Saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mentlet Ijai, karibu msikilizaji. Baadhi ya taarifa muhimu: Rais wa Kenya William Ruto wakashifu majenerali wa Sudan wanaoendeleza vita katika na kutaka jumuiya ya kimataifa kuingilia kati. Zaidi ya wanajeshi na polisi 30 nchini ni Nigeria wakamatwa kwa kushukiwa kuhusika katika usafirishaji haramu wa silaha kwa makundi yenye silaha. Na Umoja wa Ulaya waelezea kusikitishwa na hatua ya Rais Donald Trump kuongeza ushuru kwa bidhaa za vyuma na alumini. Karibu msikilizaji. Rais wa Kenya William Ruto amewakashifu majenerali wa Sudan wanaoendeleza vita akiwataja kama watu wasioheshimu maisha ya binadamu huku akitoa wito kwa jamii ya kimataifa kuingilia kati ili kusitisha vita hivyo. Ruto alitoa kauli hii hapo jana katika ikulu ya Nairobi wakati akiwahutubia wanahabari pamoja na rais wa Slovenia Natasha Pirc Musar ambaye anazuru nchi hiyo kwa ziara ya siku tatu. Is vita nchini Sudan inaelekea kuwa mauaji ya halaiki na tayari imefika hatua ya kuwa janga la kibinadamu. Tatizo kubwa lililopo nchini Sudan ni vita vinavyoendelea bila kukoma. Juhudi za kikanda na za kimataifa zinahitajika ili kusitisha mauaji ya halaiki na mateso na janga nchini Sudan And the katika siku za hivi majuzi, Kenya imejikuta katika mgogoro wa kidiplomasia ambapo nchi hii imetuhumiwa kuhusika kwenye mzozo wa Sudan, ripoti ya Umoja wa Mataifa ya hivi punde ikihusisha Nairobi kwa kuwezesha wapiganaji wa RSF kusafirisha silaha kwa kutumia uwanja wa ndege wa kimataifa wa JKIA. Rais wa DRC Felix Chisekedi hapo jana ametetea hatua ya nchi yake kugombea kiti maalum katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa akisema Kinshasa uh, kuwa katika baraza hilo kutaiwezesha DRC kutetea sauti ya Afrika matarajio yake pamoja na suluhu katika maswala ya kimataifa. Kauli hii aliitoa wakati wa hitimisho ya kampeni ya DRC kutafuta nafasi hiyo, ambapo pia alielezea uwezo wa DRC unaoipa nchi hiyo kuwa mhusika mkuu katika maswala ya kimataifa. Takriban vyama nane vya upinzani nchini Congo Brazzaville vimeungana na kuunda muungano mpya ili kutafuta uunguaji mkono kutoka kwa wananchi kuelekea uchaguzi wa mwaka ujao. Miongoni mwa vyama hivyo ni pamoja na chama cha Congolese Social Democratic Party chake Clement Mirasa na chama cha Rally for the Democracy and Development oedemocracdement chake Dev cha Jean Jacques uh, miongoni mwa vingine. Nairobi, 89.9 FM. Zaidi ya wanajeshi na polisi 30 wanaripotiwa kukamatwa juma hili kwa kushukiwa kuhusika katika usafirishaji haramu wa silaha ya kwa makundi yenye silaha na hasa wanajihadi. Hatua hii inafuatia operesheni ya kijeshi iliyoanzishwa Agosti mwaka jana kwa lengo la kukabili wizi wa silaha, swala muhimu katika mapambano dhidi ya makundi yenye silaha. Waziri wa ulinzi wa Burkina Faso amekanusha madai ya mauaji ya halaiki yanayodaiwa kutekelezwa na vikosi vya Volunteers for the Defence of the Fatherland katika vijiji vya Dori na Gujadi. Si, akitaja taarifa hizo zilizoripotiwa na RFI Alhamisi ya wiki hii kama tuhuma nzito na zinazoichafulia nchi jina. Kule Kodivoi, muungano wa upinzani wa mabadiliko ya amani umekutana hapo jana kwa mara ya kwanza. Viongozi wa muungano huo wakitumia fursa hiyo kuendeleza uh, shinikizo uh, ya madai yao ikiwemo wito wa kufanyika majadiliano ya kisiasa na orodha ya wapigaji kura kupitiwa tena. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz. Radio France Internationale. Umoja wa Ulaya umeelezea kusikitishwa na mpango wa rais Donald Trump kuongeza maradufu ushuru wa Marekani kwa bidhaa za vyuma na alumini, hiyo ikisema kuwa hatua hiyo inalemaza mazungumzo ya kibiashara baina ya pande hizo mbili. Siku ya Ijumaa katika mkutano wa hadhara katika mji wa Pittsburgh, rais Trump alisema kwamba ushuru kwa bidhaa hizo utapanda kutoka asilimia 25 hadi asilimia 50. Um, kansela wa Ujerumani Friedrich Alhamisi wiki ijayo anatarajiwa kukutana na ra na rais wa Marekani Donald Trump kwa mazungumzo, taarifa zikisema wawili hao watajadili mzozo wa Ukraine na mashariki ya kati pamoja na uhusiano wa kibiashara baina ya nchi zao. Kundi la Hamas hapo jana limesema kwamba limejibu pendekezo la usitishwaji mapigano katika ukanda wa Gaza ambalo linaungwa mkono na Marekani. Hata hivyo, mjumbe maalum wa Washington katika majadiliano ya mzozo wa Gaza Steve Witkoff amekashifu majibu ya, yu, ya Hamas na kuyataja kama yasiyo kubadilika. Na nchini Korea Kusini wagombea wakuu wa urais katika uchaguzi hivi leo wamefanya mikutano mikuu ya kampeni zao siku mbili kabla ya uchaguzi wa mapema wa Juni tatu ambao unatarajiwa kuhitimisha miezi kadhaa ya sintofahamu ya kisiasa iliyotokana na hatua ya rais aliyeondolewa ofisini Yoon Suk-yeol kutangaza kusitisha utawala wa kiraia.