Ni saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corir tuliyokuandalia awamu ya pili. Umoja wa Mataifa waeleza wasiwasi kuhusu kuzidi mizozo ukanda wa maziwa makuu. Mamlaka nchini Togo zaendelea kukandamiza vyombo vya habari na wakosoaji wake, na rais wa marekani Joe Biden asaini kwa sheria mswada ulioidhinisha msaada wa dola bilioni 61 kwa nchi ya Ukraine. Hujambo na karibu. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa nchi za maziwa makuu Wangshire ameonya dhidi ya kile alichodai kuwa ni kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama kwenye eneo hilo hasa mzozo kati ya DRC na Rwanda. Kwa mujibu wa naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq, amesema mjumbe huyo aliliambia Baraza la Usalama kuwa hatua stahiki zinatakiwa kuchukuliwa ili kuzuia mzozo unaoweza kutokea. Mjumbe maalum wa kanda hiyo aliwaambia wajumbe baraza la usalama kuwa anaendelea kusikitishwa na kuongezeka kwa migogoro na kuzorota kwa hali ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aidha, aliongeza kuwa hili limechangiwa na kuongezeka kwa matamshi ya uchochezi yanayoendelea kutolewa kati ya Kongo na Rwanda. Shia alitoa wito wa juhudi za haraka za kutuliza mivutano na kuruhusu mazungumzo. Mbali na kuunga mkono mipango ya sasa ya kidiplomasia inayoendelea, alihimiza za nchi za eneo hilo kushiriki kikamilifu katika juhudi za kufufua na kutekeleza kikamilifu mfumo wa amani, usalama na ushirikiano wa DRC na eneo zima la ukanda. Kauli yake imekuja wakati huu Kigali na Kinshasa zikiendelea kuzuzana kuhusu mzozo wa eneo la mashariki mwa Kongo, kila mmoja akimtumu mwingine kwa kujaribu kutatiza usalama wake. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema vikosi vyake vya kulinda amani vitaendelea kubakia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Msumbiji kusaidia kupambana na makundi ya waasi. Kwa mujibu wa barua aliyoandikia bunge, Ramaphosa amesema wanajeshi zaidi wataendelea kuwepo DRC hadi Disemba tarehe 20. Congo Brazzaville imetangaza mlipuko wa ugonjwa wa monkeypox baada ya maambukizi 19 kudhibitishwa katika jiji kuu, ingawaje waziri wa afya Gilbert Mokoki amesema hakuna kisa chochote cha mtu kufariki. Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza James Cleverly amesema wakati wowote kuanzia sasa safari za ndege kuhamisha wahamiaji kwenda nchini Rwanda zitaanza na kwamba wengi wao watakuwa huko kwa muda usiojulikana huku akitetea kiasi cha gharama zitakazotumika kwenye mpango huo. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Katika mahojiano yake ya kwanza na gazeti la The Guardian tangu mpango wa serikali kuidhinishwa Jumaatatu wa wiki hii, Cleverly anasema safari kadhaa zimeshapangwa, huku akiongeza kuwa mamlaka zimeanza msako dhidi ya wa wahamiaji haramu, licha ya ofisi ya taifa ya ukaguzi kuonya kuwa mpango huo unaweza kuvuka paundi za Uingereza milioni 500. Waziri huyo ametetea matumizi ya fedha hizo akisema mpango huu utasaidia kupunguza gharama zilizokuwa zinatumika kuwahudumia. Utekelezaji wa sheria hii sasa unasubiri kuidhinishwa rasmi na mfalme Charles anayetarajiwa kufanya hivyo hivi leo, licha ya ukosolewaji mkubwa kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu yanayotaka sheria hiyo kubatilishwa. Haya yanajiri wakati ambapo, wiki iliyopita, waziri mkuu wa Italia Giorgio Gio Meloni naye alitiliana saini mikataba mitatu na nchi yatu ili kuzuia safari za wahamiaji wanaojaribu kuingia nchini mwake kupitia kisiwa cha Lampedusa. Wakazi wa jiji la Nairobi nchini Kenya wanaendelea kukadiria hasara kutokana na madhara ya mvua kubwa ambayo imeendelea kunyesha kwa siku kadhaa, ikiharibu mali ya thamani kubwa na kuwafanya wengi kufurushwa kwenye makazi yao. Serikali imeanza kutekeleza mikakati ya kuwasaidia waathiriwa kwa kutumia boti, kuzibua mitaro ya maji, huku ikiendeleza kusisitiza tahadhari kwenye barabara ambazo zimefurika na watu wanaokaa karibu na vyanzo vya maji. Mgomo wa madaktari nchini Kenya umeingia siku yake ya 43 leo, serikali ikiwataka madaktari kulegeza msimamo wao na kukubali yale ambayo serikali iko tayari kutekeleza. Serikali na madaktari hao wameafikiana kuhusu maswala kadhaa yaliyosababisha mgomo huo, ila swala la malipo ya madaktari wanafunzi ndiyo limesababisha mazungumzo kukwama katika wiz... katibu katika wizara ya afya Hari Kimtai amesema madaktari hawana budi ili