Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Karibu tena katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi. Ijai ni kujuze baadhi ya taarifa utakazosikia asubuhi hii. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari nchini DRC, wanahabari zaidi ya mia moja wamelazimika kuacha kazi zao kutokana na utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Wapinzani nchini Togo walalamikia matokeo ya uchaguzi wa wabunge wanaosema ulikuwa na udanganyifu, na rais wa marekani Joe Biden atetea maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini humo kutaka vita vikomeshwe huko viko Gaza. Karibu tena, msikilizaji. Leo ni maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani ni siku ambayo tume ya Umoja wa Mataifa ya UNESCO ilitenga miaka 31 iliyopita ili kukumbusha umuhimu wa uhuru wa vyombo vya habari na kuzikumbusha serikali kuheshimu haki hii. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo umesababisha wanahabari zaidi ya mia moja kuacha kazi na kukimbia kwa kuhofia usalama wao. Mwandishi wetu wa Goma, Benjamin Kasembe, anatueleza zaidi. Darlen Rushagu, mwandishi wa habari aliyechimbia baada ya waasi wa M23 kuchukua udhibiti wa Ruchuru, aeleza kweli kabisa. maisha amekuwa hali ya maisha amekuwa duni, sijue tumeshindwa namna gani tuishi, hatujue tujieleze namna gani, hatujue tuotoe msaada kwa nani. Vitisho vinavyoelekezwa kwaona makundi ya watu wasiojulikana, imekuwa pia ni changamoto kubwa zinazowakabili wanahabari hao wakimbizi. Kuna m, watu fulani fulani ambao hatuwajui, wakitumia ujumbe za kututisha hata kwa, kwa simu ili kututisha, lakini haya yote tunaweza kuwapitia pamoja na viongozi wetu kama vile jenda nawasimamia wapasha wa habari wakiwa hatarini kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Mbali na kituo chake cha redio Vianne wa Tsongo amedai kuwa hali hii imewanyima uhuru wa kujieleza wakati huu ambapo vita vinaendelea kusambaa kote Kivu Kaskazini. Tumenyimwa hiyo uhuru sababu, kunakuwa wakati mpasha habari unaweza kusema habari ambayo inaaminika na inajulikana ni ukweli, lakini wakati tangaza anasema eti wewe unakuwa kwa upande wa uasi. Tuver undi ni afisa mkuu wa chama kinachotetea uhuru wa vyombo vya habari mkoani Kivu Kaskazini. Je, pamoja nguvu tuko tuna ungaunga unga, tunaweza kupata suluhisho, ila suluhisho ya kudumu ni amani. Rudi uh, vijijini mwao ili waweze kukaa Baadhi ya vituo vya redio kwenye wilaya za Masisi na Ruchuru vililazimika kufunga matangazo baada ya kukimbia vita kwa wanahabari walioelekea katika mji huu wa Goma. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Shirika la Umoja wa Mataifa la elimu sayansi, na utamaduni, UNESCO, limesema kwamba asilimia 70 ya waandishi wa habari kutoka nchi 129 wameripoti matukio ya kushambuliwa, kupata vitisho au shinikizo wakati wakiripoti taarifa za uchunguzi zinazohusu mazingira, UNESCO ikisema zaidi ya matukio hayo 300 yakiripotiwa kati ya mwaka 2009 na 2023. Katika hatua nyingine, shirika hilo limetoa tuzo yake ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani kwa wanahabari wa Palestina wanaoripoti kuhusu vita vinavyoendelea huko Gaza, ambapo Israeli imekuwa ikipambana na wapiganaji wa kundi la Hamas kwa miezi zaidi ya miezi sita sasa. Tukirejea kule DRC baada ya waasi wa m 23 kuchukua mji wenye utajiri wa madini wa Rubaya, jimboni Kivu Kaskazini, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty linasema hatua hiyo ni pigo kwa serikali ya DRC kiuchumi. Jean Mobar Senga ni mtafiti wa shirika hilo. L'enjeu n'est pas la ville. L'enjeu c'est la mine. La mine c'est l'argent. Changamoto siyo mji bali ni migodi na mgodi ni pesa. Kudhibiti eneo maanake kudhibiti pia mapato yatokanayo na madini. Tupo katika hali ambayo wanadhibiti kila kitu kwa wakati wote. Wanadhibiti Rubaya, wanaweza kutumia kama watakavyo. Wanaochimba madini hayo wanalindwa na M23 na jeshi la Rwanda, wanaosafirisha wanalindwa na jeshi la Rwanda, na madini yanapita katika mpaka wa Rwanda ikiwa na maana kwamba wanapeleka katika viwanda vya Rwanda na inakuwa rahisi sana kuliko hapo awali, sababu wanaoongoza wanafahamika. Sauti yake Jeamubah Singa, mtafiti wa shirika la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International. Serikali ya Iraq hapo jana imetangaza kuafikia