Saa moja na nusu kule Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wacoli. Baadhi ya taarifa ambazo utasikia awamu hii ya pili ni pamoja na kwamba kampeni za uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa zazinduliwa rasmi nchini Burundi, watu wenye silaha wameua abiria 30 nchini Nigeria, wakati Pakistani ikianzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya taifa la India. Msikilizaji, tuanze na kwa taarifa kwamba serikali ya Tanzania imesema imeguswa na maazimio yaliyopitishwa na bunge la umoja ili ili wa Ulaya juma hili, ambapo ilikosoa mwenendo wa haki za binadamu na demokrasia kwenye taifa hilo. Kufahamu mengi zaidi, hii hapa taarifa yake, Emmanuel Makundi. Katika taarifa iliyochapishwa kupitia mtandao wa kijamii wa X, wizara ya mambo ya nje ya Tanzania imesema pamoja na kuheshimu uhuru wa bunge la Ulaya, lakini inaguswa na yale ambayo wabunge wake waliazimia kuhusu yanayoendelea nchini humo. Taarifa hiyo ilidai kuwa tangu mwaka 2021 chini ya utawala wa rais Samia Suluhu Hassan imefanya maboresho na marekebisho kadhaa ikiwemo kuruhusu mikutano ya kisiasa, uhuru wa vyombo vya habari na sheria za uchaguzi za mwaka 2024. Aidha, wizara hiyo imeongeza kuwa Tanzania ni taifa huru linalojitegemea na kwamba maswala yote ya kisheria yataamuliwa na mahakama kwa mujibu wa sheria za ndani na zile za kimataifa na kwamba haina nia ya kuingilia yanayoendelea kwenye mahakama zake, ikikosoa madai ya bunge la Ulaya kuwa kuna kuingiliwa kwa uhuru wa mahakama kutokana na kesi inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema, Tundu Lissu taarifa hiyo imeongeza kuwa imesikitishwa na madai yaliyotolewa na bunge la Ulaya ambayo ni wazi yalikuwa ya upande mmoja, ikihoji kwa nini bunge hilo alikutumia njia nyingine za kidiplomasia kupata ukweli wa wanayoendelea kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu. Serikali ya Tanzania imesema itasimamia haki katika mchakato wa kuelekea uchaguzi huo kuhakikisha amani, utulivu vinadumishwa pamoja na kuwa na uchaguzi huru na haki. Juma hili bunge la Ulaya lilitoa maazimio kadhaa ikiwemo kuitaka serikali ya Tanzania kumwachilia bila masharti mwanasiasa Tundu Lissu na wenzake, kulindwa kwa haki za binadamu, uhuru wa kujieleza na maswala ya kijinsia. Kwingineko ni kwamba taifa la Burundi linajiandaa kwa uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa utakaofanyika Juni tano ambapo hapo jana rais Evariste Ndayishimiye amewataka wagombea wa vyama mbalimbali vya kisiasa kuruhusiwa kufanya kampeni kwa kuzingatia sheria na kuwataka wanaosimamia uchaguzi huo kutoegemea upande wowote. Mapigano makali yameripotiwa kati ya waasi wa M23 na vijana wa zalendo nchini DRC licha ya mafikiano ya awali ya kusitisha vita, hili likizidisha kam, likilazimu kampuni ya kuchimba madini ya twagiza kutoka China kusitisha shughuli zake eneo hilo ambalo ni la Kivu Kusini kutokana na utovu wa usalama. Kinara wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, amesema analenga kuwania tena urais dhidi ya Rais Museveni mwenye umri wa miaka 80 ambaye anatarajiwa kutetea tena wadhifa huo wa urais kwenye uchaguzi wa mwaka ujao. Kwenye mahojiano na shirika la habari la Roiters, Bobi Wine ametuhumu mataifa ya magharibi kwa kuendelea kusalia kimya, wakati huo akidai kwamba serikali ya Uganda inaendelea kutekeleza ukiukaji wa haki za binadamu. Serikali ya Kenya ameonya raia wake dhidi ya kutapeliwa kuhusu ajira nchini Korea Kusini, serikali ikisema kivyovyote haihusiki na mpango wa kuwatuma raia wake kwenda kupata ajira katika taifa hilo, ikiwaonya dhidi ya kutapeliwa na matapeli wanaowadanganya kwamba kuna ajira katika taifa hilo la Korea Kusini. RFI Kigali 91.9 FM. Kumbuka kwamba matangazo ya msikilizaji yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Kwenye taarifa zaidi ni kwamba watu 30 wameuawa nchini Nigeria baada ya watu wenye silaha kuvamia Beria, kusini mwa jimbo la Imo, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Amnesty International. Wavamizi hao wanadaiwa kutoka kwa kundi la Biafra, la jamii la Biafra. Msikilizaji, vyama vya kisiasa nchini Mali jana vimelazimika kusitisha maandamano yalikuwa yamepangwa kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia baada ya utawala wa kijeshi kupiga marufuku shughuli zote za kisiasa nchini humo. Hata hivyo, vyama hivyo vya kisiasa vimelalamikia kile vimetaja kuwa kutekwa kwa wanachama wa wake. Afrika Kusini imetuhumwa hatua ya nje ya Marekani kuwa na mpango wa kuwapokea raia wake wenye asili ya kizungu wanaofahamika kama Afrikaners kuanzia juma lijalo, Afrika Kusini ikitaja hatua hiyo kuchochewa kisiasa. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 15215 kilohertz. Radio France International. Naam, msikilizaji, matangazo haya yanakujia kutoka Nairobi, Kenya. Pakistani imesema imeanzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya taifa la India baada ya India ya kurusha makombora mengine ikilenga kambi zake za kijeshi. Hili linatishia kuanzisha uhasama kati ya nchi hizo mbili ambazo uh, uhasama ambao umedumu kwa kipindi cha miongo mitatu sasa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kupunguzwa kwa ushuru wa hadi asilimia 80 kutoka 145 kwa bidhaa kutoka China ni hatua nzuri. Wakati huo wawakilishi kutoka Marekani na China wakitarajiwa kukutana kesho kujaribu kutatua mgogoro huo wa kiuchumi kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Leo wa kumi na nne amesema kanisa Katoliki sharti likani madhila yote yanayofanyika duniani, kauli ambayo ametoa baada ya kuongoza misa ya kwanza baada ya kuchaguliwa kwa Papa. Viongozi wa Ufaransa, Ujerumani, Uingereza na Poland watafanya ziara jijini Kiev baada ya leo kwa mazungumzo na rais Vladimir Zelenski yanayolenga kuweka mikakati ya kushinikiza Urusi kusitisha vita kule Ukraine. Na Ekodori amesema wanajeshi wake kumi na moja wameuawa wakiende operesheni karibu na mpaka wa taifa la Kolombia. Msikilizaji.