So, dakta ni saa moja na nusu asubuhi, maeneo ya Buyenzi na Jabe jijini Bujumbura Burundi, sawa kabisa na huko Musienene, mashariki mwa DRC. Wakati ni saa mbili na nusu huko Juba, Sudani Kusini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya Lukumbuka. habari za asubuhi hapo ulipo leo ni ijumaa ya septemba 24 mwaka wa 2021 tumekuandalia habari kuu za dunia na makala tuanze na muktasari wa habari chama cha upinzani cha msd cha nchini burundi chakanusha kuhusika na mashambulizi ya hivi karibuni nchini humo Viongozi wa mataifa ya Afrika walalamikia ubaguzi wa utoaji chanjo za kupambana na COVID-19 ulimwenguni. Na Ufaransa yasema itachukua muda na hatua za makusudi kutatua mvutano wa kidiplomasia kati yake na Marekani. Habari kamili Nchini Burundi, uongozi wa chama cha upinzani cha MSD umekanusha madai ya kuongoza kundi la magaidi waliohusika na mashambulizi ya guruneti katika jiji la Bujumbura na Gitega siku chache zilizopita. Hati ya kukamatwa imetolewa kwa viongozi vio wa chama hicho kinachoongozwa na Alexis Sinduige na anayeishi nje ya nchi, lakini pia kwa katibu mkuu wa chama hicho Francois Nyamoya na Margaret ma, kwa jina maarufu Magi Bankite, Barangite, mwanaharakati na mwanzilishi wa kituo cha kutoa misaada kwa mayatima ama Maison Shalom, ambaye amejitokeza kwa kupinga madai dhidi yake. Katika mwaka elfu mbili kumi na tano, nilishtakiwa kuwa mimi ni mtu anayepanga mapinduzi. Nilipewa warad nyingi za kukamatwa na hivi karibuni walinihukumu kifungo cha maisha jela. Siwezi jiunga na kundi la kigaidi, siku zote ninahubiri upendo, nami nitaendelea kusema kwamba chuki haiwezi kusuluhisha mambo. Ni sauti yake Marguerite Barangite eh, almaarufu Magi, mwanzilishi wa kituo cha kutoa misaada kwa mayatima Maison Shalom, anayeishi uhamishoni, uh, kutoka huku, mmoja wa um, washukiwa wanaotafutwa nchini uh, Burundi. Tuelekee sasa huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji. Mwandishi wa habari kutoka nchi hiyo Sosten Kambidi ambaye amekuwa akiripotia AFP na gazeti la mtandaoni uh, actualite.cd na RFI ambaye amefunguliwa mashtaka ya kuwa na taarifa kuhusu mauaji ya wa wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa Michael Sharp na Zaida Catalan mwaka wa elfu mbili na kumi na saba katika jimbo la Kasai anaendelea kuzuiwa. Kambidi alikamatwa siku ya Jumanne usiku jijini Kinshasa na sasa sio shahidi katika kesi hiyo bali ni mshukiwa, kwa mujibu wa viongozi wa mashtaka. Tomas Fesi ni kutoka shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Taarifa kukamatwa kwa Sostene Kambindi na kuzuiliwa kwake inasikitisha. Mwandishi wa habari ambaye tangu kufanyika kwa mauaji ya wataalam wawili wa umoja wa Mataifa, Zaida ya Katalan na Michael Sharp mwaka elfu mbili na kumi na saba, uchunguzi wake kuelewa nini kilichofanyika umekuwa ukisuasua. Watuhumiwa wa mauaji wamefahamika, lakini hawajawahi kufikishwa mbele ya mahakama. Sasa unajaribu kuepusha ushahidi unaoonyesha kuhusishwa kwa serikali, majaji walipa kuweka so wazi hali halisi ya mambo na kumwacha endelee na kazi yake ya wanahabari. Ni sauti yake Thomas Fesi kutoka shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kule DRC. Tuelekee huko Sudan Kusini, msikilizaji. Ripoti ya wataalam wa Umoja wa Mataifa imebaini kuwa mamilioni ya dola imekuwa ikitumiwa vibaya na wanasiasa, viongozi wa jeshi na wafanyabiashara katika kuendelea kulidhoofisha taifa hilo lililopata uhuru wake mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Nam Benson Wakoli, ripoti ya tume ya haki za binadamu imesemaje kuhusu hili? Ripoti hiyo ya tume ya haki za binadamu nchini Sudani Kusini imesema ina ushahidi wa kutosha, tangu mwaka elfu mbili kumi na nane maafisa wa serikali wamekuwa wakihusika kwenye uwizi wa pesa za umma hilo likichangia rushwa, ukiukaji wa haki za binadamu na ukosefu wa usalama katika taifa hilo. Ripoti hiyo inasema zaidi ya dola milioni 73 zimeporwa nchini Sudani Kusini tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mwenyekiti wa tume hiyo Yasmin Soka pia amesema idara ya mafuta nchini humo ina kampuni nyingi ambazo wamiliki wake hawajulikani