mkataba wa ushirikiano na mshindi wa tuzo ya Nobel, Daktari Denis Mkwege, ushirikiano ambao utahakikisha waathiriwa wa muda mrefu wa unyanyasaji wa kingono ambao hutumiwa kama silaha ya kivita wanashughulikiwa na kupata msaada wanaohitaji. Wataalam wa kilimo kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika watakutana wa jijini Nairobi wiki ijayo kujadili namna ya kuimarisha rutuba ya udongo ili kupata mazao mazuri. Paul Rono ni katibu mkuu kwenye wizara ya kilimo nchini Kenya. kama Afrika, unajua vile Afrika sisi tuko sasa, zingine hatukuwa tumefanya uchunguzi kuona vile mbolea tunatumia mwanzo mwanzo ilikuwa mzuri kwa sababu hatukuwa tumetumia sana, ni vile tu imetumika sana paka uh, kiwango kingine ya mbolea umeharibu mchanga. So ndio tume, sasa tumeanza kusema ni mpango kani utaweka mbele kama Afrika msema turekebishe hiyo mchanga yenye imeharibika. Na hii mkutano yenye inafanyika hapa uh, Nairobi Kenya, na naongea chuu ya viongozi wa Afrika wakucha hapa waongee chuu ya mbolea na waongee chuu ya maneno ya soil. Paul Rono, katibu mkuu kwenye wizara ya kilimo nchini Kenya. Bonjour, ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni madahuru tunakupa nafasi huyo msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko. Kwa uhuru kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 820. Ndio habari rafiki. Wakati matokeo ya uchaguzi wa wabunge na viongozi wa serikali za mitaa ukisubiriwa kutangazwa rasmi nchini Togo, upinzani nchini humo umesema utachukua hatua za kisheria kulaani matokeo yake, ikidai kuwa kulikuwa na udanganyifu mkubwa wa kura. Bridgit Kafui uh, Jamabo Johnson ni mratibu wa chama cha upinzani Dynamics for the Majority of the People. Tumegundua kwamba wametumia vibaya kura ya uwakilishi. Naweza kuambia kwamba hili limefanyika nchi nzima. Mbali na hilo, kulikuwa na kura nyingi zilizoongezwa kwenye masanduku na hili limefanyika pia kote. Hii ndiyo hali ya wizi mkubwa ambao tumeshuhudia, na yote haya tunao ushahidi. Tutawasilisha kesi mahakamani na waliohusika wote waadhibiwe. Zaidi ya wapiga kura milioni nne walishiriki zoezi hilo kuchagua wabunge na madiwani. Chama cha Kiislamu nchini Mauritania, National Rally for Reform and Development kimesema kuwa kiongozi wake Hamadi Ould C L Mokhtar atawania urais katika uchaguzi ambao umepangwa kufanyika Juni 29, ikiwa ni mara ya kwanza chama hicho kusimamisha mgombea wa urais katika kipindi cha miaka kumi na tano. Rais wa Liberia Joseph Boakai hapo jana ametia saini amri ya kuundwa kwa mahakama ya uhalifu wa kivita itakayohakikisha waathiriwa wa visa vya dhuluma zilizotekelezwa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya mwaka elfu moja kenda mia themanini na tisa na elfu mbili na tatu wanapata haki RF. Rais so, wa Marekani Joe Biden ametetea kitendo cha wanafunzi wa vyuo vikuu nchini humo kuandamana kushinikiza kumalizika kwa vita kwenye ukanda wa Gaza, lakini akasisitiza kuwa ni lazima harakati hizo zifanyike kwa utulivu. Two fundamental American principles. Excuse me. The first is the right to free speech. Kuna mambo mawili ambayo tunayaamini hapa Marekani. Jambo la kwanza ni uhuru wa watu kuongea na kukutana ili wasikike lakini pili ni utii wa sheria. Sisi siyo nchi ya kimabavu ambayo tunawaziba watu midomo ili wasiseme. Hapa Marekani watu wanasikika, lakini ni lazima hilo lifanyike kwa utaratibu. Maandamano yenye fujo hayalindwi, na uharibifu wa mali siyo maandamano ya amani na ni kinyume cha sheria. Wakati Biden akitoa kauli hiyo, jeshi la Israeli limeendeleza mashambulio yake kwenye ukanda wa Gaza, huku kundi la Hamas likituma ujumbe wake nchini Misri kujadiliana kuhusu upatikanaji wa mkataba wa kusitisha vita. Uturuki imetangaza kusitisha biashara zote na Israeli hadi pale nchi hiyo itakaporuhusu misaada ya kibinadamu kuingia katika ukanda wa Gaza wakati wa mashambulio yake dhidi ya kundi la Hamas na jeshi nchini Myanmar limesitisha utoaji wa leseni kwa wanaume wa nchi hiyo wanaotaka kufanya kazi nje ya nchi hiyo, hatua inayojiri wiki kadhaa tangu nchi hiyo kuwasilisha sheria ya kuandikisha wanajeshi ambayo ilichochea maelfu ya watu kujaribu kuondoka nchini humo. Matangazo haya ya msikilizaji unaendelea kuyapokea mubashara kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya.