Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi ijai. baadhi ya taarifa utakazosikia awamu hii ya pili: suala la usalama wa kikanda ni miongoni mwa ajenda kuu ya ziara ya rais wa dirasi Felix Chisekedi nchini Ufaransa; uchaguzi wa wabunge na majimbo ulioahirishwa nchini Togo kufanyika hivi leo na wawakilishi wa Hamas wanatarajiwa jijini Cairo kwa mazungumzo ya kujaribu kusitisha vita. Karibu tena msikilizaji. Rais wa DRC Felix Chisekedi anazuru jijini Paris, Ufaransa hivi leo ambapo atakutana na kufanya mazungumzo na Rais Emmanuel Macron. Miongoni mwa maswala yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye mkutano wa viongozi hawa wawili ni hali ya usalama mashariki mwa DRC. Hapo jana Chisekedi alikutana na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz jijini Berlin. Hata hivyo wapinzani wa rais Chisekedi wameendelea kukosoa ziara zake nje ya nchi wanazosema hazina mafanikio. Olivier Kamitatu ni mshirika wa mwanasiasa wa upinzani Mois Katumbi. Tunasubiri kuona rais Macron anatoa wito wa kuachiwa huru kwa wafungwa wote wa kisiasa akiwemo Mike Mukebai, Jean Marc Kabund. Tunasubiri mwisho wa kesi ya uongo dhidi ya Salomo Kalonda na Frank Diongo ambao waliachiwa kwa dhamana. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uhuru wa kujieleza uko hatarini pamoja na uhuru wa kutembea, na ambapo Moise Katumbi ni mwathiriwa. Na sasa Ufaransa inaenda kumpokea kwa heshima rais ambaye uchaguzi wake uligubikwa na wizi mkubwa wa kura ni sauti yake Olivier Kamitatu, mshirika wa kisiasa wa Moise Katumbi. Tukisalia nchini humo, askofu mkuu wa kanisa Katoliki jijini Kinshasa, Fridole Ambongo, anakabiliwa na kesi kuhusu mahubiri yake na mijadala yake muhimu kwa vyombo vya habari juu ya usalama na usimamizi wa kisiasa wa nchi. Ali Bilali, nini kimemkuta Ambongo? Mwanasheria mkuu wa serikali Firmin Mvonde alikuwa tayari ametoa mwaliko kwa Fridolin Ambongo tangu Aprili 2022, na ambapo kulingana naye alikataa mwaliko huo. Jimbo kuu la kanisa Katoliki kwa upande wake, linaeleza kwamba mwaliko huu haukuwahi kufika ofisini kwao au kwa kardinali. Kwa hivyo, mwanasheria mkuu anaamuru kufunguliwa kwa faili ya kisheria dhidi ya askofu mkuu ambaye anaweza kuitwa katika siku zijazo. Anashutumiwa kwa matamshi ya uchochezi yanayojumuisha uvumi wa uongo unaochochea watu kufanya uwasi na mashambulizi dhidi ya maisha ya binadamu. Askofu mkuu ambaye ni miongoni mwa wajumbe wa jopo linalomzunguka Papa Francis hakusita kushutumu wakati wa misa ya Pasaka na kukemea utawala mbaya wa Rais Felix Tshisekedi akikosoa usimamizi mbaya wa kifedha na usimamizi mbaya wa shida ya usalama. Nchi za Afrika mashariki zinatarajiwa kuendelea kushuhudia mvua kubwa kwa mujibu wa mamlaka za utabiri wa hali ya hewa. Wakati huu mvua inayonyesha ikiendelea kusababisha maafa na uharibifu mkubwa nchini Kenya, serikali imetangaza kuahirishwa kufunguliwa kwa muhula wa pili wa shule hadi tarehe 6 mwezi Mei kutokana na mvua kubwa inayoendelea kuonyesha ambayo imesababisha vifo vya watu karibu 80. Naibu rais Rigathi Gachagua ametoa tahadhari hii kwa Tafadhali watu wangu wa Kenya, watu wetu, tunawapenda, tunauliza nyinyi kwa heshima, pia nyinyi mjichunge, msikuje kupigana na nature. Tumeona visa mingi sana, watu wameingia juu ya lori, wanakuta mto unatembea kazi na tayari umefuruta na umebeba magari zingine, na wanaendelea kuingia hapo, wanafanya majadiliano alafu wanaenda pale, wanazama, wanapoteza maisha yao. Tukiongea leo tumepoteza maisha zaidi ya watu sabini. Hakuna haja ya kushindana na dunia. Wewe unaona mtu anasonga kazi, unaenda kuingia ndani, unajifanya hati wewe unajua umaarufu sana ya kuogelea. Nchini Tanzania, serikali imeendelea kutoa tahadhari baada ya watu zaidi ya mia moja hamsini kupoteza maisha, huku wafanyabiashara wakiendelea kuhesabu hasara kutokana na mvua za El Nino zinazoendelea kunyesha nchini humo, ambayo pia inashuhudiwa nchini DRC na nchini Burundi. Nchini Sudan, kamanda wa wapiganaji wa RSF wa ameonya kuhusu shambulio kwenye mji mkuu wa jimbo la Darfur Kaskazini, mji wa el Fasher, huku akiitaka jeshi la Sudan kujisalimisha kabla ya kukumbwa