na wamekuwa wakihusika kwenye uzaji wa mafuta kiholela, hilo likichangia uchafuzi wa mazingira, athari zikitokea kwa raia. Haya yanafanyika katika taifa lenye raia milioni saba nukta mbili raia wanaoishi kwenye umaskini. Serikali ya Sudani Kusini bado hajatoa taarifa yote kuhusiana na ripoti hii. Benson Wakoli. Bodi ya filamu nchini Kenya imepiga marufuku filamu inayoelezea maisha ya wapenzi wa jinsia moja na kwamba filamu hiyo inahamasisha ndoa ya wapenzi wa jinsia moja ambayo inakiuka sheria inayoharamisha ushoga nchini humo. <tapos> Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hii leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako, kwa ushauri tu usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420 Baraza la uongozi nchini Libya unapanga uh, kuwa na kongamano la kimataifa mwezi Oktoba ili kutafuta uungwaji mkono wa kufanikisha uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Desemba mwaka huu. Haya yanajiri wakati gani, Victor Abuso? Hii inakuja wakati huu kukiwa na mashaka yawapo uchaguzi huo muhimu uliopangwa utafanyika kutokana na mvutano wa wanasiasa na hofu ya usalama nchini humo. Miezi mitatu kabla ya kufanyika kwa uchaguzi huo wa tarehe 24 mwezi Desemba, raia yote wa Libya ambaye anataka kuwania urais alitakiwa awe amejiuzulu kutoka jeshini au utumishi wa umma kufikia tarehe 23 mwezi huu. Tayari kiongozi wa jeshi la upinzani Halifa Haftar ametangaza kujiondoa kwa muda kwenye shughuli za kijeshi huku Aguila Sale akijiondoa kama kiongozi wa Bunge, lakini bado wagombea wa urais bado hawajawekwa wazi. Haftar ambaye amekuwa akipambana na serikali ya Tripoli inayoungwa mkono na jumuiya ya kimataifa ameonekana akiwa amevalia mavazi ya kiraia katika siku chache zilizopita na amekuwa akikutana na viongozi wa kikabila na hata kuhudhuria michuano ya soka mjini Bengazi. Victor Abuso viongozi mbalimbali mbali wa mataifa ya Afrika wamelalamikia ubaguzi wa utoaji chanjo za kupambana na virusi vya korona unaooneshwa na mataifa tajiri duniani wakitoa hotuba zao mbele ya viongozi wa dunia kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa wakiongozwa na Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini viongozi hao wametaka hatua zaidi kuchukuliwa ili kukabiliana na changamoto hii The Gulf is widening between better-resourced nations. Utofauti unazidi kuwa mkubwa kati ya mataifa tajiri duniani na yale maskini. Mataifa tajiri yanazidi kununua chanjo na hata kuficha baadhi ya chanjo hizo, wakati huu mataifa maskini yakizidi kung'ang'ana kupata chanjo hiyo. Ni asilimia mbili tu ya chanjo imetolewa barani Afrika, bara lenye watu zaidi ya bilioni moja nukta mbili. Hapa hakuna haki na pia ukiukaji wa maadili. Ni sauti yake Cyril Ramaphosa, rais wa Afrika Kusini. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa kwa bara la Afrika cha CDC kimeionya Uingereza kwamba hatua yake kupiga marufuku watu ambao hawajapewa chanjo kusafiri kuelekea London inaweza kuwafanya watu kote barani Afrika kusita kupata chanjo. RFI Bukavu 98.0 FM. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean-Yves Le Drian, amemwambia mwenzake wa Marekani Antony Blinken uh, kuwa itachukua muda na hatua za maksudi kutatua mvutano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Mkutano uh, uh, wetu leo umetokana na mazungumzo kati ya rais Macron na Biden ambapo walikubaliana kuwa kutokana na tangazo la Septemba 13 watafanya mazungumzo zaidi miongoni mwa mataifa wanachama kuanzia wakati huu na kuendelea. Tunafahamu hili litachukua muda na linahitaji uh, juhudi uh, za pamoja na ushirikiano na halitafanyika tu kwa maneno bali kwa vitendo, na nimejitolea kushirikiana. Le Drian ni sauti yake. Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Rais wa zamani wa Catalonia ambaye amekuwa akiishi uhamishoni kal, Carles Puigdemont Amekamatwa nchini Italia mara baada ya kutoroka huko Hispania, ambako aliondolewa kufuatia kura ya maoni. Kamati ya wataalam wa afya nchini Marekani hapo jana siku ya Alhamis ilikataa kuidhinisha nyongeza za chanjo aina ya Pfizer kwa watu wazima walio na umri mkubwa kwenye taifa hilo.