza kwenye mji huo tangu achaguliwe kwa muhula wa pili katika uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka jana ambapo ameahidi kuboresha hali ya uchumi wa taifa hilo. Kutoka Lubumbashi, Denis Mayo na taarifa zaidi. Siku ya Alamisi, Rais Tshisekedi alizindua miradi mbalimbali mbali ikiwemo vichwa viwili vya treni na mabehewa mia moja kusaidia usafirishaji wa abiria kwenda Kanyamakasisi na mazao ya kilimo Wanufaika wakubwa wa miradi hii iliyozinduliwa ni vijana ambao watapata ajira za kilimo, usermala na udereva, kama anavyoeleza Jenerali Kasongo, kamanda wa huduma ya taifa. Zaidi ya vijana elfu nne tayari wameondoka katika kituo cha Kaniema Kasese, na leo wamesambazwa nchini kote, wakijenga shule, kutengeneza madawati, kufanya kazi katika mashamba ya kilimo. Vijana zaidi ya wamesajiliwa kushiriki kwenye mafunzo hayo, lakini wanaharakati wanakosoa namna walivyosajiliwa. Hapa Jenerali Kasongo anafafanua kanyamakaseselepazemuwa Kaniama Kasese sio eneo la watu kufa wala si mahali pa mateso au kambi ya kufunga watu. Kaniama Kasese ni kituo cha uzalishaji wa kilimo na ufugaji, ni mahali watu wanapewa mafunzo na uzalendo. Karibu vijana kumi waliofunzwa nchini Afrika ya Kusini, wakiwemo wanawake wane, ni mafundi wa reli walioonyesha uwezo wao wa kuendesha kichwa cha treni Nam, kutoka Lubumbashi tuelekee kule Uganda ambako wapiganaji 30 wa zamani wa kundi la ADF wamesamehewa na kuunganishwa na familia zao kule Kampala. Mengi zaidi na mwandishi wetu Kenneth Lukwago. Kwa mujibu wa naibu msemaji wa jeshi la Uganda Kanali De Wakiki, hawa ni sehemu ya wale waliojisalamisha au kuokolewa chini ya operesheni ya pamoja na vikosi vya DRC inayojulikana kama operesheni Sujaa. Iko wazi kwa wale ambao bado wako kwenye vichaka vya Kongo kujisalamisha na kurudi nyumbani. Noa Tumwebaze ni mratibu wa Bridgeway International iliyowafanyia ukarabati vijana wanaorejea shuleni katika shule za ufundi bila ili kupata ujuzi ambao wa wanaweza kutumia kujipatia kipato. Wale waliokomaa wanaotaka kuanzisha biashara tuna msaada mdogo. So mmoja wa wapiganaji hao wa zamani ni Nusura Birunji mwenye umri wa miaka ishirini na nne. Vitu vingi nimejifunza mambo mengi ikiwa ni pamoja na kutengeneza mishumaa, sabuni miongoni mwa mengine. Nitaweza kupata pesa na kuishi. Kulingana na tume ya msamaha, takriban wapiganaji 2500 wa zamani wa ADF wamekarabatiwa na kuhamishwa katika kipindi cha miaka kumi. Inatarajiwa kwamba kupitia juhudi kama hiyo zaidi wataacha uasi na kurudi nyumbani. Kenneth Lukwago, Kampala. Arafa ikiswahili nam kutoka Uganda. Tuje nchini Kenya, ambako wabunge wamepitisha ama wameidhinisha mswada tata wa fedha elfu mbili ishirini na nne licha ya maandamano makali yaliyofanyika hapo jana. Zaidi na Benson Wakoli. Wabunge 204 walipiga, walipiga kura ya ndio dhidi ya 115 waliopiga kura ya kupinga mswada huo uliosoma kwa mara ya pili Alhamisi. Sasa mswada huo unarejeshwa kwa kamati ya bunge kuhusu fedha ili kupigwa msasa vilivyo kabla ya kupigiwa kura kwa mara ya mwisho juma lijalo. Wakenya wengi wanapinga mswada huo wa fedha