Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel kwenye awamu ya pili. Watu thelathini na watatu wawao kwenye mashambulizi ya RSF nchini Sudan. Urusi na Burkina Faso za kukubaliana kuhusu ushirikiano zaidi wa kijeshi na rais wa Urusi Vladimir Putin ataka mazungumzo ya moja kwa moja na Ukraine kurejelewa wiki hii. Hujambo na karibu. Watu thelathini na watatu wamewawa nchini Sudan kufuatia mashambulio mazito yaliyotekelezwa na wanamgambo wa RSF ambao tangu Aprili 2023 wanapambana na jeshi. Paul Nzioki anaeleza zaidi. Mauaji haya yamekuja baada ya wanamgambo wa RSF kushambulia mji wa Port Sudan kwa kutumia ndege ambazo hazikuwa na rubani. Ripoti zimesema mauaji haya yametokea Ijumaa jioni kuelekea Jumamosi, baada ya wanamgambo wa RSF kushambulia kambi ya wa wakimbizi magharibi mwa jimbo la Darfur. Watu 14 kutoka familia moja waliuawa katika shambulio hilo lililolenga kambi ya wa wakimbizi ya Abu Shouk. Kambi hiyo ipo karibu na mji wa El Fasher ambao bado unadhibitiwa na wanajeshi na ni hifadhi ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kwa sababu ya vita kwenye jimbo la Dafu. Siku ya Jumamosi, RSF walitekeleza shambulio lingine lililowaua watu 19 na kuwajeruhi jeruhi wengine 45 katika gereza moja kusini mwa mji wa el Obeid. Haya yanajiri wiki hii jeshi la Sudan likishtumu nchi ya Falme za Kiarabu kwa kuwapa silaha wanamgambo wa RSF. Kule DRC watu zaidi ya mia moja wamepoteza maisha katika eneo la Kivu kusini baada ya mto Kasaba kuvunja kingo zake na kusababisha mafuriko makubwa yanayofuata mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini humo. Aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya mawasiliano ikulu ya Zanzibar na msemaji mkuu wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, Charles Hillary, amefariki dunia alfajiri ya leo kwa mujibu wa shirika la Zanzibar Ziba Broadcasting Corporation. RFI. Rais wa Urusi Vladimir Putin wamekutana na rais wa Bukina Faso Kapteni Ibrahim Traore baada ya sherehe za maadhimisho ya siku ya ushindi, Victory Day, ambayo Urusi huyotumia kukumbuka ushindi wa nchi yake katika vita vikuu vya pili ya dunia dhidi ya Ujerumani. Wawili hao wakitangaza kuwafikiana kuhusu ushirikiano kadhaa wa kijeshi, ingawaje makubaliano haya hayajawekwa wazi. Polisi nchini Nigeria wamesema watu watatu wamewawa katika jimbo la Imo kusini mashariki mwa nchi hiyo kwenye shambulizi la watu wenye silaha japo, shirika la kimataifa ya kutetea haki za binadamu Amnesty International linasema idadi ya vifo ni watu thelathini. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15 215 kilohertz. Radio France Internationale. Rais wa Urusi Vladimir Putin amependekeza mazungumzo ya moja kwa moja na bila masharti kati ya Moscow na Ukraine kufanyika Alhamisi wiki ijayo jijini Istanbul. Ingawaje Putin amesalia kimya kuhusu pendekezo la viongozi wa Ulaya na washirika wa, wa Ukraine la usitishwaji mapigano kwa siku thelathini. Hii inajiri baada ya viongozi wa Ulaya wakiwemo waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer, mwenzake wa Poland Donald Tusk, Kansela wa Ujerumani Friedrich Merz na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuzuru Kiev kuonyesha uungwaji mkono kwa nchi ya Ukraine. Moi, je suis convaincu qu'on va réussir a engager des discussions. Mimi nina uhakika kwamba tutaweza kuwa na majadiliano. Je, tutakuwa na sitisho la mapigano lililo wazi? Nina hofu kwamba tutakuwa na uwazi ulio wa uhakika, lakini lengo letu ni kuonyesha umoja kati ya Ukraini, Ulaya na Marekani. Kesho kama wote tunakubaliana na kusema amani ya siku thelathini, ndicho mliambia ulimwengu tangu miezi miwili iliyopita tunaifanya. Tutaitisha majadiliano ya moja kwa moja kati ya Ukraini na Urusi. Sisi tuko tayari kusaidia, na kama hamuheshimu sitisho la mapigano, kutakuwa na vikwazo zaidi. Nadhani kutakuwa matokeo chanya. Urusi wiki iliyopita ilikuwa imetangaza usitishwaji mapigano kwa siku tatu ambao hata hivyo ulionekana kukiukwa. India na Pakistan zimeendelea kulaumiana leo kuhusu kukiukwa makubaliano ya kusitishwa mapigano baada ya mlipuko na sauti za silaha nzito kusikika saa chache baada ya nchi hizo kutangaza kusitisha mapigano mara moja baada ya siku nyingi za uhasama. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza usitishaji vita kwa ujumla. Na waraka kati ya India na Pakistan siku ya Jumamosi, nchi hizo zikiwa zimehusika katika makabiliano makali ya kijeshi tangu siku ya Jumatano. Kitengo cha kijeshi katika kundi la Hamas kimeachia video inayoonyesha mateka wawili wa Israel wakiwa hai ambao wanaendelea kuzuiliwa, mmoja wa mateka hao akisi kumalizika mapigano kati ya Hamas na Israel. China inasema mazungumzo ya kibiashara kati yake na Marekani yanayoendelea Uswisi ni hatua kubwa ya kumalizika maliza vita vya kibiashara.