Afrika ya Kati. Msikilizaji, sasa ni saa moja na nusu, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Awamu hii ya pili tumekuandalia taarifa zifuatazo. Msikilizaji, watu saba wameuawa baada ya hospitali kushambuliwa nchini Sudani Kusini. Wanajihadi wameuawa na jeshi nchini Nigeria, wakati waziri mkuu wa Australia akiibuka na ushindi baada ya uchaguzi po tulipo hujambo na karibu kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Tuanze na taarifa kwamba kule nchini Tanzania, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema Tundu Lisu anayekabiliwa na kesi ya uhaini na uchochezi anatarajiwa kuanza mgomo wa kutokula chakula kama sehemu ya kushinikiza haki kutendeka juu yake. Lisu ambaye linazuiliwa kwenye gereza la Ukonga amekataa kesi yake kuendeshwa kwa njia ya mtandao. Wakili Pita Kibatala ni miongoni mwa bwana Lissu anaanza kususia kula chakula, sio kwa sababu nyingine, anataka haki itendeke. Antipas Tundu Lissu Mugwai kwa siku ambayo ataamua, pengine Jumatatu, pengine kesho, tutatoa taarifa fupi kuhusu siku hasa. Lakini taarifa ni hiyo, atasusa kula chakula, kitakachomtokea yuko tayari, hata kula chakula mpaka pale ambapo ataona haki inatendeka. Peter Kibatala miongoni mwa wakili wanaomtetea kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha Chadema bwana Tundu Lisu. Tukisonga mbele, msikilizaji wa miliki wa vyombo vya habari nchini Burundi umetuhumu serikali nchini humo kwa kuwashambulia wanahabari na kuminya uhuru wa vyombo vya habari. Kwa mujibu wa shirika la wanahabari wasiokuwa mipaka na mipaka RSF, ni kwamba Burundi inashikilia nafasi ya 125 kati ya 180 kwa kuminya uhuru wa wanahabari. Siku kadhaa zilizopita, mwanahabari Willy Kwireza wa kituo cha Bonesha alishambuliwa na vijana wa chama tawala cha mbona kore na, na bado anauguza majeraha hospitalini. Watu wawili wamefariki nchini DRC katika mkoa wa Tanganyika kutokana na ugonjwa wa kipindupindu, wengine zaidi ya mia moja wakiambukizwa chini ya juma moja iliyopita. Jimbo hili la Tanganyika limekuwa likishuhudia kuongezeka kwa visa vya ugonjwa huo wa kipindupindu. Watu wasiopungua wasi saba, msikilizaji, wamefariki nchini Sudani Kusini baada ya hospitali iliyo chini ya usimamizi wa madaktari wasiokuwa na mipaka MSF kushambuliwa kwa risasi na bomu katika jimbo la Fangak ambalo liko eneo la kaskazini mwa taifa la Sudan. Tukio hili linazua taharuki ya kutokea kwa vita vya wenyewe kwenyewe katika ilo, taifa hilo la Sudan Kusini. Wapiganaji wa resefu wameripotiwa kutekeleza shambulio katika jiji la Kasala ambalo lipo karibu na taifa la Eritrea. Na msikilizaji, wanajihadi wenye uhusiano na kundi la Islamic State nchini Nigeria wameua zaidi ya wanajeshi 11 baada ya kushambulia kambi ya kijeshi ya Yobe hofu ya wanajeshi sasa zaidi kufariki imeongezeka kutokana na baadhi ya wanajeshi kukosa kujulikana baada ya shambulio hilo. Brice Olingi Nguema ameapishwa kuhudumu rasmi kama Wagabon, utawala, Afrika, rais wa Gabon baada ya kuongoza mapinduzi dhidi ya utawala wa familia ya rais Ali Bongo. Zaidi ya marais ishirini kutoka Afrika akiwemo rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi walihudhuria hafla ya kuapishwa kwa Brice. Kiongozi wa Togo f Nasingbe ameapishwa kuhudumu kama rais wa baraza la mawaziri, cheo kipya ambacho ni cha juu zaidi kilichobuniwa na bunge baada ya kufuta uchaguzi wa urais. Cheo hicho ambacho hakina ukomo wa muhula, upinzani umekikashifu na kusema ni hatua inayolenga kuhakikisha kwamba Nasingbe anasalia madarakani. kilo utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa masa ya shortwave katika frequency 15215 kHz Radio France Internationale. Msikilizaji tunasikika vizuri tu, pia ukipakua aplikesheni ya RFI pia redio ndani ya simu yako na kutusikiliza mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Waziri Mkuu wa Australia Anthony Albanese ameibuka na ushindi kwenye uchaguzi wa muhula wa tatu na kuandikisha historia kuwa waziri mkuu wa kwanza kushinda muhula wa tatu mfululizo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amemtuhumu mwenzake wa Urusi Vladimir Putin kwa kile amesema anafanya mzaha baada ya Putin kupendekeza kusitishwa kwa vita kwa siku tatu kutokana na kile ambacho Moscow itakuwa inataja kuwa inadimisha siku yake ya uhuru. Polisi nchini Uingereza wamewakamata raia tano wa Iran kwa tuhuma za kigaidi wakituhumiwa kulenga baadhi ya maeneo na mijengo ili kutekeleza uh, mashambulio dhidi ya raia wasiokuwa na hatia. Na kwingine kwa msikilizaji, wizara ya ulinzi ya Israeli imesema itawasajili maelfu ya wanajeshi wa akiba, wakati huu jeshi likilenga kuendeleza operesheni yake ukanda wa Gaza. Vita kule Gaza vimekuwa vikisitishwa na baadaye ya kurejelewa kutokana na kukiuka mikataba kati ya pande husika, ambapo ni taifa la Israeli pamoja na wapiganaji wa Hamas. Salim bin Barikaz ameteuliwa kuhudumu kama waziri mkuu mpya wa Yemen baada ya Muhamed Awad Mubarak kujiuzulu kwa misingi ya mwingilio wa kazi yake na mkuu wa baraza la rais ambaye ni Rashad Al-Alami.