Afrika Mashariki ni saa 2 na nusu. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi. Ijai baadhi ya taarifa: Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aitaka Rwanda kusitisha msaada wake kwa waasi wa M 23 nchini DRC. Waangalizi wa uchaguzi wa kikanda wapongeza uchaguzi wa wabunge nchini Togo na polisi nchini Marekani wawakamata wanafunzi wa vyuo wanaoandamana kupinga vita huko Gaza. Karibu msikilizaji. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameitaka Rwanda kuwacha kuwaunga mkono waasi wa M 23 na kuondoa wanajeshi wake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Macron ametoa kauli hii mbele ya Rais Felix Chisekedi jijini Paris, walipokutana ana kwa ana kwenye ikulu ya Elisee. Sisi tunaotetea uhuru wa ardhi ya mataifa ya Ulaya tunatetea pia kwa mataifa ya Afrika. Ufaransa haiwezi kamwe kuafikiana kuhusu kupokonywa kwa ardhi ya Kongo, na pia hatuogopi kumnyoshia kidole yeyote yule. Ufaransa inalaani mashambulio ya makundi yenye silaha, hususan kundi la M23 na kuwataka wasitishe mapigano na kuondoka mara moja katika maeneo wanayokalia. Nilimwambia Rais Kagame hivi karibuni kwamba anatakiwa kuacha kuwaunga mkono waasi wa M23 na kuondoa majeshi yake katika ardhi ya Kongo la haraka ni kuepuka hali kuwa mbaya. Wakati huo huo, inafaa kupiga vita hutuba za chuki na kupiga vita vitendo vya waliotekeleza mauaji ya kimbari wa FDLR. Ninakushukuru kwa hatua za wazi ulizochukua kwa kupiga vita vitendo vya FDLR na kutufanya sisi jumuia ya kimataifa na vikosi vya umoja mataifa kusindikiza mchakato wa DDR, na hakuna kikosi chochote kinacho mamlaka kikosi pekee chenye mamlaka ni vikosi vya jeshi la Kongo FRDC. Baada ya kumaliza ziara yake nchini Ufaransa, Chisekedi anatarajiwa kurejea nyumbani Jumatano jioni baada ya mkutano wa mwisho na raia wa Kongo waishio huko Paris. Tukisalia DRC wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa uh, wamemaliza rasmi oparesheni zao jimboni Kivu Kusini baada ya miaka 20. Kadilo ni msemaji wa Monusco Kuanzia Mei mosi mwaka elfu mbili ishirini na nne, jukumu la usalama na ulinzi wa wananchi linarejea kwa serikali ya Kongo. Wajumbe wote wanaovalia sare watasafirishwa kuanzia Juni 30 mwaka huu 30 Mkataba wa sehemu kubwa ya wafanyakazi raia utakamilika tarehe hiyo. Itabaki pekee kundi la wafanyakazi wachache raia watakaofanya kazi kipindi cha mpito zaidi ya Juni 30 mwaka huu. Sehemu ya vifaa vitasafirishwa Aprili 29. Walindamani kutoka China walitoa msaada wa vifaa wenye thamani ya zaidi ya dola milioni saba kwa DRC ikiwemo vifaa vya kiraia na vya hospitali. Baada ya kuondoka Kivu Kusini, walinda amani wa umoja huo wataendelea na operesheni zao jimboni Kivu Kaskazini na Ituri, wakati huu wakiwa na mpango wa kuondoka kabisa nchini humo kufikia mwisho wa mwaka huu. Tuondoke nchini DRC, kule Rwanda mwanaume mmoja ametumwa nchini humo chini ya mpango wa Uingereza kuwahamisha kwa hiari waomba hifadhi walioshindwa walioshindwa ulioanzishwa na serikali ya Uingereza mapema mwaka huu. Serikali ya Uingereza ilianza kutoa waomba hifadhi wao, waomba hifadhi waliofeli ambao hawawezi kurejeshwa nchini mwao. Ali Bilali, na taarifa zaidi. Serikali inakataa makumi ya maelfu ya maombi ya hifadhi kila mwaka, lakini chini ya sheria ya kimataifa ya haki za binadamu hairuhusiwi kuwarudisha watu katika nchi zilizokumbwa na vita au zinazoongozwa kimabavu zikiwemo Afghanistan na Iran. Mpango wa malipo ya hiari ni tofauti na mkataba uliotiwa saini kati ya London na Kigali mwaka jana, ambapo serikali inatarajia kuwaondoa kwa nguvu waomba hifadhi wanaowasili nchini Uingereza Isivyo kawaida kwa taifa la Afrika kutafuta hifadhi huko. Waziri Mkuu Rishi Sunak amesema alipanga kuweka safari za ndege za kwanza angani kuwabeba waomba hifadhi hadi Rwanda chini ya mpango huu ambao utatiwa vitendoni ifikapo Julai. Anasema kuwa itawazuia wahamiaji wengine wanaotaka kusafiri hadi Uingereza kwa boti ndogo kutafuta hifadhi. Sunak anakabiliwa na wiki ngumu huku chama cha Conservative kikijiandaa kupata pigo kubwa katika uchaguzi wa viongozi wa mitaa na mamea hii leo Alhamis, ambayo inaweza kusababisha changamoto ya uongozi Wizara inayosimamia maswala ya dharura nchini Rwanda imesema takriban watu kumi wamefariki katika