Saa mbili na nusu Afrika wa Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswahili ya redio in france International, Caroline Coril. Kwenye awamu ya pili, ripoti ya Umoja wa Mataifa yaonyesha kupungua visa vya ukiukwaji haki za binadamu nchini DRC. Mamlaka nchini Togo zatishia kuifungia kituo cha Radio France kwa tuhuma za habari potovu. Na rais wa Marekani Joe Biden aonya kuhusu kuzidi ubaguzi dhidi ya Wayahudi. Hujambo na karibu. Tuanzie kule DRC. Ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Congo imesema vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vimepungua kwa asilimia tano nchini DRC tangu mwezi Machi mwaka huu. Kutufahamisha zaidi kuhusu hili, hii hapa taarifa yake Florence Kibuba. Katika ripoti yake, ofisi hiyo pia imeeleza kupungua kwa asilimia zaidi ya 18 kwa wahanga wa vitendo vya ukatili na unyanyasaji katika maeneo mengi ya taifa hilo ambapo ilirekodi matukio 360 pekee ikilinganishwa na miezi iliyopita. Kwa mujibu wa wataalam kwenye ofisi hiyo, wamesema kupungua kwa matukio hayo kumetokana na rekodi ndogo ya idadi ya waathiriwa wa, wa mauaji, unyanyasaji na utekaji nyara unaofanywa na makundi yenye silaha katika majimbo yanayoshuhudia utovu wa usalama. Aidha, wataalamu hao wamesema, tofauti na rekodi zilizopita, idara ya usalama za serikali zimehusika katika matukio 176 ya ukiukaji wa haki za binadamu, ikiwa ni ongezeko la asilimia 49 kutoka 42 huku makundi yenye silaha yakihusika na vitendo 174. Tukisalia DRC, idadi ya watu waliopoteza maisha katika shambulizi la mabomu katika kambi ya wakimbizi ya Mugunga ya nchini hiyo imefikia watu kumi na wanane kutoka idadi ya awali ya watu kumi na wawili. Marekani na DRC zimeendelea kuilaumu nchi ya Rwanda kwa kushirikiana na, na waasi katika shambulizi hilo hata hivyo, Rwanda ikikanusha kutohusika. Umoja wa Mataifa unasema tume yake ya walinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, juma hili ilifunga rasmi operesheni za kambi yake iliyokuwa kwenye mji wa Baraka, ishara ya kumalizika rasmi kwa operesheni za tume hiyo jimbo Kivu Kusini. Steven Dujeric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Um, UN... tume yetu ya kulinda amani nchini DRC imefunga rasmi kituo chake cha kudumu cha uendeshaji huko Baraka, Kivu Kusini. Hili lilifanyika kwa mujibu wa mpango uliopo wa tume hiyo kuondoka nchini humo. Wakati wa hafla hiyo, uongozi wa misheni ulitoa shukrani kwa serikali, mashirika ya kiraia na wakazi wa eneo hilo kwa ushirikiano wao wa miaka 17 katika mji wa Baraka. Baadhi ya mali za ulinzi wa amani zilitolewa kwa mamlaka za mkoa huo na kama tulivyosema wiki iliyopita kwa mujibu wa azimio namba 2717 la baraza la usalama mamlaka ya tume hiyo ikiwa ni pamoja na jukumu la kulinda raia yamekamilika rasmi kivu kusini kuanzia tarehe moja mei hatua hii inakuja wakati ambapo tangu mwishoni mwa mwaka jana monusco ilianza kuondoa wanajeshi wake katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo kufuatia agizo la utawala wa kinshasa shirika la afya duniani WHO limeonya kuhusu ongezeko la maambukizi ya monkeypox jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka 2022 ugonjwa huo ukiwa umesababisha tayari vifo vya watu zaidi ya elfu moja na kuwepo kwa maambukizi zaidi ya elfu 25 Mkuu wa operesheni za kulinda amani Jean Pierre Lacroix hapo jana ametoa wito kwa Sudan Kusini kuondoa vikosi vyake kwenye jimbo lenye utata la Abyei, akionya kuwa uwepo kwa wanajeshi wa nchi hiyo kwenye eneo hilo kutazidisha mzozo zaidi na jirani yake ya Sudan ambayo iko vitani. The... juhudi za kisiasa kuelekea kubaini hadhi ya mwisho ya jimbo la Abyei na suluhu ya mambo yanayohusiana na mpaka wa Sudan na Sudani Kusini zimekwama tangu kuzuka kwa vita kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF, licha ya hatua chanya zilizopigwa miezi michache kabla ya kuzuka kwa mgogoro huu. Mapigano yanayoendelea ni wazi yataathiri nafasi ya kuwa na mazungumzo yenye tija kati ya nchi hizi mbili. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa unaendelea kufuatilia uwezekano wa mazungumzo kuanza tena na uko tayari kuzisaidia hizo kwa kushirikiana na Umoja wa Afrika pale pande hizo zitakapokuwa katika mazingira mazuri ya kurejea kwenye meza mazungumzo ya mchakato wa kisiasa. Ni mkuu wa operesheni za kulinda amani Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix. Kenya na Somalia zimetiliana saini mkataba wa ushirikiano katika sekta ya ulimi, elimu, ulinzi na maswala ya siasa. Tukisalia nchini Kenya, wiki moja baada ya watu zaidi ya hamsini kupoteza maisha katika eneo la Mai Mahiu, kaunti ya Nakuru, ambapo makazi yalisombwa na mafuriko baada ya kupasuka kwa kingo za mbawa la kuhifadhi maji. Hali ya manusura kwenye eneo hilo ni mbaya. Mwandishi wetu George Ajoi amerejea kutoka Mai Mahiu na kuandaa ripoti ifuatayo. Jumapili ya tarehe tano mwezi huu, wakaaji wa vijiji vitano hapa Mai Mahiu walikwenda kulala kama kawaida, lakini ilipofika alfajiri wengi walikuwa wameangamia kwa maji. Elizabeth Njeri, ambaye amezaliwa katika mojawapo ya kijiji hapa Maimayu, anaelezea alivyopoteza wapendwa wake. Kuna wote wanaenda na maji, hata tuna hiyo mama ule tunaasana naye Jumapili saa kumi na mbili. Hofu inaonekana kwenye nyuso za walionusurika, wanaonekana kukata tamaa baada ya janga hilo kisaikolojia. Ukiaza kunyesha kama jana, umeona ile mtu tumeonyeswa inamwagiria kwa kwale ile mguru ilikuwa imekuja naye na duru auwesi hata ukapata usingizi wakati wa janga hilo. Steven Masharia anakumbuka kuwaokoa pendo wake, lakini maji yalimzidi akaamua kujiokoa. nikutoa watoto haraka, haraka na bibi na wakaenda mimi nikaachwa nikivunga nyumba kutokea kwa ngeti ati niwafuate nikakuta maji imenipita mbere tena. Alice Njoki anasema kuponea kwake ni sababu hakuwepo nyumbani usiku huo. kila mtu ananiona anataka kuanguka, walisema mimi na maji juu, sionekani, na hakuna mtu. Nilikuwa nimeelezea, nimeenda nyumbani. Sasa wakiniona jana, walifikiria nikufufuka, nimefufuka. Hadi sasa kuna wale ambao hawajawapata wapendwa wao. Huku walionusurika wakiwa katika shule ya sekondari ya Ngeya, maisha yao yamebadilika, wapendwa wao wamepoteza maisha na makazi yao hayapo tena. George Ajowi Mai Mahiu, RFI Kiswahili. Ripoti kutoka kituo cha takwimu za afya nchini Uganda inaonyesha kuwa wasichana zaidi ya elfu mbili wenye chini ya umri wa miaka 15 walipata ujauzito kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, kila mwaka wasichana wenye umri kati ya miaka 15 na 19 hupata mimba kwenye nchi zinazoendelea, hukuu milioni 12 wakijifungua. Unafikiri nini ni chanzo cha mimba za utotoni? Hali ikoje katika nchi yako, na nini kinaweza kufanyika kuzuia hali hii? Tumio Nambari kwanza alama kujumlisha. Nchini Tunisia, ofisi ya mwendesha mashtaka imemzuilia mwanaharakati maarufu wa haki za binadamu Saidia Mosba anayeongoza pia shirika linalowatetea wahamiaji. Wanakijiji kumi na watatu wameuawa na jeshi katika kijiji cha ja Niamana kati, kati ya nchi ya Mali wakati wa operesheni inayofanywa na jeshi kwa ushirikiano na wapiganaji wa Kirusi Wagner. RFI Rais wa marekani Joe Biden hapo jana amelaani kile alichosema kuongezeka kwa vitendo vya kibaguzi dhidi ya Wayahudi. Matamshi aliyoyatoa wakati wa maadhimisho ya kumbukizi ya mauaji ya jamii hiyo barani Ulaya wakati wa vita kuu ya pili duniani. Naelewa kwamba watu wana imani tofauti kuhusu yanayoendelea duniani kwa sasa, na Marekani tunaheshimu na kulinda uhuru wa msingi wa watu kutoa maoni, kukubali kutokukubaliana, kuandamana kwa, kwa amani na kutaka sauti zetu zisikike. Naelewa hiyo, ndiyo Marekani. Lakini hakuna nafasi katika chuo chochote Marekani, wala eneo lolote la Marekani, la watu kutoa matamshi ya uchochezi na ubaguzi wa aina yoyote, iwe kwa Wayahudi au mtu mwingine yoyote. Mashambulio ya kudhuru, kuharibu mali siyo maandamano ya amani, ni kinyume cha sheria. Biden, mshirika wa karibu wa Israel, amesema ameshangaa kuona watu wanasahau kile kilichofanywa na kundi la Hamas Oktoba 7 mwaka jana. Idara ya usalama nchini Ukraini imesema imefaulu kutibua njama ya Urusi kutaka kumuua Rais Volodymyr Zelenski na maofisa wengine wa ngazi ya juu, kanali wawili wanaoongoza vitengo muhimu vya usalama wakikamatwa kwa tuhuma kuwa walikuwa wakishirikiana na vyombo vya usalama vya Urusi vilivyokuwa vikiwatafuta wauaji miongoni mwa mlinzi wa Rais Zelensky ni saa mbili na dakika arobaini.