Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel tulio kuandalia awamu ya pili. DRC yaituhumu kampuni ya Apple kutumia madini ya kimagendo kutengeneza bidhaa zake. Mrengo wa upinzani nchini Togo wataka raia kushiriki uchaguzi wa ubunge siku ya Jumatatu, na Umoja wa Mataifa waipongeza hatua ya kuundwa rasmi baraza la mpito nchini Haiti. Hujambo na karibu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inaishtumu kampuni ya Apple kwa kutumia madini yaliyochimbwa kinyume cha sheria kutoka mashariki mwa nchi hiyo kutengeneza bidhaa zake. Mawakili wanaoiwakilisha nchi hiyo wamethibitisha. Emmanuel, makundi hili likoje? Mawakili wa DRC wametuma notisi rasmi kwa kampuni hiyo na kuionya kuwa inaweza kuchukuliwa hatua za kisheria ikiwa itaendelea kuyatumia madini hayo na kuongeza kuwa Mac, iPhone na bidhaa nyingine za Apple zimechafuliwa na damu ya watu wa Kongo. Mawakili hao kutoka Paris Wanaishutumu Apple kwa kununua madini yaliyotoroshwa kutoka DRC hadi nchi ya Rwanda ambako yanaibwa na kuunganishwa katika mnyororo wa kimataifa wa ugavi. Aidha, kampuni hiyo katika majibu yake kwa shirika la habari la AFP ilikiri kupokea notisi hiyo huku ikidai kuwa baada ya tathmini waliyoifanya mwaka 2023 hawakubaini chochote kuwa madini ya bati, tantalam, tangestan na dhahabu wanayoingiza yalitokana na ufadhili wa makundi ya waasi kutoka DRC. Eneo la mashariki mwa DRC limekumbwa na ghasia tangu vita vya kikanda katika miaka ya 1990, huku hali ikizidi kuwa mbaya mwishoni mwa mwaka 2021, wakati waasi wa M23 wanaodaiwa kusaidiwa na Rwanda walipoanzisha tena uasi watu karibu milioni saba wamelazimika kuhama makazi yao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndani ya mwaka mmoja, kufuatia mashambulizi ya waasi na makabiliano ya wanajeshi, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka huu ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International. Mfalme wa Uingereza Charles amesaini kuwa sheria mswada wa mpango kuwa wa kuwapa hifadhi wahamiaji nchini Rwanda, hatua ambayo inabariki juhudi za waziri mkuu Shunak ambaye amekuwa akipambania mswada huo uliopitia changamoto za kisheria kwa muda mrefu. Umoja wa Mataifa nchini Sua Sudan Kusini umeendelea kutoa elimu kwa wadau mbalimbali nchini humo kuhusu kuzuia watoto zaidi kusajiliwa kama wanajeshi, wakati huu pia ripoti zikionyesha kuwa bado kuna idadi kubwa ya watoto wanaosajiliwa na makundi ya wapiganaji. Mwanahabari wetu wa maswala ya Sudan, James Shimanyula, aliandaa ripoti ifuatayo. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya watoto UNICEF, linasema watoto zaidi ya elfu kumi na tisa wamesajiliwa kwenye makundi yenye silaha. Kabia Acheng ni mwakilishi wa UNICEF nchini Sudani Kusini. Serikali ina jukumu la kulinda watoto. Serikali pia inahusika na ulinzi huo kulingana na sheria za kimataifa za haki ya watoto. Serikali inahusika na kuhakikisha kuwa haki hiyo inalindwa ipasavyo na kwamba sheria inafuatwa kulinda watoto na matakwa yao. For are waziri wa ulinzi wa Sudani Kusini, jenerali Chol Thon Balak, amesema jeshi limeweka mikakati ya kukabiliana na changamoto hiyo. I Ninakiri kuwa kuanzia sasa jeshi la Sudan na wizara ya ulinzi itahakikisha kuwa watoto wanalindwa ipasavyo. Watoto wetu hawahitajiki kuwa kwenye kambi za kijeshi, isipokuwa wanahitajika kuwa darasani na wala si kubeba bunduki, ila wabebe vitabu na kalamu. To carry guns by books and pens. Mwaka 2020 makundi pinzani yalitia saini mkataba wa kuzuia watoto kuhusishwa kwenye vita, makubaliano ambayo Umoja wa Mataifa unataka yatekelezwe. Wizara ya habari na mawasiliano nchini Kenya imewashauri wabunge kutafuta mbinu ya kudhibiti matumizi ya mtandao wa kijamii wa TikTok unaomilikiwa na China badala ya kuifungia baada ya tuhuma kuwa mtandao huo unatumika vibaya. Serikali ya Kenya imetuma wanajeshi kusaidia shughuli za uokaji katika maeneo yaliyokumbwa na mafuriko, wakati huu mamlaka zikisema watu zaidi ya 40 wamepoteza maisha kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha