Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika kati. ya kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corrier, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: mapigano mapya kati ya jeshi la Congo na waasi wa M23 yazuka upya mashariki mwa DRC. Umoja wa Mataifa washutumu Benin kwa ukiukaji wa haki za binadamu na polisi watano Marekani washtakiwa kwa kosa la mauaji. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo asubuhi hii, msikilizaji. Kumeripotiwa mapigano zaidi kati ya waasi wa M, vikosi vya serikali ya DRC na makundi mengine hasimu, mashariki mwa nchi hiyo, na kusababisha kufungwa kwa barabara muhimu. Kwa mujibu wa mashirika ya kiraia na viongozi, kwenye eneo la Masisi wanasema waasi wa M wanashikilia eneo la Kichanga kutoka Goma. Mwandishi wetu Chube Ngurumbi ametutumia ripoti ripoti ifuatayo hapo jana jioni, raia wa Kichanga wakiwa mafichoni kwa kuhofia mlipuko ya risasi kijijini humo walisema kwamba ni tangu saa kumi jioni, baada ya mapigano makali kati ya M23 na FRDC, ndipo M23 walidhibiti kijiji cha Kichanga. Hapo hapo Masasi ilikuwa nyingi kabisa, wachache walibaki ndani ya muji. Adui amekwisha kuingia hapa mjini Kichanga na raia kabisa wanakosa wapi kwa kuelekea. Kulingana na mashahidi, wapiganaji w wa 23 wako huko na mapigano yaendelea katika maeneo mengine haswa magharibi mwa Kichanga. Juste Baimuke ni msemaji wa shirika la raia wilayani Masisi. Ifanye, fanya. Kuokoa watu, kule sino watu, wanateseka yeye itaweza fanya kuokoa watu wanateseka sana huko. Alexi Baunga mchaguliwa wa Masisi amejulisha sikitiko lake la kukatwa sasa kwa barabara ya Masisi Goma. wakungu kumani. Tunapenda tupate usalama, kusema waendelee kusapoti jeshi, adui anakuja kuharibisha mali yetu ya Kongo na kuendea kuua watu ayaajiri, siku mbili baada ya Rwanda kushutumu ndege ya kivita ya Kongo DRC kwa kukiuka anga yake. Kinshasa ilikanusha ikishutumu Rwanda kwa kushambulia kipai hicho ambacho kwa mujibu wa serikali ya Kongo ni sawa na kitendo cha vita. Chube ngorombi Goma, RFI Kiswahili. Licha ya juma hili mazungumzo kati ya viongozi wa DRC na Rwanda kushindwa kufanyika nchini Qatar, taifa hilo bado alijekata tamaa, ambapo taarifa zinaonyesha maafisa wake wanajaribu kwa mara nyingine kuwashawishi wakuu wa nchi hizo mbili ya jirani kukutana. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Vincent Biruta akizungumza mbele ya wabunge hapo jana, amekosoa vitendo vya DRC alivyoviita uchokozi, baada ya ndege ya kivita kutumia anga yake vibaya, pamoja na kudai kuwa Kinshasa haiheshimu mkataba wa Rwanda Angola. Katika maelezo yake, Biruta anasema DRC inaendelea kushirikiana na wasi wa FDLR, akisema nchi yake iko tayari kujilinda dhidi ya uvamizi wowote. Yote haya yanawaambia kwamba matendo ya serikali ya DRC ni kuisukuma Rwanda kwa vita, wanayafanya na wenyewe wanayajizi ni muhimu kufahamu kwamba thamani ya Rwanda kujitawala lazima iheshimiwe. Pia ni lazima tuwe tayari kuitetea na mambo yaende vizuri. Asanteni. Ni sauti yake Vincent Biruta, waziri wa mambo ya nje nchini Rwanda. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis wiki ijayo anatarajiwa kufanya ziara kwenye nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan Kusini, akienda na ujumbe wa amani na maridhiano katika mataifa hayo mawili ambayo yanashuhudia machafuko. Emmanuel Makundi anakuja na maelezo zaidi. Papa Francis anatarajiwa jijini Kinshasa Jumanne ya wiki ijayo kabla ya siku yejuma, ya Ijumaa kuelekea Juba, Sudani Kusini, ambapo atasindikizwa na viongozi wa kanisa la Anglikana na lile la Scotland. Ziara hii ya siku sita awali ilikuwa imepangwa kufanyika mwezi Julai mwaka jana, lakini iliahirishwa baada ya Papa Francis kuumwa goti, hali iliyomsababishia hivi karibuni kutumia kiti mwendo. Hata hivyo, ratiba iliyokuwa imepangwa awali ilirekebishwa katika nchi zote, ambapo kwa DRC hatotembelea eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambako kuna shughudiwa mapigano kati ya makundi ya waasi na jeshi la serikali. Huku Sudani Kusini hatotembelea tena kambi zinazohifadhi wakimbizi nje ya Juba. Hii itakuwa ni ziara yake ya 40 katika mataifa mbalimbali duniani, huku itakuwa ni mara ya tano kutembelea Afrika, ambapo baadhi ya nchi alizowahi kuzuru ni pamoja na Kenya, Uganda, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Misri na Msumbiji. