Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Minslate Ijai. Karibu tena msikilizaji, kwa awamu ya pili ya matangazo wetu asubuhi. Miongoni mwa habari tumekuandalia awamu hii: rais wa DRC Felix Tshisekedi kufanya mazungumzo na mwenyeji wake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron; muungano wa vyombo vya habari barani Afrika walaani hatua ya mamlaka za Bukina Faso kuvifungia vyombo vya habari vya kimataifa; na rais wa Marekani Joe Biden awasisitizia wenzake wa Misri na Qatar kuhusu usitishwaji wa vita huko Ugaza. Karibu tena msikilizaji. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi anayezuru ya jijini Paris anatarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake rais Emmanuel Macron, ambapo suala la utovu wa usalama mashariki mwa nchi yake ni miongoni mwa mambo yanayotarajiwa kujadiliwa. Hapo jana Chisekedi alizindua kitabu chake kinachoitwa Kongo Imepatikana, ambapo aliyatuhumu mataifa ya kigeni kwa kupora mali ya nchi yake. Tribune, mof, jukwaa hili linanipa fursa ya kuwasilisha masikitiko bas, ya wananchi wa DRC dhidi ya yale ambayo wametendewa karibu miaka 30, 30. Nchi yangu inapitia uvamizi ambao umechochewa na mataifa ya kigeni kwa kukiuka sheria za kimataifa ambapo yanajitokeza makundi ya kigeni na ya ndani hususan mashariki mwa nchi. Takwimu za uvamizi huo wa mara kwa mara ni mkubwa mno. Maelfu ya wanawake na wasichana wamekuwa wakiathiriwa pakubwa na matukio hayo. Zaidi ya watu milioni saba wameahama makazi yao huku zaidi ya milioni kumi wamepoteza maisha, licha ya ushahidi wa kutosha baadaye hivi leo Rais Chisekedi pia anatarajiwa kushiriki kwenye kongamano la kibiashara kati ya nchi yake na Ufaransa. Tukisalia na maswala ya DRC, wanafunzi zaidi ya elfu thelathini na tano wameshindwa kwenda shule kwa sababu ya mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa na kusababisha kujaa kwa ziwa Tanganyika huko Kalemi nchini DRC, ambapo pia miundo mbinu kama madarasa na barabara imeharibiwa na maji. Mwandishi wetu Denis Mayo amezuru Kalemi na kujionea hali ilivyo. Saa mbili asubuhi, shule Nema iliyoko Kalemi inatishiwa sana na mawimbi ya ziwa Tanganyika. Madarasa yote hayafikiki, viatu vya plastiki kwenye miguu yake Mkurugenzi wa shule Remi Nkulu ana wasiwasi sana tuko. Natosha maba na pia lazima biote sababu maji inatuingililia sana sasa. Hapa tumeenda kutafuta gari kwa pesa yetu wenyewe, peleke ile vitu kwa ile batiment yetupokea. Wanafunzi wengine walikuja kuunga mkono kazi hii. Eh, tutatosha yote kokamwaya na tuwatoka hapa jua hakuna mwangisa a kusoma hapa tena kujo ya maji napika mbali kidogo na hapo. Makumi ya wanafunzi wengine kutoka shule Atene du Lac wako nje, wao pia hawakuweza kusoma kwa sababu mawimbi makubwa kutoka ziwa ya Tanganyika yalifika kwenye madarasa yaliyosalia. Majengo mengine tayari yamezama. Maafa haya yanaathiri takriban watoto elfu thelathini na tano na shule kadhaa. Nicolas Prince Baeleai ni mkuu wa mamlaka ya elimu katika jimbo ya Tanganyika. Tuliona ya kwamba masomo karibu makumi nane na tano e, yamejazwa na maji, yaani watoto wanakuwa katika magumu ya kuendelea kusoma katika haya masomo. Kiongozi huyu wa elimu alitoa agizo kwa wakurugenzi wa shule zilizoathirika Kutafuta miundombinu mengine ya kupokea wanafunzi ili waweze kukamilisha mpango wa shule. Denis Maeo, Kalemi. Tukiondoka kule diarasi, nchini Kenya, watu zaidi ya arobaini wamepoteza maisha na wengine hawajulikani walipo baada ya bwawa la maji kuvunja kingo zake katika eneo la Maimahiu, umbali wa karibu kilomita sabini kutoka jijini Nairobi. Naibu Rais Rigathi Gachagua amewatembelea waathiriwa wa janga hilo na kutoa kauli hii. Wale ambaye wako pahali ambaye inajulikana, tunakuaga na shida ya maji, tafadhali tunaomba nyinyi mkubali mwito wa serikali tuweze kutoka pale kwa sababu tunaweza poteza maisha tumepoteza tayari ile mili imepatikana zaidi arobaini na tano na kungali watu karibu arobaini ambayo wanatafutwa hawajulikani wako wapi kama wamekufa kama wako uhai kwa hivyo ni jambo nzito sana katika nchi letu la Jamhuri ya Kenya Haya yanajiri wakati huu mvua kubwa ikiendelea kunyesha nchini humo na kusababisha madhara makubwa. Shirika la ndege la Kenya KQ limetangaza kusitisha safari zake kuelekea jijini Kinshasa nchini DRC kuanzia hivi leo baada ya mamlaka za kijeshi za nchi hiyo kukosa kuwaachia huru wafanyakazi wawili wa shirika hilo la ndege licha ya agizo la mahakama. