Ni saa moja na nusu jijini Lubumbashi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, asubuhi msikilizaji. Awamu ya pili ya matangazo yetu tumekuandalia mengi tu. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba mawakili wa mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania, Tundulisi, wataka Umoja wa Mataifa kushinikiza serikali kumwachilia huru. Idadi ya watu walifariki nchini Nigeria kutokana na mafuriko imefikia watu 117, wa wakati kundi la Hamas likisema linapitia mapendekezo ya Marekani kusitisha vita kule Gaza. Hujambo na karibu popote ulipo kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Tuanze na taarifa kwamba katika mwendelezo wa mashauriano yake na wadau mbalimbali nchini DRC, rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila hapo jana ameripotiwa kukutana na wakilishi wa wapiganaji wa M23 kujadili namna gani ya kurejesha usalama mashariki mwa DRC. Tayari rais Kabila amekutana viongozi wa dini na viongozi wengine wa tabaka mbalimbali mbali ya kijeshi. Hayo, wapiganaji wa M23 pale DRC wamekanusha taarifa za kuhusika kwenye visa vya ukiukaji wa haki za binadamu, wapiganaji hao wakisema madai hayo hayana msingi. Kauli ya M23 inatokana na ripoti ya shirika mataifa la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International kusema kwamba wapiganaji hao wa M23 wamekuwa wakitekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwemo mauaji na ubakaji. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu nchini DRC Paula Gaviria ameeleza kusikitishwa kwake na hali ngumu wanayopitia wakimbizi ndani, wakimbizi wa ndani kwa ndani wapatao milioni saba hasa eneo la mashariki. Paula akiongeza kuwa kupunguzwa kwa misaada kumechangia hali kwa mbaya zaidi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mawakili wa mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania anayekabiliwa na mashtaka uhaini, Tundu Lisu, wamewasilisha ombi kwa Umoja wa Mataifa kutaka serikali ya Tanzania kushinikizwa kumwachilia huru kiongozi huyu wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema. Lisu anatarajiwa ama anatuhumiwa wa kuwashinikiza wafuasi wake kususia uchaguzi wa mwezi Oktoba ikiwa apata kuwepo na mageuzi kwenye mfumo wa uchaguzi nchini Ethiopia, serikali na shirika la fedha duniani IMF zimekubaliana kwa awamu ya tatu ya namna gani ya kulipa deni la dola bilioni tatu nukta nne ambapo iwapo makubaliano hayo yataidinishwa na bodi ya IMF, basi huenda Ethiopia ikapokea tena mkopo mwingine wa dola bilioni mia mbili na sitini kutoka kwa IMF. RFI Kigali 91.9 FM Matangazo ya msikilizaji kumbuka kwamba yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi hapa nchini Kenya. Mahakama nchini Mali zimekataa kufuta agizo la utawala wa kijeshi nchini humo kupiga marufuku vyama vya kisiasa na mikusanyiko yoyote ya watu. Kesi hiyo ilikuwa imewasilishwa mahakamani na raia kadhaa nchini Mali. Kiongozi wa mashtaka nchini Mauritania nane amewasilisha ombi katika mahakama ya juu nchini humo akitaka aliyekuwa rais wa zamani Muhamed Abdulaziz kufungwa jela miaka ishirini zaidi baada ya kupatikana ya, ya mayorfai, hukumu, jela, baada ya kupatikana na hatia ya matumizi mabaya ya afisi ambapo anatuhumiwa kujilimbikizia mali kinyume na sheria. Mahakama ya rufaa ilikuwa imemhukumu awali kifungo cha miaka 15 jela baada ya kupatikana na hatia ya matumizi mabaya ya afisi. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Matangazo ya msikilizaji, kumbuka kwamba yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Kwenye habari zaidi ni kwamba Marekani kupitia waziri wake ulinzi Peter Hegseth imeonya kwamba China inalenga kutumia nguvu za kijeshi ikilenga kuwa na ushawishi zaidi barani Asia Marekani ikitaka washirika wake katika bara hilo kuimarisha mifumo yake ya ulinzi ili kuzuia China kuishambulia. Idadi ya watu waliofariki, msikilizaji, katika taarifa nyingine ambayo tungekuwa tu nayo kwenye taarifa za hapo awali ni kwamba idadi ya watu waliofariki katika jimbo la Niger kule nchini Nigeria kutokana na mafuriko imefikia watu mia moja kumi na saba ya kijira hayo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Marekani itaongeza ushuru kwa bidhaa za vyuma vinavyoingizwa uh, nchini Marekani kutoka kwa asilimia 25 hadi 50 kuanzia Jumatano ijayo, hatua uh, anayosema kwamba italinda soko la vyuma vya Marekani. Waziri wa ulinzi wa Israeli Israel Katz wakati huo ameonya kundi la Hamas kwamba lisipokubali mapendekezo ya kumaliza vita ambayo amekuwa akipendekezwa na Marekani, basi kundi hilo litaangamizwa kabisa. Kundi la Hamas kwa, wa kwa upande wake nalo limesema bado linachukua muda kupitia mapendekezo hayo ambayo yamependekezwa na Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump na wakati huo huo amenukuliwa akisema kwamba yupo karibu ku watangaza uh, mafikiano kati ya kundi la Hamas na Israeli ya kusitisha vita kule Gaza. Matangazo ya msikilizaji, kumbuka kwamba yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya Nairobi. Ukiwa hapa jijini Nairobi nchini Kenya, unaweza kutupata kupitia masafa ya 99.9 FM, ama pia unaweza pakua aplikesheni ya RFI Pure Radio ambayo unaipata kwenye simu yako kiganjani na kutufuata mbashara kutoka hapa Nairobi.