kukubali yale ambayo serikali imekubali. We are the union to... Tunakiomba chama cha madaktari kutafakari tena kuhusu ofa ya serikali ambayo inatatua matatizo yao yote. Pia sehemu ya hiyo ilikuwa kuundwa kwa tume ya afya itakayoangalia matatizo ya kila mara In the ni sauti yake katibu katika wizara ya afya nchini Kenya, Hari Kimtai. Marekani imelitaka jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF kusitisha mara moja mashambulizi katika jimbo la Alfasheri, Marekani ikisema ilikuwa ni hatari kubwa kwa raia, haswa kwa maelfu ya wakimbizi wanaohifadhiwa eneo hilo. <coughs> Umoja wa Afrika unasema ongezeko la matukio ya kigaidi katika nchi mbalimbali inatia hofu na hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa ili kukabiliana na hali hii. Je, mataifa ya Afrika yanakuwa mawapi kwenye mapambano dhidi ya ugaidi na jumuiya ya kimataifa ifanye nini kuyasaidia mataifa ya Afrika kwenye vita hivyo? Shiriki nasi kupitia namba ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 100420 Mamlaka nchini Togo zimeendelea kuvikandamiza vyombo vya habari na kuwazuia raia kukusanyika kwa amani. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Amnesty International iliyochapishwa hapo jana, siku chache kabla ya uchaguzi wa ubunge uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi huu. Mwanahabari wetu Benson Wakoli ametuandalia ripoti ifuatayo. Amnesty International katika ripoti yake kila mwaka imesema magazeti mawili nchini Togo yalilazimika kusitisha shughuli zake mwaka uliopita, huku baadhi ya wanahabari wakikamatwa na kutozwa faini ya juu baada ya kuchapisha habari kuhusu ufisadi serikalini. Shirika hilo pia limesema limesajili visa vya wafungwa kuteswa na hata wengine kuuawa wakiwa gerezani huko Togo. Ni ripoti inayotolewa wakati huu kukishuhudiwa hali ya taaruki nchini Togo baada ya kupitishwa kwa sheria ambayo inalenga kuwapa wabunge uwezo wa kumchagua rais na wala si raia viongozi wa upinzani wakipinga hatua hiyo na kwa sasa baadhi yao wamekamatwa. Togo imeongozwa na familia ya rais Faure na Singbe kwa kipindi cha miaka 60. Upinzani na viongozi wa dini sasa ukidai rais Faure analenga kusalia madarakani baada ya muhula wake kukamilika mwaka ujao. Marekani imesema watawala wa kijeshi nchini Niger ilishinikiza kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani kutokana na mvutano wa Washington kuhusu, kuhusu maswala kadhaa, hususan maendeleo ya kurejesha utawala wa kiraia baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka uliopita. Rais wa Mauritania Mohamed Ould Gazwani ametangaza um, tawania urais awamu ya pili katika uchaguzi wa Juni, uchaguzi pia ambao rais wa zamani Mohamed Ould Abdul Aziz atakuwa anawania. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15 215 kHz, Radio France Internationale. Utawala wa Marekani y juma hili umekuwa wa kwanza kutangaza kupitisha msaada wa dola za Marekani ya bilioni 60 kwa nchi ya Ukrain, msaada unaojumuisha silaha za kivita kwa ajili ya kusaidia nchi hiyo kukabiliana na mashambulio ya Urusi. Tangazo la Washington limekuja kipindi ambacho jeshi la Ukrain limedhoofika pakubwa kutokana na kuchelewa kupokea msaada wa zana za kijeshi kutoka kwa washirika wake. Hata hivyo, rais Joe Biden anasema Msaada huu umekuja wakati mwafaka kwa nchi ya Ukraini. In the next few hours, literally the few hours. katika saa chache zinazofuata tutaanza kutuma vifaa kwa Ukraini kwa ulinzi Ukraine wa anga makombora, mifumo ya roketi na magari ya kivita. Unajua, kifurushi hiki ni wazi kinakuwa kama uwekezaji sio tu katika usalama wa Ukraine, lakini katika usalama wa Ulaya na usalama wetu wenyewe. Marekani haichukui hatua peke yake kusema ule ukweli. Washirika wetu huko Ulaya na ulimwenguni kote pia wanatuma msaada muhimu kwa Ukraine. Sote tunasimama pamoja dhidi ya dikteta katili. Ni Jo Biden, rais wa Marekani. Waziri wa mambo ya kigeni nchini Marekani, Antony Blinken, amezitaka Washington na China kusuluhisha tofauti zao kwa njia inayozingatia uwajibikaji. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo hii anatazamiwa kuweka bayana maono yake kwa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya, ambapo anatazamiwa kusisitiza uthabiti na umoja na pia kupunguza utegemezi wa nchi ya Marekani. Marekani. Urusi hapo jana imezuia azimio la Baraza la Usalama kuhusu kukataza silaha za nyuklia. Ni saa mbili.