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield ameonya kuwa wanamgambo wa RSF wanaopambana na jeshi nchini Sudan wanapanga kushambulia mji wa Elfasher kwenye jimbo la Darfur. Aidha, ameonya kuwa mji huo upo kwenye hatari ya kushuhudia mauaji makubwa ya raia. There are already credible reports that the RSF. kuna ripoti za uhakika kuwa RSF na washirika wake wamezingira vijiji kwenye mji wa Elfasher, na wakati huu tunapozungumza, wamepanga kushambulia. Kama nilivyowahi kusema, historia inajirudia Darfur, na iwapo shambulio hilo litafanyika itakuwa ni janga kubwa sana, kwa sababu watu zaidi ya la laki tano wamekimbilia eneo hilo kutoka Darfur kupata hifadhi. Sauti yake Linda Thomas Greenfield, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. <coughs> Rais wa Kenya William Ruto wiki hii ni mwenyeji wa viongozi zaidi ya ishirini wa Afrika wanaokungamana katika kikao cha benki ya Dunia. Hii ikijiri wakati ya Afrika ikizituhumu taasisi za kifedha za kimataifa kwa masharti magumu na riba za juu katika utoaji mikopo. Unazungumziaje msaada wa kifedha unaotoa taasisi hizi? Unadhani mataifa ya Afrika yanaweza kuachana na msaada huu na kujitegemea? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 420. Muungano 10 wa vyombo vya habari barani Afrika umelaani hatua ya uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso kuvifungia vyombo kadhaa vya kimataifa nchini humo baada ya kuchapisha na kutangaza ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch iliyodai kuwa jeshi la nchi hiyo limewaua mamia ya raia. Rais wa muungano huo, Noel Yao undani wa sakata hili inatajwa ripoti ya Human Rights Watch, shirika ambalo linafahamika vizuri. Uwezi ukavituhumu vyombo vya habari vilivyotumia ripoti ya shirika hilo linaloaminika, na kuchukulia kuwa wao ndio tatizo na kuamua kufungia vyombo vya habari. Tunatupilia mbali na kulani, na tunaomba haraka iwezekanavyo kuondoa uamuzi huo ili wananchi wa Burkina Faso wanufaike na haki yao ya kupata habari badala ya kutumiwa kwenye propaganda. Noel Yao, rais wa muungano wa vyombo vya habari barani Afrika. Nchi ya Marekani inaendelea na mazungumzo na viongozi wa kijeshi nchini Niger kuhusu kuwaondoa wanajeshi wake elfu moja walioko Niame. Uamuzi wa ukitarajiwa kutolewa ndani ya wiki chache zijazo. Rais wa Marekani Joe Biden amewaambia viongozi wenzake wa Misri na Qatar kutumia mbinu zote kuhakikisha kuwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas wanaachiwa huru, wakati wa mazungumzo ya kusitisha vita kati ya kundi hilo na Israeli yakiendelea. Victor Abuso anaeleza zaidi. Wito huu umekuja wakati huu, wajumbe kutoka Marekani, Qatar na Misri kwa miezi kadhaa sasa wakiongoza majadiliano kujaribu kupata mkataba wa kusitisha vita vilivyoanza Oktoba tarehe 7 mwaka uliopita. Jana wawakilishi wa Misri, Katari na Hamas walikutana jijini Cairo kwa majadiliano zaidi, na sasa uongozi wa Hamas unatarajiwa kutoa uamuzi wao kuhusu mapendekezo ya kusitisha vita. Wakati hayo yakijiri, wa ndege za kivita za jeshi la Israeli zimeendelea kushambulia ukanda wa Gaza, ambapo kuanzia Jumatatu usiku watu zaidi ya 30 wamepoteza maisha wakiwemo watatu waliokuwa wamekimbilia kwenye kambi ya wakimbizi ya Nusairat. Chuo kikuu cha Columbia nchini Marekani kimetangaza kuwafukuza chuoni wanafunzi waliofanya maandamano kuiunga mkono Palestina, maandamano yaliyoshuhudiwa pia katika vyuo kadhaa nchini humo. Katibu mkuu wa jumuiya ya, ya kujihamia nchi za magharibi NATO Jens Stoltenberg amesema Ukraine bado haijachelewa kushinda vita vyake dhidi ya Urusi licha ya kuzidiwa na Mosco ambayo jumaa hili imezidisha mashambulio dhidi ya Kiev. Dakika 40 baada ya saa mbili asubuhi.