wa mwaka 2024-2025 ambao utaongeza kodi kwa bidhaa muhimu ambayo wakenya wengi wanahisi kwamba hawataweza kumudu Mnito! vizuri sana hapa, ati nyinyi ni serikali ya mama mboga, nyinyi ni serikali ya bodaboda. Mkiaka fuel levy au watu wa bodaboda si watakuwa tulipisha mia mbili, kama mtu anataka kuja town, inaonekana penye tunaendea tuanza kulipa ushuru ya kupumua ama aje? Vijana, maandamano zaidi yanatarajiwa kote nchini Kenya juma lijalo, wakati huu mtu mmoja akiripotiwa kuaa baada ya kufyatuliwa na risasi na polisi Alhamisi jioni kule Malawi, uh, Rais Lazarus Chakwera amemteua Michael Usi kuwa makamu wake wa rais baada ya makamu wa rais wa awali Saulos Chilima na wengine tisa wa kufariki katika ajali ya ndege ya kijeshi. Habari ndio kila siku za Ijumaa, katika makala ya Habari Rafiki, ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari Rafiki, Wasikilizaji, viongozi wa dunia, mashirika ya afya na kampuni za dawa hapo jana walitangaza ufadhili wa dola bilioni 1.2 ili kuzalisha chanjo barani Afrika. Maelezo zaidi na Emmanuel Makundi. Haya yaliiridhiwa katika mkutano wa jukwaa la kimataifa la uhuru wa chanjo na ubunifu jijini Paris, ambapo mlipuko wa UVIKO 19 ulionyesha pakubwa kutokuwepo kwa usawa kati ya nchi tajiri na masikini, hasa lilipokuja swala la upatikanaji wa chanjo kwenye bara la Afrika. Akizungumza katika kongamano hilo, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema kuharakisha uzalishwaji wa chanjo barani Afrika kutasaidia bara hilo kupiga hatua katika upatikanaji wa chanjo yake pamoja na soko huru. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani tu ya chanjo inazotumia, viongozi wakijaribu kuweka mikakati ya kuhakikisha hadi kufikia mwaka 2040 bara hilo linazalisha asilimia 60 kule Afrika Kusini, chama cha da uh, kimemsimamisha kazi mmoja wa wabunge wake baada ya kuibuka tena mitandaoni kwa video moja ya zamani ikimwonyesha mbunge huyo Renaldo Gus akitumia lugha ya ubaguzi. Na mamlaka ya Uhispania na waendesha meli wamethibitisha kuwa meli moja ya kifahari imewaokoa wahamiaji sitini na wanane kwenye visiwa vya Canary. Msikilizaji, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres hapo jana ameyataka mataifa kuwa makini na maendeleo ya teknolojia, hasa wakati huu vitendo vya udukuzi na mashambulio ya kimtandao vikiendelea viki kuongezeka, licha ya uh, faida chanya. Antonio Guterres, teknolojia ya kidijitali inatoa fursa nzuri ya kuunda mustakabali wenye haki zaidi, usawa, uendelevu na amani kwa watu wote, lakini mafanikio lazima yaeleke we kuelekea mambo mazuri. Ajenda mpya ya amani inaweka udhibiti katika moyo wa juhudi zote za amani. Inatoa wito wa kubuniwa mifumo dhabiti inayolingana na, na sheria za kimataifa, haki za binadamu na mkataba wa Umoja wa Mataifa, na juhudi zinazolenga mataifa yote kuzuia kuongezeka kwa migogoro ya ndani kupitia mtandao. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Jeshi la Marekani hapo jana lilisema kwamba limeharibu ndege nne zisizo na rubani za wapiganaji wa Huthi na mbili za anga kwenye bahari nyekundu karibu na Yemen.