Saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu tena katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi. Ijai baadhi ya taarifa: rasimu ya makubaliano kati ya DRC na Rwanda kuhusu mzozo wa mashariki mwa DRC yasubiriwa hamu kwa hamu; Jenerali Brice Oligui Nguema kuapishwa leo kama rais mpya wa Gabon; na dunia yaadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, wito ukitolewa kwa nchi kuangazia athari ya akili mnemba. Karibu msikilizaji. Hatua muhimu imepigwa hapo jana jijini Washington nchini Marekani kuelekea kutafutia suluhu mzozo wa mashariki mwa DRC ikiwa ni wiki kimoja tangu kusainiwa kwa tamko la pamoja la kufanikisha hilo kati ya DRC na Rwanda. Hapo jana, Kigali na Kinshasau walitakiwa kuwasilisha rasimu ya awali ya makubaliano ya amani. Hata hivyo, hakuna taarifa imetolewa kutoka kwa wajumbe wa pande zote mbili, ambao bado wanafanyia kazi mapendekezo yao kuhusu yatakayojumuishwa kwenye mkataba huo. Katika eneo la Katanga, takriban tani 59 za kibu za shaba zenye thamani ya takriban dola laki tano na elfu hamsini zinaripotiwa kutoweka kutoka kwa gala la kampuni ya kitaifa ya umeme katika mji wa Likasi, wakati watu kadhaa wakikamatwa, uchunguzi ukiendelea. Denis Mayo ameandaa ripoti ifuatayo. Nyaya hizi hutoka kwa njia mbalimbali za umeme zilizoharibiwa na wezi na zinakusanywa na kampuni la umeme SNEL. Tani hizo 59 zilitoweka ijapo zimelindwa kwenye makontena mawili iliyofungwa. Pia eneo la kuhifadhi nyaya huko Likasi zinalindwa na askari jeshi. Mkoa wa Katanga mara kwa mara hukumbwa na visa vya wizi wa aina hii. Nyaya za shaba zina thamani kubwa kwani ni shaba tupu. Leo hii tani ya shaba inauzwa kwa dola 1995 yani, tani ya 59 iliyoibwa ina thamani ya karibu dola laki tano na hamsini. Kulingana na vyanzo vilivyo karibu na serikali ya mkoa wa Okatanga, nyaya hizi za umeme zinauzwa katika makampuni madogo ya uzalishaji wa shaba yaliyoko katika mkoa huo, zingine huelekea katika nchi za kusini mwa Afrika Hasa katika eneo la viwanda la Konkola nchini Zambia. Mwaka mmoja uliopita, kundi ingine kubwa la nyaya za shaba zilizokatwa iligunduliwa mjini Lubumbashi na polisi katika gala ya kampuni ya binafsi. Umoja wa Ulaya na Marekani kupitia balozi zake nchini Tanzania zimelaani tukio la kushambuliwa kwa kiongozi wa kidini Charles Kitima baada yake kutoa wito wa mageuzi ya uchaguzi, huku pia balozi hizo zikitaka mamlaka ya nchi hiyo ku chunguza tukio hilo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz. Radio France International. Viongozi mbalimbali wamewasili nchini Gabon kuhudhuria sherehe ya kuapishwa kwa Jenerali Brice Oligui Nguema kama rais mpya wa nchi hiyo baada yake kushinda uchaguzi wa urais wa hivi karibuni ambapo aliibuka na ushindi wa asilimia 94.85 ya kura zote. Nchini Tunisia, waziri mkuu wa zamani Ali La Reyedh amehukumiwa kifungo cha miaka 34 jela kwa tuhuma za ugaidi na kusaidia kuwatuma wapiganaji wanajihadi nchini Iraq na Siria, tuma ambazo amekanusha. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, ANSMIL, umesema kamati yake imekamilisha mashauriano yake na mapendekezo ya kushughulikia maswala yenye utata katika mfumo wa sasa wa uchaguzi nchini humo na kuongeza kuwa mjumbe, ujumbe huo sasa utaanza mazungumzo na wadau wa Libya kwa kuzingatia mapendekezo hayo. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari hivi leo, mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema kuwa ni sharti mataifa yafanye kila iwezekanalo kuhakikisha uhuru wa vyombo vya habari katika kuripoti taarifa mbalimbali. Aidha amegusia pia tishio la akili mnemba katika tasnia ya uanahabari. Vyombo vya habari vilivyo huru ni dawa sahihi ya upotoshaji. Siku hii inatukumbusha kuwa vikwazo dhidi ya vyombo vya habari vinaongezeka, wakati huu mfumo wa akili mnemba ukibadili namna taarifa inaandaliwa na kusambazwa. Akili mnemba inaweza kuwa chombo muhimu kwa wanahabari, lakini pia kwa kiwango fulani inatishia uhuru wa vyombo vya habari. Mataifa yanatumia akili mnemba kuwafuatilia wanahabari na vyanzo vyao kwenye mitandao violate na kukiuka haki zao, na hii ni athari kwa wanahabari kila mahali. Ni sharti nchi zihakikishe wanahabari wanalindwa dhidi ya mashambulio, kampeni za chuki, ufuatiliaji na dhuluma za kimweli. Katika kudhibiti AI, serikali lazima ziangazie athari zake sauti yake Volker Tuk, mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Mamilioni ya raia wa Australia hivi leo wanashiriki kwenye zoezi la kuchagua atakayeongoza serikali mpya katika uchaguzi wenye ushindani mkali. Na Israeli imefanya zaidi ya mashambulio ishirini ya anga ndani ya Siria, mashambulio haya yakifuatia shambulio lingine karibu na ikulu ya rais mjini Damascus.