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Abdel Fattah al-Burhan, amesema wamefikia makubaliano ya awali na waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, kuhusu bwawa la kuzalisha umeme kwa kutumia maji ya mto Nile, jambo ambalo limekuwa kiini cha mvutano wa nchi hizo mbili. Jeshi la Marekani limesema limefanikiwa kumuua kiongozi wa kundi la Islamic State nchini Somalia, Bilal Al Sudani, katika operesheni ya anga siku ya Alhamis, Washington ikisema hakuna raia aliyewawa au kujeruhiwa. <todiculti> Uu ndio kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni madahuru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Licha ya hakikisho kutoka kwa serikali ya Benin kuhusu kuboreka kwa haki za binadam kwenye taifa hilo, tume ya haki za binadam ya Umoja wa Mataifa imesema itaendelea kufanya tathmini zaidi. Mashirika ya kutetea haki za binadam nchini, nchini humo yanasema bado hali haijatengamaa. Diodone Dakbeto ni mkurugenzi wa shirika la Amnesty International. Matumizi ya nguvu kupita kiasi bado yanaendelea na ndiyo wasiwasi wetu wa kila mara, bila kutaja kuminywa kwa uhuru wa watu kujieleza, uhuru wa mikutano ya amani. Tunafikiri Benin inahitaji kufanya jitihada zaidi kuhusu hayo na kwamba ikiwa kutakuwa na utashi wa kisiasa, basi wanaweza kutekeleza hayo kwa uharaka. Ni sauti yake Didone Dagbeto, mkurugenzi mtendaji wa shirika la kimataifa la Amnesty International nchini Benin. Algeria imezindua sera kadhaa zinazolenga kupunguza utegemezi wa mafuta ghafi, sera hizo zikitarajiwa kuifanya nchi hiyo kugeukia katika matumizi ya nishati jadidifu. Wataalam wa, wa, wa mali kali nchini Misri wamefanikiwa kugundua jeneza lenye karibu miaka elfu nne ambalo lilikuwa limefungwa kwa kutumia dhahabu. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Kule nchini Marekani, polisi watano waliokuwa wanahudumu kwenye mji wa Memphis Tennessee, wameshtakiwa rasmi kwa makosa ya mauaji na kushambulia kwa lengo la kudhuru. Kwa mujibu wa David Rush, afisa kutoka kitengo cha uchunguzi kwenye mji wa Tennessee, anasema hajawahi ona tukio baya kama hilo. Nimekuwa polisi I've been kwa zaidi ya miaka 30. Nimejitolea kwa kazi yeah, hii lakini nina huzuni na kiukweli na mshtuko nime kiufupi ki nimesikitishwa na kile nimekiona na kupitia uchunguzi wetu I've wa kina nimeiona video, nime video. Yes, na kama mwenzangu alivyosema, ninyi pia mtapata nafasi ya kuiona. Kwa neno moja, inaogopesha kwa kweli. Hebu niwe mkweli, kilichotokea hapa hakiwakilishi kwa namna yoyote ile polisi salama. Ilikuwa ni kosa na ni uhalifu tu. Polisi hao ambao wote wana asili ya Afrika wanatuhumiwa kwa mauaji ya mwafrika Tyre Nichols aliyefariki siku tatu baadaye tangu akamatwe, uchunguzi ukionyesha alipigwa kupita kiasi. Urusi imesema hatua ya jumuiya ya NATO kutuma silaha nzito kwenda Ukraine ni ishara kuwa Marekani na Ulaya zinahusika katika kuchochea vita inayoendelea, Mosko ikionya mataifa yaliyotuma silaha yanaweza kulengwa. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia kesi za uhalifu wa kivita ICC imesema inaanzisha rasmi uchunguzi kuhusu mauaji ya raia yaliyotekelezwa wakati wa operesheni dhidi ya makundi yanayouza dawa za kulevya, ambapo aliyekuwa rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte anadaiwa kuhusika. Raia na polisi nchini Haiti wamefanya maandamano katika jiji kuu kulani mauaji ya polisi karibu sita na makundi ya majambazi ambayo yameendelea kutatiza usalama kwenye taifa hilo. Saa mbili na