Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu wakati ni saa moja na nusu saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline coi Iliokuandalia awamu ya pili. Vital Kamere kupeperusha bendera ya Inyo Sekre katika kinyang'anyiro cha spika wa bunge la kitaifa DRC. Kampeni za uchaguzi wa bunge nchini Togo zaendelea huku baadhi ya waangalizi wakinyimwa vibali. Na Umoja wa Mataifa waeleza kushtushwa na ugunduzi wa kaburi la halaiki eneo la Gaza. Hujambo na karibu kiongozi wa chama cha ANC na mshirika wa karibu wa rais ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo Vital Kamerhe ameteuliwa kama mgombea pekee wa kiti cha spika wa bunge ambaye atapeperusha bendera ya muungano wa kitaifa unaofahamika kama Union Sacree undani wa taarifa hii na mwandishi wetu Ruben Lekumbuka ni vifijo na nderemo kutoka kwa wafuasi wa chama cha UNC huko DRC punde baada ya kiongozi wao Vital Kamerhe kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa spika wa bunge la taifa hapo jana jijini Kinshasa. Mwanasiasa huyo mwenye umaarufu sana huko DRC alishinda kura 183 kati ya wapiga kura 372 wengi wao wakiwa ni wabunge kutoka muungano unaotawala chini ya rais Felix Chisekedi, Union Sacre de la Nation. Akizungumza Kabla ya wabunge kupiga kura, katibu mkuu wa chama tawala cha UDPS Augustin Kabuya alisema kuwa muungano wao huo unaotawala ulishindwa kuja na jina moja la mgombea hiyo wa nafasi hiyo kati ya wagombea watatu: Modeste Bahati Lukwebo, ambaye alikuwa spika wa Senate, Christophe Mboso, ambaye alikuwa spika wa bunge la taifa, na sasa Vital Kamerhe. Yaani sisi tutakuwepo tukiwa waaminifu kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kumpa pumzi mpya, pia kuondoa mashaka yote, sababu tangu mwanzo tumekuwa pamoja, na hii ni ili wananchi wa Kongo wapate mwangaza kuhusu juu ya usimamizi wa mambo ya umma matatu Christophe Mboso alipata kura 113 huku Modeste Bahati Lukwebo akichaguliwa kwa kura 69 pekee. Kura saba zilitangazwa kuwa batili. Matarajio ya wananchi huko DRC ni kuyaona mabadiliko katika hali ya maisha, kutangazwa kwa serikali na kurejea kwa usalama eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Wahamiaji watano akiwemo wa mtoto mmoja wamezama wakijaribu kutumia boti ndogo kuvuka kivukio kivu cha bahari cha English Channel kutoka Ufaransa kwenda Uingereza, tukio hili likijiri saa chache baada ya bunge la Uingereza kupitisha mswada wa kuwasafirisha wahamiaji haramu kwenda nchi ya Rwanda ili kupunguza vifo vinavyotokana na safari hatarishi za wahamiaji. Tukisalia na habari kuhusu Rwanda, kumekuwa na maoni mseto baada ya bunge la Uingereza kupitisha mswada unaolenga kuwasafirisha wahamiaji haramu hadi nchi ya Rwanda, huku kukiwa na mvutano mkubwa ambapo wanaharakati wa haki za binadam wakikosoa hatua hiyo kuwa ni kinyume cha sheria. Kamishna mkuu wa haki za kibinadam wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa serikali ya Uingereza kufikiria upya msimamo wake na kuongeza kuwa sheria hii mpya inaunda historia ya hatari duniani. Benjamin Chumuni ni mwadhiri katika chuo kikuu cha kikatoliki cha Lvin. Mpaka sasa hakuna mwomba hifadhi yeyote kutoka Uingereza ambaye ameshakanyaga huko Rwanda, na nafikiri kwamba serikali imeshatoa kiasi cha pauni milioni mia tano. Ukiangalia vizuri, ni karibu robo ya bajeti ya serikali, hasa katika nchi inayohitaji pesa kutoka nje. Kutoa kiasi kama hicho kuwa wamepelekwa kule Rwanda itakuwa ni chini ya gharama ya Uingereza. Ni sauti yake Benjamin Chumoni, mwadhiri katika chuo kikuu cha kikatoliki cha Louvain, kupitia kipasa sauti cha Alexandra Brandekon. Mazungumzo kati ya serikali ya Kenya na madaktari nchini humo ya kumaliza mgomo ambao umedumu kwa zaidi ya siku 40, yamegonga mwamba, serikali sasa ikitishia kutowalipa madaktari hao mishahara. Serikali inatuhumu madaktari kwa kutokuwa waaminifu, kushinikiza matakwa yao, huku madaktari wakisisitiza kwamba serikali imekataa kwanga kuangazia suala la malipo ya wanafunzi madaktari. Davji Atela ni katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini Kenya. Hatutakubali ukiukaji wa sheria na njama yoyote ya serikali. Well, tunajua fika pesa