tangu mwezi Machi mwaka huu. William Ruto ni rais wa Kenya mvua zimekuwa baraka sana, sana kwetu Canada kama taifa, yeah, tumeona mabadiliko mengi kwa sababu ya mvua hizi, lakini pia tuna changamoto ya uh, mafuriko katika maeneo mbalimbali, na hivyo ni muhimu kujua tuweke nini kiwe kipaumbele chetu katika kuchukua in hatua za kudhibiti hali katika the hatua the hii tunapaswa kuelewa kwa uhakika, na nina furaha ku kwamba waziri wa nishati yuko hapa ili tuanze kuwafahamisha wananchi kama wako katika maeneo ambayo ni hatari in kwao in na kuanza kuwahamisha. Mamlaka za hali ya hewa kwenye nchi za Afrika Mashariki na kati zimeonya kuhusu mvua zaidi kutarajiwa, ambapo maelfu ya raia wameathiriwa katika nchi za Burundi, Tanzania, Ethiopia na Somalia. <todakana> Ju ndio kila siku za Ijumaa, katika makala ya Habari Rafiki ni madahuru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254110000420. Ndiyo Habari Rafiki. Muungano wa upinzani nchini Togo umewaambia raia wa nchi hiyo kujitokeza kwa wingi kushiriki uchaguzi wa wabunge siku ya Jumatatu, wakati huu marekebisho ya katiba kuhusu namna ya kumchagua rais nchini humo yakiendelea kusababisha taharuki ya kisiasa. Benson Wakuli anakamilisha taarifa hii. Muungano wa upinzani the National Alliance for Change umeambia raia wa Togo kwamba ni sharti wajitokeze kwa wingi kuwachagua wabunge wa upinzani ili kumaliza hali ambayo wametaja kuwa ni ya kutoeleweka bungeni. Taharuki ya kisiasa nchini Togo imeendelea kushuhudiwa baada ya bunge kupitisha sheria ya kuruhusu wabunge kumchagua rais badala ya raia. Upinzani ukisema ni njama ya Rais Fona Singbe kutaka kuendelea kusalia madarakani baada ya mwaka ujao. Rais Fona Singbe alimrithi babake, ambaye alikuwa ametawala nchi hiyo kwa zaidi ya 40. Kule nchini Nigeria, wafungwa mia moja kumi na wanane wametoroka jela ya Suleja iliyoko karibu na jiji kuu la Abuja baada ya mvua kubwa kuharibu sehemu ya jela hilo likiwemo ua. Amesema msemaji wa huduma za gereza Adamu Duza. Rais wa Senegal Basiru Diomaye Faye amefanya uteuzi wa nafasi kadhaa muhimu katika serikali yake ikiwemo jeshi, uteuzi ambao anatuhumiwa kuwateua wanafamilia wake na wandani wake, Basiru kwa mfano akimteua Jenerali Martin Faye kuongoza kikosi cha jeshi la kitaifa. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15 215 kHz, Radio France Internationale. Umoja wa Mataifa umekaribisha hatua ya kuundwa kwa baraza la mpito la uongozi nchini Haiti, ambalo liliapishwa hapo jana, saa chache tangu aliyekuwa waziri mkuu Ariel Henry kujiuzulu. Sherehe zilizofanyika huku milio ya risasi ikitamalaki kwenye jiji kuu la nchi hiyo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric amesema hatua hiyo ni muhimu kuelekea kurejesha utulivu kwenye taifa hilo We tunakaribisha uundwaji rasmi wa baraza la mpito uliofanyika Porto Prince. Tunatoa wito kwa mamlaka mpya na wadau wote kuharakisha utekelezaji kamili wa mipango ya utawala wa mpito. Pia tumezingatia barua ya Ariel Henry ambapo anajiuzulu kama waziri mkuu, na vilevile kuchapishwa kwenye gazeti la serikali kwamba waziri wa fedha Michel Patrick Boisvert sasa ndiye waziri mkuu wa muda. Katibu mkuu amerejelea tena wito wake wa kutumwa haraka kwa vikosi vya kimataifa kwa ajili ya kutoa msaada wa usalama nchini Haiti na kuunga mkono polisi wa kitaifa wa Haiti katika kushughulikia hali mbaya ya usalama. Hata hivyo haifahamiki ikiwa makundi yenye ya silaha yatasitisha uhalifu wao. Wakati huu pia jumuiya ya kimataifa ikijiandaa kutuma askari kwenye taifa hilo kujaribu kudhibiti usalama. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric amesisitiza haja ya kuhifadhiwa ushahidi wa makaburi ya halaiki yaliyogunduliwa karibu na vituo vya afya eneo la Gaza, yaliyokuwa na miili ya watu mia tatu tisini na wawili kabla hatua za kisheria kwanza kuchukua. Kondo wake. China imemtaka waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kujaribu kutafuta uhusiano kuhusu na Washington na China. Ni