Kule Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na nusu. Haya ni matangazo, idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wacoli, baada ya taarifa ambazo tumekuandalia, awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi ni pamoja na kwamba umoja wa Ulaya watuhumu wasu 23 kwa kushambulia kambi ya wakimbizi kule nchini DRC. Raia nchini Chad wanashiriki uchaguzi wa kidemokrasia leo Kum, kwa baada ya miaka mitatu ya utawala wa kijeshi na mazungumzo ya kutafuta suluhu kwa uvamizi wa Israeli kule Gaza kurejelewa leo. Na msikilizaji, Umoja wa Ulaya na wenyewe mwishoni mwa juma lilopita umejitokeza na kulaani kile ilichosema hakikubaliki, baada ya tatu kurusha bomu liloanguka katika kambi ya raia waliokimbia mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kambi ya Mangunda jirani na mji wa Goma, ambapo watu zaidi ya kumi waliuawa na wengine zaidi ya thelathini kujeruhiwa. Haya yanajiri wakati huu jumuia SADC kupitia tume yake ya kulinda amani nchini DRC, SAMIDRC, nayo ikilaani kuangazia taarifa hii, huyu hapa Emmanuel Makundi. Katika taarifa yake imesema mashambulio yaliyolenga raia kwa makusudi hayakubaliki na kwamba yanakiuka misingi ya sheria za kimataifa. Mbali na SADEK, shambulio hilo pia limekashifiwa na Marekani iliyonyoshea kidole nchi jirani ya Rwanda kwa kuwasaidia waasi hao kutatiza usalama mashariki mwa Kongo, tuhuma ambazo tayari Kigali imekanusha. Mamlaka jijini Kinshasa imeitaja Rwanda waziwazi wazi wazi kuhusika kwenye shambulio hilo huku ikitaka jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua dhidi ya kile kilichofanywa na waasi hao. Kwenye taarifa zaidi msikilizaji, viongozi wa Afrika wanatarajiwa kuelekea nchini Korea Kusini kwa mkutano wa kwanza wa aina yake wakati wa viongozi wa Afrika na nchio ambao unalenga kwe, uh, taifa hilo likilenga kuwekeza uh, teknolojia yake ya kuzalisha mpunga kwa wingi barani Afrika. Mkutano utafanyika Juni nne hadi tano. Serikali ya Rwanda imesema haiwezi kutoa hakikisho la ni wangapi wahamiaji watakaotoka Uingereza kuelekea nchini humo, kauli iliyotolewa siku chache kupita tangu mamlaka zianze kuwakamata watafuta hifadhi. Akiojiwa na shirika la habari la Uingereza, msemaji wa serikali ya Rwanda Yolanda Makolo Wamesema tayari mchakato wa kuwapokea wahamiaji hao umekamilika. The initial, uh, Eneo la awali ambalo tulilipata tangu mwanzoni mwa ushirikiano huu, eneo hilo lina uwezo wa kupokea watu mia mbili peke yake. Hata hivyo, tumeshaanza mazungumzo na vituo vingine katika mji wa Kigali na maeneo mengine, na makubaliano yatatiwa saini pale tu tutakapojua ni wahamiaji wangapi wanakuja. Tutakuwa na uwezo wa kuwapokea wahamiaji watakaotumwa na Uingereza kwa muda wote wa mkataba tulionao. Kile nitashindwa kukwambia ni wangapi tutawapokea katika mwaka wa kwanza au wa pili. Hii itategemea mambo kadhaa ambayo anza kufanyiwa kazi, kazi. Sauti yake Yolande Makolo, msemaji wa serikali ya Rwanda. Mamlaka nchini Tanzania zimetangaza kufunga barabara inayounganisha jiji la Dar es Salaam na miji ya kusini mwa nchi hiyo ya Lindi na Mtwara kwa muda usiojulikana baada ya mafuriko yanayotokana na mvua kubwa kuharibu vifukio vine vinavyotumika kuunganisha miji hiyo. Shirika la wakimbizi duniani UNHCR nchini Kenya limesema zaidi ya wakimbizi elfu ishirini wameachwa bila makao baada ya nyumba zao kuharibiwa na mafuriko yanayotokana na mvua zinazoendelea kunyesha nchini humo kwenye kambi kubwa ya Dadaab. Kufahamu mengi zaidi, huyu hapa James Shimanyula. Shirika hilo limetangaza kuwa sasa wakimbizi hao zaidi ya elfu ishirini wanaishi kwenye madarasa ya shule saba mbali na sehemu iliyokumbwa na mafuriko ambako vyo vimefurika maji na kuna hatari ya kutokea magonjwa yanayosababishwa na maji machafu. Corad Abdi Wanahab ni mmoja wa wakimbizi waliolazimishwa kuhama walipokuwa wanaishi kutokana na mafuriko. maji yaliingia kwenye nyumba kutoka pande zote: mashariki, magharibi, kusini na kaskazini. Mara tu nilipoona maji yameingia, niliamka ghafla na kumwamsha mtoto wangu mlemavu na watoto wengine. Sasa ninapoongea maji yamepungua, lakini hatuwezi kurudi kwani mvua inaonekana kuwa itaendelea kunyesha. Mohamed Adeni Maalim, afisa wa shirika la wakimbizi wa Dadabu, anatupasha kwa kifupi hali ilivyo huko sasa. Tumeshuhudia mvua kubwa ambayo imesababisha mafuriko kwenye kambi za wakimbizi. Shirika la wakimbizi likiwemo washirika wengine wa majanga, pamoja na serikali ya kaunti, wamejihusisha kikamilifu kusambaza misaada kwa wakimbizi kama vile mikeka, blangeti, vyandarua vya, vya kuzuia mbu, sabuni na dawa za kusafisha