Moja na nusu kule Goma, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli na msikilizaji, tumekuandalia mengi tu mengi. Utakayosikia ni pamoja na kwamba Rwanda imetangaza kujiondoa ndani ya muungano wa kiuchumi wa mataifa ya afrika ya kati, wapiganaji wa Wagner kuondoka nchini Mali, wakati Rais Donald Trump akimwonya Elon Musk dhidi ya kuunga mkono Wanademokrat. Msikilizaji popote ulipo, ujambo na karibu kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Tuanza na taarifa kutoka kule Rwanda ambapo taifa hilo limetangaza kujiondoa kwenye muungano wa kiuchumi wa mataifa ya Afrika ya Kati, nchi hiyo ikituhumu jirani wake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutumia baadhi ya wanachama kuendeleza ajenda zake zinazokandamiza taifa la Rwanda. Rwanda ilistahili kuchukua uenyekiti wa muungano huo ila haikupokezwa kutokana na kile nchi hiyo imedai DRC kutumia baadhi ya wanachama kuhakikisha kwamba imenyimwa wenyekiti wa, wa muungano huo wa mataifa ya Afrika ya Kati. Watu wane wamefariki na wengine tano wanaoguza majeraha mabaya hospitalini katika kijiji cha Karon, Kaunti ya West Pokot nchini Kenya baada ya mgodi wa dhahabu kuporomoka. Wachimba mgodi hao wanadaiwa kuingia mgodini majira saa 9 alfajiri kabla ya mgodi huo kuporomoka na kuwaua wane hao. Tukisalia nchini Kenya, serikali ya Australia imetoa tahadhari ya usafiri kwa raia wake wanaozuru Kenya kutokana na hofu ya kutokea kwa shambulio la kigaidi, serikali hiyo ikiwataka raia wake kuwa makini wanapozuru taifa la Kenya, ikisema huenda pakatokea shambulio la kigaidi wakati wote linalowalenga raia wa kigeni na watalii nchini Kenya. Nchini Sudan, zaidi ya makaburi yapatayo 117 ya halaiki yamepatikana jijini Hartum. E, katika taifa hili la Sudan kwa mujibu wa mmoja wa maafisa wa serikali, wakati vita vya miezi zaidi kumi na nne vikiendelea kusababisha maafa pamoja na ma, mamilioni ya raia wa Sudan kukimbia makwao. Na serikali ya Zambia imetangaza siku saba ya maombolezo kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Edgar Lungu aliyefariki siku ya Ijumaa akipokea matibabu katika taifa la Afrika Kusini. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency kHz. Radio France Internationale ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka na Nairobi Kenya. Wapiganaji wa mamluki wa Urusi Wagner wametangaza kuondoka nchini Mali baada ya kuwa nchini humo kwa kipindi cha miaka mitatu na nusu, wakisaidia nchi hiyo kupambana na wimbi la wanajihadi. Hata hivyo baadhi ya wapiganaji wa Wagner wataendelea kusalia nchini humo ili kusaidia serikali ya taifa hilo kulinda usalama. Jeshi nchini Nigeria limetangaza kufanikiwa kwa wanajihadi kadhaa baada ya kutekeleza shambulio la anga katika vijiji vya Tumu, Tumumba Baba na Sherelia jimboni Borno. Magaidi hao wanadaiwa walikuwa na njama ya kutatiza usalama wakati wa sherehe za sikukuu ya kuchinja ya waumini wa dini ya Kiislamu. Kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu ICRC imesema imesikitishwa sana na hatua ya serikali ya Nijeri kuagiza shughuli zake kufungwa nchini humo kwa madai kwamba ICRC imekuwa ikishirikiana na baadhi ya wanajihadi, taarifa ambazo shirika hilo la kimataifa la msalaba mwekundu limekanusha vikali dhidi ya utawala wa kijeshi nchini Nijeri. Jua haki zako na Benson Wakoli. Kila siku ya Jumatatu saa mbili na dakika arobaini na sita asubuhi asubuhi na Jumanne saa moja na dakika arobaini na sita asubuhi. Na saa msikilizaji, kumbuka kwamba tunakutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya, ambapo serikali ya Marekani imetuma kikosi maalum kwenye jiji la Los Angeles kukabiliana na waandamanaji ambao wamedamanwa kwa siku ya pili mfululizo w kulalamikia hatua ya serikali kuendesha operesheni kali dhidi ya wahamiaji haramu nchini humo. Tukisalia Marekani, uhasama kati ya rais Donald Trump na aliyekuwa mwandani wake bilionea Elon Musk unazidi kutokota baada ya rais Trump kumwonya Musk dhidi ya kuwafadhili wagombea wa, wa chama cha Demokrati kwenye uchaguzi wa katikati ya muhula mwaka ujao, akisema akifanya hivyo basi Musk atakiona na cha mtema kuni. Mgombea wa urais nchini Colombia, seneta Miguel Uribe amepigwa risasi kichwani jijini Bogota wakati wa kampeni, polisi wakimkamata mshukiwa mvulano wa miaka 15 kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini humo. Mke wa seneta huyo ameandika kwenye ukurasa wake wa X akiwataka raia wa taifa hilo kumwombea mumewe ambaye amepigwa risasi mbili kichwani, akisema hali yake ni mahututi. Mashambulio Israeli ya Israeli ukanda wa Gaza yamesababisha vifo vya Wapalestina wapatao sabini na watano kwa mujibu wa msemaji wa ulinzi wa Palestina Mahmud Basel anayesema juhudi za kusaka manusura kutoka kwenye vifusi vya majengo bado zinaendelea. Kwingineko msikilizaji Urusi imetuhumu taifa la Ukraine kwa kuchelewesha ubadilishanaji wa ufungwa ambao ulistahili kufanyika hapo jana, japo Ukraine imekanusha taarifa hizo za Mosko ikisema ni propaganda inayoendeshwa na taifa la Urusi. Ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya. Unaweza pia kutufuata kupitia RFI Pure Radio application unayotafuta ndani ya simu yako kiganjani.