na mashambulio. Haya yanajiri wakati jamii ya kimataifa ikielezea wasiwasi wake kuhusu uwezekano wa kushambuliwa kwa mji huo unaotoa hifadhi kwa maelfu ya raia waliokimbia vita. Florence Kibuba, nini mada ya habari rafiki? Nam, shukran sana Minsleti Jai. Kwenye habari rafiki hii leo tunazungumzia mafuriko makubwa ambayo yameikumba nchi ya Kenya, Tanzania, DRC na Burundi na kusababisha maafa ya watu na uharibifu mkubwa wa miundombinu. Wakati huu mvua zinapoendelea kunyesha, tumemuuliza msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, hali ikoje kwenye nchi yake Je, anafanyeje ili kuepukana na mafuriko? Nini kinaweza kufanyika kuzuia mafuriko yanayosababisha maafa? Hivyo basi, anaweza kututumia ujumbe wake mfupi wa sauti akianza na alama kujumulisha 254110000420. Uchaguzi wa wabunge na majimbo ulioahirishwa nchini Togo hatimaye unafanyika hivi leo, wakati huu nchi ikiwa kwenye sintofahamu ya kisiasa kufuatia mchakato wa mabadiliko ya katiba. Florence Kiuva anaeleza zaidi. Wapiga kura milioni nne wanatarajiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo muhimu katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambalo linashuhudia mvutano wa kisiasa kuhusu mabadiliko ya katiba vyama vya upinzani vilivyosusia uchaguzi wa mwaka 2018 kwa madai ya wizi wa kura vimetoa wito kwa wafuasi wao kujitokeza kwa wingi kupiga kura kwenye uchaguzi wa leo, ili kukiondoa chama cha UNIR madarakani. Raia wa Togo wanawachagua wabunge 113 na madiwani 179 katika uchaguzi unaofuatiliwa kwa karibu ndani na nje ya nchi hiyo. Ni uchaguzi unaofanyika wakati huu wapinzani wakise ema rais Faure Gnassingbe anatarajiwa kutumia uchaguzi huu kuendelea kubaki madarakani kwa muda mrefu zaidi. Wiki iliyopita, wabunge nchini Togo waliidhinisha mabadiliko ya katiba kubadilisha mfumo wa uongozi wa nchi hiyo kutoka ule wa urais hadi ule wa ubunge. Mamlaka nchini Burkina Faso zimepiga marufuku vyombo zaidi vya habari vya kimataifa kwa kupeperusha ripoti ya shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch ambayo ilishutumu jeshi kwa kuwashambulia raia wakati wa vita dhidi ya wanajihadi. Ni mwezi mmoja kamili leo kuelekea uchaguzi mkuu nchini Afrika Kusini uliopangwa kufanyika tarehe 29 mwezi Mei. Wapiga kura milioni 27 wanatarajiwa kushiriki zoezi hilo ambalo chama tawala ANC kinatarajiwa kupata ushindani mkali. Kiongozi wa chama cha EFF Julius Malema ni miongoni mwa wagombea wa urais, na mwishoni mwa wiki iliyopita ameendelea kufanya kampeni mashariki mwa jiji la Johannesburg. 20... Tunaenda kupambana ili kuhakikisha kuwa tunapata ushindi tarehe 29 mwezi Mei. Tutaondoa ufisadi Ikulu. Huu ni wakati wenu wa kuweka historia na kuondoka kwenye shida, na huu ndio wa wakati wenu wa kusimama imara. Sauti yake ya Julius Malema, mgombea wa urais kupitia chama cha upinzani cha EFF nchini Afrika Kusini. Ujumbe wa kundi la Hamas unatarajiwa kwenda jijini Cairo kwa ajili ya mazungumzo mapya kujaribu kupata mwafaka na Israeli kusitisha vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Victor Abuso anaeleza zaidi. Kiongozi wa juu wa kundi la Hamas Khalil al-Hayya amesema atawasilisha majibu kwa wasuluhishi kutoka Qatar, Misri na Marekani kuhusu mapendekezo ya Israeli ya kusitisha vita vinavyoendelea. Wakati mtono huo ukisubiriwa, rais wa Marekani Joe Biden amezungumza kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na kusisitiza msimamo wake wa nchi ya Marekani kutounga mkono mpango wa Israeli kutuma vikosi vya ardhini kwenye mji wa Rafa kwenye ukanda wa Gaza. Kiongozi wa Palestina Mahmoud Abbas ameiomba Marekani kushawishi Israeli kuachana na mpango wake anaosema iwapo utaendelea utakuwa na madhara makubwa kwa Wapalestina. Mamlaka za afya katika kisiwa cha Mayotte zimeripoti kuongezeka kwa maambukizo ya ugonjwa wa kipindupindu ambapo visa 26 vimeripotiwa wakati huu kampeni ikianzishwa kubaini maambukizo zaidi pamoja na kutoa chanjo kwa watu. Nchini Georgia, maelfu ya watu wameandamana hapo jana kuitaka serikali kufuta mswada tata kuhusu ushawishi wa kigeni ambao Umoja wa Ulaya umeonya kuwa huenda ukadhoofisha matarajio ya Tbilisi kwenye umoja huo.