tunazodai kwa ajili ya madaktari is is ya madaktari wanafunzi ni kiasi cha marupurupu ya burudani ya hawa mawaziri. Hatutakubali udhalimu wa wafanyakazi au udhalimu wa mishahara, kwa sababu wanachama way way wetu wakiguswa, watakaofuata ni madaktari katika hospitali na hata madaktari bingwa. Ukikiuka sehemu yoyote ya hati rasmi kama mkataba wa maelewano, sehemu gani? basi iko salama. Ni sauti yake Daktari Davji Atela, katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini Kenya. Taifa za Falme za Kiarabu limekanusha li madai ya utawala wa Sudan kwamba limekuwa likifadhili wapiganaji wa RSF ambao wamekuwa wakipambana na wanajeshi wa serikali kwa kipindi cha mwaka mmoja sasa. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa UAE, Lana Al-Nusseibeh, ameyataja madai ya Sudan kuwa yasiokuwa ya msingi na yanayolenga kutatiza usambazaji wa misaada ya kibinadamu. Kauli ya Falme za Kiarabu inajiri wakati huu mwakilishi wa Sudan katika Umoja wa Mataifa Harith Idris akitaka Baraza la Usalama la Umoja huo kutangaza vikwazo dhidi ya UAE kwa kuwapa RSF silaha. Haya yanajiri wakati Sudan inataka Falme za Kiarabu kuzuia kushiriki katika jukwaa la Jeda kujadili mazungumzo ya kupatikana kwa amani nchini Sudan. Katika makala ya habari rafiki, hivi karibuni tumeshuhudia baadhi ya nchi za Afrika Mashariki kama vile Kenya, Uganda na Tanzania zikipendekeza mabadiliko ya sheria ili kuongeza kodi kwa lengo la serikali kuongeza mapato. Nchini Uganda, wafanyabiashara walifunga maduka yao kupinga hatua hii. Tunamuuliza msikilizaji anafikiri hatua hii itaathiri kwa namna gani maisha yake, na je, kuna namna nyingine ya serikali kujipatia mapato zaidi? Shiriki kwenye mada kwa kutuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 2 Kampeni za uchaguzi zinaendelea nchini Togo kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa wabunge wa na wakikanda Jumatatu ijayo nchini humo. Maelezo zaidi na Benson Wakoli. Ni kampeni ambazo zinafanyika baada ya mwishoni mwa juma liliopita wabunge kupigia kura katiba mpya yenye utata ambayo sasa itahamisha nje kutoka utawala wa rais hadi bunge. Rais Fona singbe ana siku kumi na tano kutangaza rasmi ambapo sasa rais atachaguliwa na wabunge na si wananchi, hatua ambayo hata hivyo imekosolewa vikali na wapinzani nchini humo. Hata hivyo licha ya maandalizi ya kura mbili kuendelea, tume ya uchaguzi huko Togo imekataa ombi la kanisa Katoliki la kupeleka waangalizi na sasa imeendelea kukamilisha zoezi la kusafirisha vifaa vya kupigia kura. Uchaguzi wa bunge huko Togo utafanyika tarehe ishirini na tisa mwezi huu wa Aprili, na baada ya kutangazwa rasmi kwa katiba mpya bunge hili litakuwa na mamlaka ya kumchagua rais na sio tena wananchi. Umoja wa Mataifa umeeleza kusitishwa kwake na taarifa za kugunduliwa kwa makaburi ya halaiki katika hospitali mbili kuu kule Gaza, Israel ikituhumiwa kuhusika na mauaji haya. Volker Turk ni mkuu wa afisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Kupitia msemaji wake Ravina Shamdasani, amesema zaidi ya miili mia tatu na kumi ya watu imetambulika katika maeneo ambayo wanajeshi wa Israel walikuwa wanashikilia. Tumeshangazwa sana na kuharibiwa kituo cha afya cha Nassar na Alshifa, na taarifa za kutambuliwa kwa makaburi ya halaiki tunataka uchunguzi wa huru na haki kufanyika kuhusiana na mauaji haya. Kutokana na kwamba uchunguzi huu unaweza ingiliwa na ni shari uhusishe jamii ya, ya kimataifa. Hospitali zina haki ya kulindwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Hapa lazima tueleweke kwamba kuwaua raia, wafungwa na wengine kimakusudi ni uhalifu wa kivita. Katika hatua nyingine, Israel imeendeleza mashambulizi zaidi eneo la Gaza, jeshi likitoa amri mpya kwa wakazi wa eneo la kaskazini kuondoka, likisema linaenda kuwa eneo la makabiliano makubwa. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ametoa shukrani kwa bunge la Senati la Marekani kwa kuidhinisha msaada wa dola bilioni 61. Na serikali ya Marekani imetangaza vikwazo na kesi ya uhalifu dhidi ya wa raia wanne wa Iran wanaotumiwa kufanya udukuzi wa mitandao ya kampuni zaidi ya kumi zinamilikiwa na Marekani. Ni saa 2 na dakika 40.