kipindi cha siku kumi zilizopita kutokana na majanga yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kuonyesha Rais wa Kenya William Ruto ametuma jeshi kusaidia kuwaondoa watu waliokwama kwenye maeneo yanayoshuhudia mafuriko makubwa kufuatia mvua zinazoendelea kunyesha ambazo zimesababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja sabini tangu mwezi Machi. Aidha, Ruto amewataka watu wanaoishi kwenye maeneo yenye hatari ya kukumbwa na mafuriko kuhama. Kuna sehemu nyingi Kenya ambayo iko na hatari kama hii inaweza kutokea pia, sehemu hizo zote tutauliza wananchi waondoke mapema kwa sababu ile eh, forecast ya mvua tuko nayo ni kwamba mvua itaendelea, na hatutaki maisha ya wananchi iwe hatarini. Kuna hatari ya kutokea eh, mafuriko ama kuna hatari ya kutokea landslide. Rais wa Kenya William Ruto. <laughs> Leo ikiwa ni Mei tarehe mosi, ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya wafanyikazi, ambapo wafanyikazi husubiria kusikia kipya kutoka serikali zao kuhusu kuboreshwa masilahi pamoja na mafao. Tunamuuliza msikilizaji mpendwa, Labor Day ina maana gani kwake? Anadhani serikali yake inaweza kufanya nini zaidi kuboresha maslahi? Anaweza kututumia maoni yake ya sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 110 00 Sifuri, mjane, ishirini. Waangalizi wa kikanda wamesema uchaguzi wa wabunge uliofanyika nchini Togo siku ya Jumatatu ulikuwa huru na haki. Mkuu wa ujumbe wa waangalizi kutoka nchi za ukanda wa Sahel na Sahara, Yusuf Sangare amesema wameridhika na walichokiona na wakati wa zoezi hilo Tumepewa na kuona maendeleo yaliyopigwa katika kuboresha uwazi wa kura. Kwa hivyo inaonekana hakuna mpiga kura atakayekuwa na haja ya kuzunguka vituo vya kura na kutafuta kituo chake. Mkuu wa tume ya uchaguzi ametuthibitishia urahisi kwenye daftari la kupiga kura na kwamba taasisi yake ilikuwa makini kutekeleza jukumu lake. Wajumbe wa taasisi mbalimbali na waangalizi wamezuru katika baadhi ya maeneo muhimu ya kuhesabu kura na kufungwa kwa vituo vya kupiga kura. Imeelezwa pia kwamba kuwepo kwa kura zilizoharibika na watu ambao hawakupiga kura. Hata hivyo, dosari ambazo zimepatikana haziwezi kuharibu uhalali wa uchaguzi. Yusuf Sangare, mkuu wa ujumbe wa uangalizi kutoka nchi za ukanda wa Sahel na Sahara. Mahakama ya maalum nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati imetoa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa aliyekuwa rais Francois Bozize, ambaye kwa sasa anaishi nchini Guinea Bisau, kwa madai ya visa vya uhalifu wa kivita na ukiukaji wa haki za binadamu. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Columbia kilichopo jijini New York wamekamatwa na polisi baada ya kuanzisha maandamano ya kulaani vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Victor Abuso anaeleza zaidi. Polisi wamewavamia wanafunzi hao waliokuwa wamejifungia kwenye ukumbi wa Hamilton kwenye chuo hicho na kuwakamata. Kabla ya hatua hiyo, mamia ya wanafunzi walikuwa wamefunga barabara za kuingia kwenye chuo hicho na kuapa kuendeleza maandamano hayo hadi pale mashambulio kwenye ukanda wa Gaza yatakapokoma. Uongozi wa chuo hicho umesema waandamanaji waliovamia ukumbi huo sio wanafunzi wa taasisi hiyo ya elimu ya juu huko Marekani, na hivyo kuwaomba maafisa wa usalama kusaidia kuwaondoa Aidha, wanafunzi walioingia kwenye ukumbi huo wametishiwa kufukuzwa chuoni, huku rais Joe Biden akilaani kile alichokisema kwamba maandamano yaliyokuwa yanaendelea hayakuwa ya amani, baada ya kushuhudiwa kwa uharibifu na makabiliano makali kati ya wanafunzi na polisi. Mbali na chuo kikuu cha Colombia, wanafunzi kwenye vyoo vikuu vingine nchini Marekani hata huko Ufaransa wamekuwa wakiandamana katika siku kadhaa zilizopita. Waunga mkono wa Palestina. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema ataendelea na mpango wake wa kuishambulia mji wa Rafa kusini mwa Gaza licha ya mazungumzo ya kutafuta mwafaka na kundi la Hamas. Na nchini Haiti aliyewahi kuhudumu kama rais wa seneti Edgar Leblanc Fils ameteuliwa kuongoza baraza tawala la mpito nchini humo ambalo limekuwa likiongoza taifa hilo tangu kujiuzulu kwa waziri mkuu Ariel Henry, hii ikiwa ni hatua muhimu kuelekea kurejesha serikali thabiti nchini humo dakika 4 baada ya