maji. Katika Dadab kuna kambi tatu za wakimbizi ambazo ni makao ya wakimbizi elfu mia mbili arobaini. Vyanzo vya habari kutoka Sudani Kusini navyo vimeripoti kushuhudia mapigano makali kati ya wanajeshi wa serikali ya Sudan na wapiganaji wa RSF wanaolenga kudhibiti muji wa Alfa Asis katika jimbo la Aljazira. Msikilizaji, mafuriko yanashuhudiwa kwenye nchi za Afrika Mashariki, mamia ya watu wakiripotiwa kufa, nyumba kuharibiwa pamoja na miundombinu mingi, nchi za Kenya na Tanzania zikiathirika pakubwa. Unazungumziaje mikakati inayochukuliwa kuzuia madhara zaidi? Binafsi unachukua tahadhari gani na hali ikoje kwenye taifa lako? Tuma maoni yako kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 2541142 Mskilizaji, anza sasa kutuma maoni yako kuelekea nambari yetu ya WhatsApp ili kuchangia mada leo. Raia nchini vileo anapiga kura katika uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia baada ya miaka takriban mitatu ya wa kijeshi katika mmojamataifaya ukanda wa Afrika Magharibi yaliyoshuhudia mapinduzi. anakamlisha taarifa hii. Ni uchaguzi ambao wadadisi wa mambo wanasema, Rais Mahamat Idris Deb aliyechukua uongozi baada ya kifo cha baba yake anatarajiwa kushinda licha yaidd kubwa ya wafuasi waliojitokeza kwenye mikutano ya mpinzani wake waziri mkuu Sases Masra. Debi ameahidi kuimarisha usalama, utawala wa sheria na kuongeza uzalishaji wa nishati ya umeme, ahadi ambazo kwa baadhi wanaona ni siasa. Mpinzani wake wa karibu Sases Masra, ambaye alirejea nyumbani mwaka uliopita akitokea uhamishoni licha ya kutuhumiwa kushirikiana na Mahamat katika mauaji ya alikuwa kinara wa upinzani ya Yadilo alivutia raia ya wengi katika mikutano yake. Ya matokeo ya awali baada ya kura ya hivi leo yanatarajiwa kutangazwa Mei 21 huku yale rasmi yakitarajiwa Juni tano ambapo ikiwa hakutakuwa na mshindi aliyefikisha asilimia 50 ya kura watalazimika kwenda kwenye duru ya pili itakayofanyika Juni 22. Awamu ya mwisho ya mazungumuzo ki ya kitaifa nchini Mali yanayolenga kutafuta suluhu kwa usalama wa nchi hiyo yanaanza leo jijini Bamako, ambapo zaidi ya watu elfu tatu wanatarajiwa kutoa maoni yao ya namna ya kuboresha utawala wa taifa hilo. Viongozi wa serikali nchini Cameroon ama wanajeshi msikilizaji wa serikali nchini Cameroon wamefanikiwa kwa viongozi watatu akiwemo wa kamanda wapiganaji wanaoshinikiza eneo la kaskazini magharibi mwa taifa hilo kujitenga, maarufu jenerali Sagon, eneo hilo raia wengi huzungumuza Kiingereza. Ripoti ya kamati ya uchunguzi kuhusu moto uliosababisha vifo vya watu 77 katika jumba moja nchini Afrika Kusini mwaka uliopita jijini Johannesburg imetuhumu mamlaka eneo hilo kwa kuzembea <mulia> na msikilizaji, ni matangazo yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Juhudi za mazungumzo kujaribu kupata makubaliano ya usitishaji mapigano na kubadilishana mateka yanatarajiwa kurejelewa tena hivi leo, wakati huu Hamas na serikali ya Israeli wakiendelea kuwa na msimamo mikali. Aidha, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anasisitiza kutolegeza msimamo dhidi ya Hamas. Wachambuzi wa mambo na mtazamo gani? Lugete Musa Lugete anaangazia hili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kimsingi, kauli hiyo ni kinyume na sheria za kimataifa za kivita, yani Geneva Convention, lakini pia linakinzana na msukumo wa ndani ya Marekani wa kutaka vita iishe, kwa sababu tumeshuhudia zaidi ya vyuo vikuu kumi na tano ndani ya Marekani vikijenga mahema na kuishirikisha serikali ya Joe Biden kupunguza misaada ya kivita kwa Israel dhidi ya wanamgambo wa Hamas ndani ya taifa la Palestine. Kauli yake kwa kweli si nzuri katika muktadha wa diplomasia ambapo pande zote mbili zimesha zifikie maridhiano ya kusitisha vita. Mtazamo wake, Lugete Musa Lugete akiwa Tanzania. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron analenga kumshauri mgeni wake rais wa China Xi Jinping kutounga mkono Urusi katika uvamizi wake nchini Ukraine, huku akilenga pia kule Gaza ama kutangaza utayari wake kutafuta suluhu kwa vita hivyo. Kura ya maoni barani Ulaya inabashiri kwamba wanasiasa wa mrengo wa kulia huenda wakaandikisha historia kwa kuchaguliwa kwa idadi kubwa kinyume na ya awali katika uchaguzi wa umoja Ulaya unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao. Zaidi ya watu 798 wamefariki nchini Brazil, wengine 115 wakikimbia makwao kutoka kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi inayosababishwa na mvua kubwa. Mamlaka ya eneo hilo zinaendelea kupata wakati mgumu kuwaokoa watu waliokwama kutokana na mafuriko hayo. Na msikilizaji kule Abuja, Nigeria