ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Kigali nchini Rwanda, sawa na saa mbili na nusu jijini Nairobi nchini Kenya. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali. Hebu katika matangazo yetu ya asubuhi awamu ya pili leo Mei 15 mwaka 2024, tunayo mengi, lakini kwanza ni muhtasari. Mahakama Kuu imefungia mwanasiasa wa upinzani nchini Rwanda Bernard Daganda kugombea urais katika uchaguzi wa Julai 15. watu zaidi ya milioni saba nchini Sudani Kusini wanakabiliwa na baa la njaa na wanahitaji msaada wa dharura. Serikali ya Jamhuri ya Afrika Kati yafafanua kwa nini imefuta wajumbe wote wa tume uchaguzi wa haki na maridhiano. Na habari kamili, msikilizaji, tuanzie kule nchini Rwanda, ambako mahakama nchini humo imemfungia mwanasiasa wa upinzani Bernard Ntaganda kugombea urais katika uchaguzi wa Julai 15. Hilari Ingati lipoje hili. Mahakama hiyo katika uamuzi wake ilisema mwanasiasa huyo na mwanzilishi wa chama cha PS Imberakuri alipoteza haki ya kisiasa aliposhtakiwa mwaka wa elfu mbili kumi na moja kwa kuhatarisha usalama wa taifa kwa kuunga mkono ukabila na kutishia au kuitisha maandamano haramu. Aidha, mahakama ilisisitiza Bernard hakukidhi matakwa ya kurejeshewa haki hiyo kwa kuwa pia hakuwa amelipia gharama ya kesi yake. Mwanasiasa huyo hata hivyo, amekanusha madai hayo, akisema hakushangazwa na msimamo wa mahakama, akisistizia kutokuwepo kwa uhuru wa mahakama na kutumika kwa idara hiyo kuwafungia wapinzani ili kutoa nafasi ya kuchaguliwa kwa rais Paul Kagame kwa muhula mwingine. Mwezi Machi pia mahakama ilimzuia mgombea mwingine wa upinzani Vikta Ingabire kwa madai hayo hayo, ingawaji Ingabire amekata rufaa katika mahakama ya haki ya Afrika Mashariki jijini Arusha. Kwa sasa wagombea ambao wameruhusiwa kupambana na Paul Kagame katika uchaguzi huo wa Julai 15 ni Frank Habineza wa Green Party na mgombea huru Diane Rwigara. Mbunge wa zamani wa chama tawala nchini Rwanda amekamatwa kwa kosa la kumiliki silaha kinyume cha sheria, kulingana na taarifa ya polisi. Eugene Barikana, mwenye umri wa miaka 57, mwanachama wa chama cha Rwanda Patriotic Front, alikuwa mbunge mwaka 2013 kabla ya kujiuzulu wadhifa huo. Mapigano makali yameripotiwa kati ya vikosi vya jeshi la DRC FRDC na waasi wa M23 kuanzia Jumanne katika eneo la Kikutu tarafani Fizi, tarafa ya Ruchuru kwa mradhi. Duru za maeneo hayo zinaeleza kuwa mashambulio ya mabomu ya jeshi la FRDC katika ngome za waasi, ambapo inasemekana kuwa vifaa kadhaa vya waasi hao vimeteketezwa. katika hatua nyingine mili ya watu thalathini na tano wakimbizi wa ndani waliouawa kwa bomu kambini Mugunga jijini Goma inatarajiwa kuzikwa hii leo jijini humo mkoani Kivu Kaskazini. Watu zaidi ya milioni saba nchini Sudani Kusini wanakabiliwa na baa la njaa na wanahitaji msaada wa dharura wa chakula, wakati huu maelfu wakiwa hawana chakula kabisa. Carol Korir anafafanua zaidi kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu huduma za msaada wa kibinadam, ambapo watu milioni hao saba wamekuwa wakikosa chakula kuanzia mwezi Aprili, huku kikundi kingine cha watu elfu sabini na tisa wakiwa wamekosa chakula kwa muda mrefu haswa wanaotokea maeneo yaliyoathirika na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, mizozo, na hali ngumu ya kiuchumi. OCHA sasa inasema kwa jumla kuna watu milioni tisa wanaohitaji chakula cha msaada, wakati huu wito wa ufadhili wa msaada wa kibinadamu nchini Sudan Kusini wa dola bilioni 1.8 ukiwa na mafanikio ya asilimia 11 pekee ya kiasi itajika. Hali hii inazidi kuwa ngumu kutokana na ongezeko la wakimbizi wanaokimbia mizozo kutoka nchi jirani na wakimbizi wengine wanaorejea nyumbani baada ya kukimbia vita katika nchi hiyo. Kwa miaka 13 baada ya Sudan Kusini kupata uhuru imekumbwa na machafuko na ukosefu wa amani. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan hapo jana amekutana na kufanya mazungumzo na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika ikulu ya, ya Elisee jijini Paris. Rais Samia amekuwa akishiriki kwenye kikao cha viongozi mbalimbali walioshiriki mkutano wa kimataifa wa nishati safi ya kupikia. Kwenye mkutano huo, Ufaransa imeahidi kutoa euro milioni mia moja kusaidia upatikanaji wa nishati safi ya kupikia hasa kwa mataifa yanayoendelea. Bwana Benson ni wakoli, kuna nini leo kwenye mada ya habari rafiki? Nam, leo katika makala bara rafiki, tunajadili hatua ya taifa la Somalia kutaka Umoja wa Mataifa kufuta majukumu ya ujumbe wake wa kisiasa nchini Somalia ambao umekuwa ukisaidia serikali ya Somalia kwa safari ya kuwa thabiti. kwa hivyo tunamuuliza msikilizaji, je, unafikiri nini kimesababisha Somalia kufuta uhusiano huu na Umoja wa Mataifa na unahisi huu ni wakati mwafaka kwa Somalia kufuta uhusiano huo? Basi tutumie maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu mtandao WhatsApp 2544 na 20 saa 1 na dakika 35 pale Bujumbura, Burundi, Buterere lakini pia Kajaga. Licha ya rais wa Togo Fonya Simbe tarehe sita mwezi huu kutia saini kuanza kutekelezwa kwa mabadiliko kwenye katiba nchini humo, wanasiasa wa upinzani wanaendelea kupinga hatua hiyo. Jean Pierre Fabre ni miongoni mwa viongozi wa upinzani. Hatuwezi kamwe kuacha mambo haya ya mabadiliko ya katiba yapite. Tutaendelea na mashauriano kati yetu kwenye upinzani kuhusu jambo hili, halitaisha mpaka pale watakapoachana nalo. Hatuwezi kumwacha mtu aamke tu asubuhi na kusema kwamba ninapanga kuongeza muhula. Aa, kwa hivyo anabadilisha katiba, hilo haliwezekani. Samuweza, ni sauti yake Jean Pierre Fabre, kiongozi wa chama cha upinzani nchini Togo. Tukielekea kule nchini Burkina Faso, ambapo mkanda wa video uliopatikana na mwanahabari wa France 24 Wasim Nasri, baada ya kurekodiwa na wanajeshi wa nchi hiyo, umeonyesha namna kikosi hicho kilivyotekeleza mauaji ya raia wa kawaida: wanaume, wanawake na watoto katika miezi iliyopita kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. RFI. Matangazo hayo yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya marekani inapanga kuipa israel msaada wa silaha za kijeshi wenye thamani ya dola bilioni moja wiki moja tu baada ya kutishia kusitisha msaada huo Victor Abuso. taarifa kutoka washington zinasema tayari serikali ya rais Joe Biden, imeliambia bunge la Kongres kuhusu mpango huo ambao unapaswa kupitishwa kabla ya kutolewa. kwa Israeli msaada huu utakuwa wa pili baada ya mwingine wa dola bilioni 95 kupitishwa wiki kadhaa zilizopita kwa ajili ya kuisaidia Israeli, Ukraine na Taiwan. Mpango huu unakuja siku moja tu baada ya rais Biden mwenyewe kuonya kwamba Marekani haitotoa msaada wa vifaa vya kijeshi kwa Israeli iwapo itaendelea na mpango wake wa kutuma wanajeshi wake wa ardhini kwenye mji wa Rafa wenye makazi ya watu zaidi ya milioni moja. Hata hivyo, Biden anakabiliwa na kibarua kigumu kwenye Kongres hasa kutoka kwa wabunge na maseneta wa chama chake cha Democratic ambao wameripotiwa kusikitishwa na idadi kubwa ya raia wasiokuwa na hatia wanaopoteza maisha kwenye vita vya Gaza, wakati huu jeshi la Israeli linapoendelea na mashambulio. Marekani imesema itaendelea kuipa Ukraini msaada wa kifedha na silaha za kivita kupambana na Urusi hadi pale usalama utakaporejea. Hakikisho hilo limetolewa na Waziri wa mambo nje wa Marekani Antony Blinken baada ya kuzuru Kiev hapo jana na kukutana na rais Volodimir Zelenski. Marekani imeendelea kuwa upande wa Ukraine tangu siku ya kwanza, tupo nanyi leo na tutaendelea kuwa pamoja nanyi hadi pale usalama utakaporejeshwa na muweze kujisimamia. Hii inakuja baada ya wiki kadhaa alizopita bunge la Congress kupitisha dola bilioni 61 kusaidia Ukraine, lakini pia wakati huu wanajeshi wa Urusi wakidai kuchukua maeneo zaidi ya mji wa Kharkiv kaskazini mashariki mwa Ukraine. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametoa wito Jumatano kwa utulivu huko New Caledonia na kulaani machafuko ya vurugu yanayotikisa eneo la Pasifiki kuwa hayakubaliki. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un ametoa wito wa mabadiliko ya muda mrefu katika maandalizi ya vita kwa kufikia malengo ya uzalishaji wa silaha wakati wa ukaguzi wake wa mfumo wa mbinu w kujilinda na makombora saa mbili dakika 40.